ผมตัดสินใจเลือกพื้นที่สำหรับครอบครัวผมแล้วครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย nai_tung, 8 ธันวาคม 2011.

1. daisy lucy

daisy lucy เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    ยินดีด้วยค่ะ ขออนุโมทนบุญด้วยค่ะ ขอให้ปลอดภัยนะค่ะ

2. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-ยินดีด้วย ครับ บรรยากาศดีและธรรมเนียมประเพณีก็ดีงาม แถมคุณยังได้อยู่ทั้งครอบครัว ช่วงนี้เดินทางขึ้นเหนือมาหลายครั้ง ถ้ามีภัยก็คงจะขับรถปิคอัพรุ่นสิบกว่าปีที่แล้ว พร้อมรถจักรยานบรรทุกไปเครื่องครัว,เต้นท์กางนอนสองคนตา-ยาย,ค่ำไหนนอนนั่น คงใช้ชีวิตแบบนี้ถ้าไม่ตายเสียก่อน..
    -ได้ไปสนทนาธรรมกับพระอาจารย์สายกรรมฐานท่านเคยเตือนเมื่อ คราวที่มวลน้ำถล่มกรุงคราวที่แล้วท่านทำนายได้ถูกต้อง ว่า"โยมเอ้ย..อีกสามเดือนนี้น้ำมันจะท่วมภาคกลางน่ะไม่ใช่เดือนธันวาคมแล้วใครที่โดนไม่ต้องเป็นห่วงของน่ะให้เอาตัวรอดไว้ก่อน"คราวนั้นไปหาท่านเมื่อเดือนกค.2554 อีกสามเดือนก็ตุลา2554พอดี คราวนี้(ไปเมื่อ15มค.2555)ท่านบอกว่าสามปีต่อไปนี้ให้นึกถึงมรณานุสสติกรรมฐานไว้เยอะๆ(นึกถึงความตายเป็นอารมณ์) และท่านได้เทศนาอีกว่า"ช่วงนี้เทพ เทวา ได้ลงมาเกิดเยอะเนื่องจากมนุษย์ที่อยู่ปัจจุบันลุ่มหลงมัวเมากิเลสตันหา ราคะ โทสะ โมหะ เป็นเหตุทำให้ศาสนาเริ่มเสื่อม ถ้าปล่อยไว้จะทำให้สูญสลายจึงลงมาเกิดเพื่อรักษาบำรุงพระพุทธศาสนาให้คงอยู่ต่อไป น่าจะจริงหลานกระผม อายุประมาณสองขวบ ตั้งแต่เกิดมากินแต่ผักอย่างเดียวขนาดแม่เขาลองตักเนื้อหมูใส่จานให้ยังต่อว่าแม่เขาว่า"แม่ก็รู้ว่าจั๊มไม่กินเนื้อสัตว์ยังจะตักมาให้อีก"และเด็กทุกวันนี้ฉลาดหลักแหลมเช่นเมื่อถึงเวลาเขาจะบอกแม่เขาให้มาสวดมนต์ไหว้พระแต่แม่เขาแกล้งนอนสวดเขาก็จะว่าบอกว่านอนสวดได้อย่างไรแม่นี่ไม่มีระเบียบเลย สองขวบสวดคาถาต่างๆได้แล้ว ก็เลยให้แม่เขาสอนให้ทำกรรมฐานเสียเลย
    -อย่างไรแล้วถ้าเจอภัยพิบัติก็ไม่ต้องกลัวครับ คือ ผืนแผ่นดินนี้เป็นที่เราเกิด ที่อยู่อาศัย เป็นผืนแผ่นดินที่สุดท้ายอะไรจะเกิดก็ช่างมันครับ เราถอยไปไหนไม่ได้อีกแล้ว เตรียมตัวกัน ครับ

3. kindghost

kindghost สมาชิก

ดีที่ไปที่อื่นไม่ใช่ดอยสะเก็ด แถวนั้นเค้าว่าเจ้าที่แรง (บ้านผมเอง)

4. บุญน้อมนำ

บุญน้อมนำ เป็นที่รู้จักกันดี

มีที่ดินเปล่าอยู่ 5 ไร่ ต.แม่แรม อ.แม่ริม ตรงข้ามวัดเขาสันกู่ ใกล้กับสวนบูรณะรักษ์ธรรมประมาณ 1.5 กม. ไม่ทราบว่า บ้านที่ซื้ออยู่ใกล้กันรึเปล่าค่ะ

5. 479

479 เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากอ่านหลายๆคอลัมน์แล้วยังไม่เข้าใจเลยว่าเขาแนะนำให้อบยพหนีภัยอะไร? หนีคลื่นยักษ์-น้ำท่วมระดับ 200 เมตร หนีแผ่นดินไหว หนีภัยสงครามนิวเคลียร์สงครามชีวภาพ หนีภัยสงครามเสื้อเหลือง-เสื้อแดง หนีสงครามศาสนาคริสต์-มุสลิม หนีดาวหางอิลินินวิ่งเฉียดโลก หนีรังสีคอสมิคจากดวงอาทิตย์ระเบิด และทำไมเขานิยมไปเหนือและอีสาน

6. บุญน้อมนำ

บุญน้อมนำ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นโอกาสอันดี ที่เราจะได้ร่วมกันรักษาพุทธศาสนา หาที่ปฏิบัติธรรม ไม่ยุ่งเกี่ยวทางโลก ละกิเลสให้เบาบาง ไม่ช้าหรือเร็วเราก็ต้องตาย ทุกอย่างเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป เป็นธรรมดา คะ

7. suwas

suwas Active Member

ผมยังหาที่ปลอดภัยอยู่ยังตัดสินใจไม่ได้ วางแผนไว้ว่า จะใช้เป็นที่หลบภัยและจะไปจัดเตรียมไว้ให้พร้อมก่อนอาจจะแค่ไปเช่าอยู่(ถ้าทุนไม่พอซื้อ) แล้วค่อยขยับขยายทีหลัง เพราะหลังเหตุการณ์นี้แล้วคงมีที่เหลือให้เลือกมากแน่ ในใจตอนนี้ก็มีคนแนะนำมาหลายที่ อย่างเช่น -นครนายกบนเขาแดงมีสำนักสงฆ์อยู่ด้วยแต่ดูจะลำบากเรื่องของน้ำต้องสำรวจดูก่อน
    -ประจวบฯ ถ้ำพระยานครเป็นถ้ำใหญ่ มีบ่อน้ำจืดอยู่ในถ้ำด้วย แต่มีปัญหาคือถ้ำมีช่องกว้างด้าน บนคงจะกันเสียงดัง และหลบลูกเห็บกับอากาศหนาวไม่ได้
    -เขาค้อ เพรชบูรณ์ ตัวเขาเป็นหินคงไม่มีโคลนถล่มแต่ต้องหาข้อมูลดูก่อนพอดีว่าญาติมีที่ดินอยู่
    ยังเลือกไม่ได้แต่คงจะต้องหาสักที่เพราะน้องน้ำเข้าบ้านมา2ปีติดกันแล้วยิ่งถ้าเหตุการณ์นี้คงลอยคอแน่....ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วย

8. kiatp123

kiatp123 โมฆะแมน

แล้วตูจะอบปะยบไปอยู่ไหนได้เนี่ย
    ตูไม่มีตัง

9. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    งั้นเรามาภาวนา เจริญมรณสติกันเถอะค่ะ ตายก่อนตายไงคะ แค่คิดเรื่องย้ายถิ่นที่อยู่อาศัย

และเรื่องทำมาหากินเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง ก็มึนแล้วค่ะ นี่ก็ไปดูที่แถวชัยภูมิมาค่ะ แต่ยังรีรอ

อยู่ ม่ายรู้ทำไม สงสัยรอคุณเดทอยู่กทม.นี่เนอะ

10. peny_2119

peny_2119 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยนะคะ ขอให้มีความสุขค่ะ

11. daisy lucy

daisy lucy เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    เข้ามาอ่านอีกรอบค่ะ สำหรับเพื่อนๆ ที่งบน้อยหาที่อพยพอยู่ หรือขับรถออกมาแบบไปเรื่อยๆ ยังหาที่ปลอดภัยไม่ได้ ที่วัดป่าดาราภิรมณ์ อ.แม่ริม มีที่ปฎิบัติธรรมนะค่ะ ท่านเจ้าคุณท่านก็เมตตา ช่วงภัยพิบัติ น่าจะเป็นที่ๆท่านมีบุญ ไปหลบได้ค่ะ และมีพระเขี้ยวแก้ว และพระบรมสารีริกธาตุด้วยค่ะ ตอนนี้พระเจดีย์กำลังบูรณะ ไปช่วยกันสร้างบุญนะค่ะ ที่แถวๆพระบาทสี่รอย อุดมสมบูรณ์ ค่ะ มี พืชผัก สมุนไพร ค่ะ และมีวัดโบราณ อายุเป็นพันปี เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรม ด้วยค่ะ ชื่อวัดหนองก๋าย ถ้าท่านงบน้อยแต่เป็นคนดี นี่น่าจะเป็นทางเลือกนะค่ะ และเป็นที่รวมตัวของผู้มีศีลด้วย อ้อ ที่วัดป่าดาราภิรมณ์ ตอนนี้มีพระอุปคุต ป้องกันภัย แจกฟรีนะค่ะ เมื่อทำบุญที่วัด 100 บาท หนี่งองค์ต่อหนึ่งท่าน ท่านพระอาจารย์บอกสร้างเพื่อป้องกันภัยพิบัติ ตัวเองไปปฎิบัติธรรม มาแล้วค่ะ ก็เข้ามาเล่าสู่กันฟังค่ะ เพื่อเป็นประโยชน์ ค่ะ

12. Tanet Dechaphol

Tanet Dechaphol เป็นที่รู้จักกันดี

ตายกันมันตรงนี้แหละครับ...ถ้าถึงคราวจะตายอยู่ที่ไหนก็ตายผมคนนึงละครับไม่หนีไปไหนแน่.....ต่อให้มีเงินทองกองเป็นภูเขาก็ไม่อาจหนีความตายไปได้....

13. อิติภควา

อิติภควา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    อยากจะชวนเพื่อน ๆลองพิจารณา ที่ อ.ชัยบาดาล และอ.โคกตูม จ.ลพบุรีครับ ไม่ไกลจากกรุงเทพมากนัก ไม่มีแนวลอยเลื่อน น้ำไม่ท่วม มีแหล่งน้ำจืดเพียงพอแก่การบริโภค มีวัดที่เป็นลักษณะถ้ำเยอะเลยครับ

14. ชญารัตน์

ชญารัตน์ Active Member

26 ธันวาคม 2011
    ท่านที่อยู่ลพบุรีอยากแนะนำให้ลองเข้าไปอ่านในกระทู้ของคุณอาญาสิทธิ์ดูบ้างนะคะ...จะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจค่ะ:boo::boo:

15. nai_tung

nai_tung สมาชิก

ลองอ่านบันทึกตรงท่อนนี้ของพระคุณลุง น่าสนใจสำหรับคนที่อยู่แถวนครสวรรค์หรือลพบุรีนะครับ

"ลุงเห็นภาพพระ 2 รูป องค์หนึ่งหน้าตามีเมตตา ขาวๆอายุประมาณ 4-50 ปี อีกองค์ อ้วนๆคล้ำๆนิดหนึ่ง อายุกะไม่ถูก พร้อมกับลูกศิษย์นับร้อย ๆ คน เดินทางลงจากเขาลูกเตี้ยๆ มีวัดอยู่ข้างบน ลุงไม่แน่ใจว่าที่ใหนนะ ช่วยกันฝังศพ และสวดศพตามมีตามเกิด แต่ที่น่าสนใจคือเขาเป็นชาวบ้านธรรมดาแต่รอดชีวิตมาได้อย่างไร มีการเตรียมการกันอย่างไร โดยที่ไม่แสดงอาการหวาดกลัวกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเลย สิ่งที่ลุงพบในร่างจิตนั้น ขนาดชาวบ้านก็ยังรู้ว่างลุงผ่านไป หลายคนยิ้มให้แสดงว่า มีระดับจิตที่สูงมาก คงเป็นจังหวัดที่ลุงเคยทำงาน ที่มีภูเขาเตี้ยๆละมีวัดบนภุเขา ก็น่าจะแถวนครสวรรค์หรือ ลพบุรี อะไรแถวนั้น เพราะญานทัศนะของลุงนั้นจะกำหนดจิตไปยังพื้นที่ๆกายเนื้อเคยผ่านมาแล้ว ภาพจะชัดเจนที่สุด ลุงเสนอให้หลานเดินทางไปกราบพระอาจารย์ทั้งสององค์ และหาหมู่บ้านที่มีการฝึกจิตระดับสัมผัสกับญานทัศนะของคนอื่นที่ผ่านมาได้"

อย่าท้อหรือหมดกำลังใจนะครับ ที่ผมย้ายเพราะส่วนหนึ่งผมเพิ่งย้ายกลับมาจากต่างประเทศ หลังจากไปทำมาหากินที่โน่นร่วม30ปี
    ที่บ้านเดิมก็ไม่มีคนรู้จักเพราะแถวบ้านที่รังสิตกลายเป็นเมืองไปหมดแล้ว และโขคดีที่ย้ายมา ไม่งั้นก็โดนน้ำเข้าไปเต็มๆปีที่แล้วครับ

พอได้มีเวลามาศึกษาธรรมมากขึ้น โอกาสที่จะได้ย้ายที่หรือไม่นั้น บางทีก็เป็นเรื่องธรรมจัดสรรนะครับ
    แถวๆใกล้บ้านผมมีกลุ่มคนที่จองมาอยู่ที่โรงแรมรีสอร์ตชื่อจีรังกัน ก็ไม่เลวนะครับ
    เจ้าของจีรัง เขาเป็นคนศรัทธาทำบุญใหญ่กับวัดป่าดาราภิรมณ์ มีบ้านพักทรงปิรามิดด้วยและมีการเตรียมการเรื่องอาหารดีพอสมควรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012
  16. nai_tung

nai_tung สมาชิก

ลองมาหาดูดีใหมครับว่าวัดที่อยู่บนเขาของลพบุรี หรือนครสวรรค์ ดีใหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012
  17. llคนธรรมดาll

llคนธรรมดาll สมาชิก

17 มิถุนายน 2011
    มีที่ดินแถวใหนที่อยู่แล้วรอดพ้นจากความตายมั่งค่ะ จะหาซื้ออยู่^^

18. เขามอ

เขามอ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010

19. อิติภควา

อิติภควา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ผมชวนไปอยู่ที่วัคีรีธรรมาราม อ.โคกตูมซอย 5 ลพบุรี ทางวัดมีพื้นที่เตรียมไว้ไม่น้อยกว่า 70 ไร่ ห้องน้ำ ตามชายเขา เป็นแถวเลย

20. Alphaneomatrix

Alphaneomatrix Active Member

ผมก็ได้ตัดสินใจไปซื้อที่ลำพูน อ.ทุ่งหัวช้าง ตามป๋าสมดุลย์แนะนำครับ สภาพน่าอยู่ดีทีเดียว เป็นพื้นที่ที่อยู่สูงพอสมควร อยู่ในท่ามกลางแนวเขา มีชุมชนที่น่าอยู่ดีครับ และไม่เป็นทางผ่าน ราคาที่ดินก็ตกไร่ละแสน และสี่ห้าหมื่นก็มี ก็เชิญเพื่อนๆ มาอยู่ใกล้ๆ กันครับ จะได้ช่วยกันเวลาเกิดภัยพิบัติ