ผมอยากได้หลักการนั่งสมาธิที่ถูกต้องอะครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 18 มกราคม 2019.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากได้หลักการนั่งสมาธิที่ถูกต้องตามแบบฉบับหลักการนั่งสมาธิ ของ สายวิชาธรรมกาย (ของ หลวงพ่อสด วัดปากน้ำฯ) และ หลักการนั่งสมาธิของสายพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ วัดท่าซุง) อะครับ

อยากรู้หลักการการนั่งสมาธิ ว่า กำหนดจิตไว้ที่ตรงไหน?บ้าง และ คำภาวนาว่าอย่างไร แล้วตอนไหนถึงละคำภาวนา อะครับ ถ้ามีใครรู้ข้อมูล บอกผมมาในกระทู้นี้อย่างละเอียดเต็มที่เลยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ ^_^

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    เข้าเว็ปวัดท่าซุง แล้วสั่งซื้อหนังสือคู่มือการปฏิบัติ ของหลวงพ่อ จากเว็บ มาอ่านครับ
    หรือจะอ่านออนไลน์ ก็หาอ่านได้ตามสะดวก

3. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ...

4. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    ก่อนอื่นก็ทำให้เรารู้สึกชอบในเรื่องของบุญกุศลตลอดเวลาครับ
    เมื่อกับเราชอบเล่นเกม เล่นมือถือนั้นแหละ เล่นได้ทั้งวันไม่เบื่อ นั่นแหละสมาธิ

พอเราชอบในเรื่องของบุญของกุศลแล้ว
    ยิ่งนึกถึงเรื่องของบุญ เรื่องการช่วยเหลือ การเสียสละ ก็ยิ่งเพลิน
    ตอนนั้นจิตเป็นสมาธิแล้ว เมื่อเป็นสมาธิแล้ว เราก็จะรู้ลมหายใจได้เอง
    เราจะรู้ลมเข้า ลมออก ตลอดเวลา โดยไม่ต้องบังคับ
    ทีนี้ก็จะยิ่งทำให้สมาธิของเราแน่นขึ้น
    ที่เหลือก็แค่ให้เราชอบนึกถึงเรื่องบุญอยู่ทุกวันแค่นั้นครับ สมาธิก็จะค่อย ๆ พัฒนาไปเอง