ผมมีเรื่องมาเล่าครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย banpong, 4 กุมภาพันธ์ 2011.

1. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่งกลับมาจากงานวัดครับ
    งานวัดลาดบัวขาว(ราชโยธา)
    ผมก็ไม่ได้ศรัทธาวัดนี้เป็นพิเศษนะครับ
    ผมก็ไม่เคยเข้าวัดนี้มาก่อนเลยทั้งๆที่ผม ขี่มอไซค์ผ่านทุกวันครับ
    เรื่องของเรื่อง ที่ทำงานผมเขาก็เล่าประวัติ วัดคร่าวๆให้ฟัง

แล้ววันนี้มีงานวัด เขาว่าจะมีแจกพระ หลวงปู่ทองรุ่นเรือ100ปี
    ผมก็ดิ่งจากที่ทำงานมาวัดครับ เส้นเลียบมอเตอร์เวย์รถติดเป็นอัมพาต
    จนรถต้องยูเทรินกลับกัน

พอถึงวัดก็ดิ่งไปหาพระแจกก่อนเลยครับปรากฏว่าที่วัดนี้
    ไม่กำหนดราคาทำบุญสักอย่างเลยครับ มีแต่เช่าวัตถุมงคลเท่านั้นที่กำหนดราคา
    ผมโฆษก ประกาศว่าหลวงพ่อแจกอย่างเดียว ถ้าอยากทำบุญก็เอาตังค์
    วางในพาน ผมมีตังค์ติดตัว80บาทครับ ผมก็เลยเข้าไปเอาตังค์วาง20บาท
    ผมบอกหลวงพ่อว่า"ผมทรัพย์น้อยครับหลวงพ่อ"
    หลวงพ่อก็ตอบกลับมาว่าไม่เป็นไร พอลุกจะเดินออก ท่านกวักมือเรียก
    แล้วก็ยยื่นให้ผมอีกองค์ ผมก็งงๆครับมีงี้ด้วย ก็ศรัทธาอย่างแรง
    เลยทำบุญพระไตรปิฏก-ชำระหนี้สงฆ์-เช่าบูชาชานหมากหลวงปู่หลุยส์
    ใช้เงินทำบุญไปทั้งหมด80บาทตามกำลังครับ

ผมว่ามีวัดแบบไม่กำหนดราคาทำบุญแบบนี้เยอะๆก็ดีนะครับ
    รู้สึกดีมาก

ยังไงก็ขอมาบอกบุญทุกท่านนะครับ วัดมีงานช่วงค่ำไปถึงวันที่6ก.พ.นะครับ
    เวลาไปให้เข้าทางซอยมิสทีนนะครับ เข้าทางพระราม9รถติดมาก

2. waterydis

waterydis เป็นที่รู้จักกันดี

วัดที่เราไปประจำตอนที่อยู่เมืองไทย ก็คล้ายกับที่จขกทเล่ามา ที่วัดไม่มีตู้รับบริจาคอะไรเลย ทั้งพระและแม่ชีก็ไม่พูดเชิญชวน มีใบประกาศเล็กๆ เขียนด้วยมือติดอยู่ที่ในศาลาแบบหลบๆ (ประมาณว่าไม่เดินเข้าไปใกล้ๆ เข้าไปอ่านก็นึกว่าเป็นเรื่องธรรมะ)

กลายเป็นว่าถูกใจคนที่มาวัด เพราะสบายใจเรื่องบริจาค มีมากมีน้อย ทำตามกำลัง ไม่บังคับหรือจับยัดมือ

3. อินทิราธา

อินทิราธา เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่คะรู้สึกเหมือนกันว่า ถ้าวัดไหนที่ให้ทำบุญตามกำลังศรัทธา เราจะรู้สึกดีกว่ามาก สาธุค่ะ

4. Tiger Dear's

Tiger Dear's MY HOMEWORK

เวนกำสงสัยจะเพิ่งเคยเข้าวัดถึงม่ายรู้