ผมบ้าเกมส์ (ออนไลน์)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 24 มิถุนายน 2012.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    หลากหลายความเห็นเชิงสาระ ที่หลายๆ คนมองข้าม

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=fQRsR4OvHmw]เสวนาเด็กห่าม - ผมบ้าเกม(ออนไลน์) 13Jun12 - YouTube[/ame]

2. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    เห็นด้วยนะ ถ้าผมมีลูกจะให้ลูกนั่งเล่นเกมทั้งวันเลย เพราะเกมเมื่อเล่นมากๆแล้ว มันก็เบื่อแล้วจะอยากเป็นอะไรมากกว่าแค่เล่น แล้วเป็นการเปิดจินตนาการ

ขอบคุณนะครับ เมืองไทยเชื่ว่าพอทำอะไรมากๆ ก็เรียกว่าหมกหมุ่น ทำอะไรก็มองว่าผิดไปหมด ไอ้นั้นก็ผิด ไอ้นี่ก็ผิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2012
  3. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ทุกอย่างมีทั้งด้านบวกและด้านลบ หากนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ก็จะเป็นเรื่องดี
    บางครั้งการให้โอกาส การพูดคุยทำความเข้าใจ อาจจะดีกว่าการดุด่าก็เป็นได้

และหากท่านใดที่มีลูกติดเกมส์ บ้าเกมส์ อยากให้ได้ดูและฟังคลิปนี้จนจบครับ
    อย่าดูแค่ครึ่งๆ กลางๆ เพราะท่านจะไม่ได้อะไร

4. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยนะครับ ในโลกน้มีอะไรมั่งที่ ทำแล้วมีแต่ด้านบวก
    แม้แต่การเดิน เดินมากๆยังปวดขาเลย

โบราณว่าไว้ คนไม่เคยผิดคือคนไม่เคยทำอะไร

5. bosslnwskr10

พอเล่นบีบอย ว่า อันตราย เมื่อไหร่จะโต
    พออ่านการตูนก็บอก ว่า อ่านมากเดียวโง่
    ดูสื่อที่ไม่ดีทั้งหลาย ว่า หมกมุ่น
    ดูสื่อรุ่นแรง ว่า ไม่รู้จักชีวิตจริง เดี่ยวเกิดการเลียบแบบ
    พอพูดเรื่องพระ ก็ว่า ไปบวชซะ(อันนี้ผมเคยโดนผู้หญิงด่ามากับตัว)
    พอเล่นเกมก็ ก็ว่า ปัญญาอ่อน ไม่โต เป็นดาว เป็นพวกหัวรุนแรง
    พอคบหาสมาคมเพื่อน ก็ว่า เพื่อนจะพาไปที่ไม่ดี
    พอคิดแตกแยก ก็ว่า เพ้อเจ้อ
    พออ่านหนังสือความรู้ ที่ไม่ใช่หนังสือเรียน ก็ว่า ไม่มีสารระอ่านไปแล้วมันสอบได้ใหม
    พอเข้าหาผู้ใหญ่ ผู้ใหญ๋ก็เดินหนี บอกให้ไปอ่านหนังสือเรียน

สุดท้ายชีวิตมีแต่ตำรา

6. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ในฐานะเจ้าของกิจการร้านเกมส์...นะคะ....ใครบอกว่าร้านเกมส์มีแต่ได้กับได้....มันไม่จริงเลยค่ะ....คนที่จะทำร้านเกมส์แล้วประสพความสำเร็จได้อย่างสวยหรู.....มันมีน้อยมากค่ะ....

หลายคนลืมมองประโยชน์หลายอย่างจากร้านเกมส์.....เคยลองตั้งคำถามบ้างไหมว่า....ทำไมพ่อแม่บางคนถึงบอกว่าพาลูกมาฝากที่ร้านดีกว่าให้อยู่บ้านคนเดียว.....ทำไมพ่อแม่บางคนถึงห้ามลูกไม่ให้เล่นเกมส์.....แล้วถ้าหากในโลกนี้ไม่มีร้านเกมส์.....วัยรุ่นจะไปทำอะไรกันบ้าง....แล้วจะทำให้เกิดปัญหาสังคมมากขึ้นสักแค่ไหน.....

ข้อดีของการมีร้านเกมส์อินเตอร์

1.ฝรั่งเค้าถือว่าร้านเกมส์อินเตอร์เน็ต....เป็นการบริการความบันเทิงราคาถูกที่สุด...ถูกยิ่งกว่าไปเดินห้างสรรพสินค้า....สวนสนุก...ถูกยิ่งกว่าการไปเที่ยวสถานบันเทิง....

2.จะว่าไปบางวันร้านเกมส์....ก็เหมือนกับสถานรับเลี้ยงเด็ก....เราต้องเข้าใจว่า....เวลาของคนเรามันไม่เท่ากันค่ะ....เมื่อพ่อแม่ไม่ว่างและไม่มีใครเลี้ยงลูกให้....พ่อแม่ก็จะพาลูกมาฝากที่ร้าน.....ในเมื่อสภาพเศรษฐกิจทุกวันนี้มันบีบบังคับคนเราต้องทำมาหากิน....ถ้าหยุดงานคือไม่มีเงิน....

3.ลดความเสี่ยงต่อการสูญเสียบุตรหลานอันเป็นที่รัก.....เด็กแว้นส่วนใหญ่กว่าร้อยละ 80%...ไม่ใช่เด็กเล่นเกมส์ ที่เหลืออีก 20 % ....ถือว่าเล่นเกมส์หรือใช้งานอินเตอร์เน็ตเป็นส่วนน้อยมาก.....เพราะว่าเด็กแว้นจะใช้ชีวิตส่วนใหญ่อยู่ที่อู่แต่งรถค่ะ.....

4.ร้านอินเตอร์เน็ตเป็นที่พักพิงสำหรับเด็กวัยรุ่นบางคน....ที่ไม่มีที่จะไปค่ะ....จากประสบการณ์ในการทำร้านมานานเกือบ 10 ปี.....พบเด็กที่มีปัญหาทางบ้าน ครอบครัวแตกแยก....บางคนอาจจะเคยสงสัยว่า....ทำไมเด็กถึงจะต้องไปอยู่ร้านเกมส์ทั้งวัน.....เค้าไม่มีเงินที่จะเล่นได้ทั้งวันหรอกค่ะ....บางคนเค้าก็มาอยู่ ๆ ไปวัน ๆ .....เพราะว่าเค้าไม่มีที่ไป......

5.คนที่ได้ใช้ชีวิตสัมผัสกับอินเตอร์เน็ต....หากรู้จักใช้ก็จะเป็นประโยชน์ค่ะ....อย่างเด็กที่ร้าน....เราก็จะเปิดอะไรที่มันเป็นความจริงให้เด็ก ๆ ได้ดู....เช่น...คลิปอุบัติเหตุต่าง ๆ .....บางครั้งการใช้สื่อให้วัยรุ่นได้ดู.....มันอาจจะดีกว่าคำสอนที่ไม่มีภาพประกอบใด ๆ เลย...เช่นว่า...พ่อแม่บอกว่า..."ลูก ๆ เองอย่าไปแข่งรถน๊ะ เดี๋ยวเองจะเจ็บตัว"......เด็กมันไม่ฟังหรอกค่ะ....ต้องให้มันดูผลจากการเกิดอุบัติเหตุ.....

ข้อเสียของการมีร้านเกมส์อินเตอร์เน็ต

จริง ๆ แล้ว....มันไม่มีขอเสียอะไรเลยค่ะ....5555....เราไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะ แต่มันเป็นเรื่องจริง...

ไอ้ที่เสียน่ะ...คือนิสัยเจ้าของร้านเกมส์ต่างหากล่ะ....วันนี้จะมาแฉนิสัยที่ไม่ดีของคนในแวดวงสังคมเจ้าของร้านบางคนค่ะ (ขอย้ำว่าบางคนเท่านั้น)

#..บางคนโลภ....ไม่รู้จักพอ....อยากจะเอาชนะร้านอื่นด้วยการกระทำที่โสมม..#

- ให้เด็กเข้าใช้บริการในเวลาเรียน
    - มีเสื้อผ้าให้เปลี่ยนพร้อม
    - มีห้องลับให้เด็ก ๆ เล่น
    -อนุญาติให้เปิดสื่อลามกได้ตามความต้องการของเด็ก โดยไม่ได้คำนึงหรือมีจิตที่คิดถึงศีลธรรมเลยแม้แต่น้อย....ทั้ง ๆ ที่ของพวกนี้มันสามารถบล็อคไม่ให้ลิ้งค์ไปหาเว็บลามกได้.....
    -ขายยาเสพติดให้เด็ก ๆ ....อันนี้แถว ๆ ดอนยายหอมก็มีค่ะ....คนดูแลร้านเพิ่งโดนจับไปเมื่อ 3 เดือนกัน.....

ถ้าคิดแบบง่าย ๆ ....

เที่ยวกลางคืน-เที่ยวผู้หญิงก็ติดเอดส์
    เล่นพนันก็ทำให้หมดตัวยิ่งกว่าไฟไหม้
    แข่งรถ..ถ้าพลาดก็คือพิการหรือไม่ก็ตาย
    ติดยาแก้ยากกว่าติดเกมส์...

7. bosslnwskr10

8. bosslnwskr10

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ เมืองไทยมันก็อย่างนี้แหละครับ
    เพื่อนผมเขาก็เปิดร้านคอมอยู่ต่างจังหวัด อยากบอกว่าเขาแทบไม่มีกินเลย......
    สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

9. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

ร้านเกมส์มีการแข่งขันกันค่อนข้างสูงค่ะ....ถ้าบริหารการจัดการไม่ดี หรือว่า มีหุ้นส่วน....ก็มักจะอยู่ไม่รอดค่ะ....บางที...มีแค่เงิน ต่อให้ร้านหรูแค่ไหน....ก็ไม่มีคนเข้า...เพราะว่าเจ้าของร้านไม่ได้สร้างกลุ่มของร้าน....

10. bosslnwskr10

สังคมทุกวันนี้ คนหลายคนต่างก็มีปัญหา สังคมแทนที่จะใช้สื่อในการช่วยรับร้องเรื่องราวแล้วช่วยเหลือ แต่ทำเพียงแค่ประนาม ลุมโจมตีเพื่อให้ฝ่ายนู้นฝ่ายนี้อยู่ไม่ได้ โดยไม่ได้คิดถึงอีกฝ่ายว่า ฝ่ายที่เข้าโดนประนามนั้น เขาทุกข์กันขนาดใหน เขาประสบพบเจออะไร คนเราไม่เหมือนกัน บุญไม่เท่ากัน ปัญญาไม่เท่ากัน การเลี้ยงดูก็ไม่เท่ากัน แม้แต่โอกาศก็ต่างกัน
    แต่ที่เหมือนกันคือ ทุกคน ต้องหาเพื่อกิน และต้องอยู่เพื่อประทั้งชีวิต ถึงแม้สุดท้ายถึงชีวิตก็ต้องตายเหมือนกัน

11. bosslnwskr10

ก่อนไปโจมตีหรือ ว่าใครเคยคิดมั้งใหมว่าเขาต้องทำภาระหรือหน้าที่อะไรมั้ง
    หลายคนพูดเหมือน ตัวเองไม่เคยผิด พูดเหมือนเป็นคนเลี้ยงดูเขา อย่างนั้นไม่ดี อย่างนี้ไม่ดี
    แล้วอะไรล่ะที่ว่าดีน่ะ
    มันดีจริงๆเหรอ ดีแค่ใหน ขนาดใหน
    สังคมไทยเป็นสังคมที่ขาดการเอาใจเขามาใส่ใจเรา ทั้งที่เป็นเมืองพุทธ
    เชื่อเรื่องบุญบารมี แทนที่จะคิดเรื่องสร้างบุญใหมากๆเข้าไว้
    แต่หลายๆคนก็นั่งหลงว่าตัวเองนั้นดี ทำบุญมาเยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2012
  12. สังขารไม่เที่ยง

นานาจิตตัง....คำพูดของคนหากจะมองว่าดี....ก็ดี....หากจะมองว่าไม่ดี....ก็ไม่ดี...

ก็แนะวิธีให้น่ะค่ะ...ถ้าจะประสบความสำเร็จได้ก็ต้อง...

1.ต้องซ่อมคอมพ์เป็น....หรือไม่ก็ต้องพอรู้บ้าง....ถอดอะไหล่เองได้ ประกอบคอมพ์เองได้....ลงเกมส์เองได้ แก้ปัญหาเบื่อต้นเองได้....โดยที่ไม่ต้องจ้างช่าง

2.ถ้ามีหุ้นส่วน....ยิ่งหลายคนก็จะได้ส่วนแบ่งน้อย....เพราะปัญหาเรื่องคู่แข่งที่มีมาก หรือแม้กระทั่งว่า....เกือบทุกบ้านเค้ามีเครื่องคอมพ์กันแล้ว...เพราะฉนั้น...เปิดแบบไม่มีหุ้นส่วนจะดีที่สุด....จะได้ไม่ต้องมีส่วนแบ่งมาก หรือว่าจะได้ไม่โดนหุ้นส่วนโกงเงิน

3.ถ้าคิดว่าเป็นคนที่เกษียรอายุราชการแล้วจะมาลงทุนเปิดร้าน....ขอบอกไว้ก่อนเลยว่า....จะประสบความสำเร็จค่อนข้างยาก....แต่ถ้าหาก...เค้ามีคุณสมบัติข้างต้น.....และเล่นเกมส์เป็นก็พอจะมีแววอยู่บ้างค่ะ....

4.นกน้อยทำรังแต่พอตัวและพอเพียง.....อย่าลงทุนมากจนเกินไปค่ะ....ร้านอินเตอร์เน็ต....ยิ่งใหญ่ค่าใช้จ่ายยิ่งเยอะ....เมื่อเปรียบเทียบส่วนต่างกับร้านเล็ก ๆ .....ร้านเล็ก ๆ จะประหยัดค่าใช้จ่ายได้มากกว่า...เช่นว่า....วันไหนลูกค้าน้อย...แต่ว่าต้องเปิดแอร์....ร้านเล็ก ๆ ก็จะประหยัดค่าไฟได้มากกว่าค่ะ....(แต่บางร้านเค้าก็ไม่กลัวค่าไฟแพงหรอกค่ะ...เพราะว่าบางคนมันชั่ว....มันรีโหลดไฟกัน)

5.ทำเล....สำคัญมาก เพราะว่ามันจะบ่งบอกถึงกลุ่มของคนที่เข้ามาใช้บริการ....ซึ่งเจ้าของร้านจะต้องมีการปรับเปลี่ยนแผนการให้บริการกับลูกค้า....บางกลุ่มเน้นหรู ก็ต้องหรู...บางกลุ่ม เก้าอี้พลาสติก เค้าก็ยังนั่งเล่นกันได้.....บางคนเล่นกมส์มากกว่าใช้งานอินเตอร์เน็ต.....ถ้าคนที่ใช้งานอินเตอร์เน็ตจะเน้นความหรูของร้าน ต้องมีกล้องมีไมค์....อะไรประมาณนี้....

ที่จริงยังมีความละเอียดมากกว่านี้เยอะค่ะ....ร้านของเราก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากมายค่ะ....ประสบความสำเร็จได้ความขยันความเข้าใจและอดทน....ไม่ได้จ้างลูกน้องด้วย...(ประหยัดตังค์)....

พอสิ้นปี....ก็แจกของอ่ะ....โทรศัพท์....บัตรเติมเงิน....เสื้อ.... ไม่ได้มีคู่แข่ง....แต่ที่ทำไปเพราะว่าอยากจะคืนกำไรให้คนอื่นเค้าบ้างน่ะค่ะ.....

13. Amata_club

ร้านเกมส์ ไม่ใช่ปัญหา การโฆษณาหรือมีโปรโมชั่นนั่นเป็นเรื่องของการจัดการบริหารร้านให้คงอยู่เพื่อหารายได้ให้คนในครอบครัว เป็นอาชีพที่สุจริต มีเพียงบางร้านเท่านั้นนี้ทำให้เกิดปัญหา สิ่งไม่ดีต่างๆ ดังเช่นที่คุณ สังขารไม่เที่ยง ได้นำมามาบอกในข้างต้น

ติดเกมส์มีหลายมุม และอยู่ที่ผู้ปกครองว่าจะจัดการอย่างไร ให้เกมส์ การเรียน ไปด้วยกันได้โดยไม่เกิดผลเสีย มีหลายคนที่ติดเกมส์แต่แยกแยะเวลาได้ และโตขึ้นมีหน้าที่การงานที่ดีก็มี บางคนชอบเล่นเกมส์มากเรียนวิชาคอมพิวเตอร์จบมาทำกราฟฟิกประกอบอาชีพก็มี และบิลเกต เรียนไม่จบแต่เป็นเจ้าของไมโครซอฟท์

ส่วนที่ติดเกมส์แล้วไม่ทำการบ้าน หรือทำตัวไม่ดีก็มีครับ

บางครั้งปัญหาไม่ได้อยู่ที่การห้าม หยุด ดุ ด่า ตี แต่อยู่ที่เราจะทำอย่างไรให้เขาจัดการเวลาในการเล่นและเรียนได้อย่างถูกต้อง

ลองดูคลิปให้จบและเปิดใจกว้างๆ ดูครับ

14. bosslnwskr10

อย่างนี้ล่ะ ?

15. Amata_club

อันนี้ในรูปมองได้ 2 อย่าง เพราะผมเองก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร

อย่าแรกเลย อาจจะเป็นการปั้มพลังหรืออะไรซักอย่าง ดูจากรูปแล้วน่าจะเป็นการรับจ้างปั้มพลังรึเปล่า เรียกง่ายๆ ก็คือมีคนรับจ้างเล่นเกมส์ให้ เห็นมีหลายจอเพราะผมเองก็ไม่ได้เล่นเกมส์ เคยแต่ได้ยินที่เขาคุยกันในร้านเกมส์ว่ามีปั๊มพลังอะไรประมาณนี้ครับ ข้อดีคือเป็นอาชีพที่สุจริต ข้อเสียคือคนที่มาจ้างต้องจ่ายเงิน

อย่างที่สองเลย ก็คือบ้านของคนที่มีฐานะดีพอสมควรถึงจะมีคอมพิวเตอร์เยอะขนาดนี้ได้ แต่ดูจากรูปแล้วเหมือนเป็นการเปิดเกมส์ทิ้งไว้แล้วให้ทำงานในโหมดอ้อโต้มั้งครับ ข้อดีคือขณะที่เปิดในโหมดออโต้ก็เอาเวลาที่ว่างจากเล่นเกมส์ไปอ่านหนังสือ ทบการบ้าน ข้อเสียคือถ้าเล่นหลายๆ เครื่องคนเดียว อาจจะเครียด สายตาอาจจะเสีย และเปลืองไฟครับ

16. สังขารไม่เที่ยง

น่าจะประมาณนั้น....น่าจะรับจ้างปล่อยบอท...แต่รูปนี้น่าจะนานมากแล้วนะคะ...เพราะสมัยนี้....คอมพ์หนึ่งเครื่องมีประสิทธิภาพในการเปิดเล่นเกมส์ได้หลาย ID ....และเปิดพร้อมกันได้หลายเกมส์....ในเครื่องเดียวค่ะ....แล้วสมัยนี้....เค้าไม่ต้องเปลืองจอมากขนาดนี้แล้ว...เพราะว่ามันเปลืองไฟมาก...บางร้านเค้าจะใช้โปรแกรมรีโมทได้ค่ะ.....แต่ถ้าเค้าไม่งงก็โอเครแล้ว 5555..

17. bosslnwskr10

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=5R9Hv7vISm4&feature=related]MUGEN 阿部高和VS涼宮ハルヒ - YouTube[/ame]