ผมเข้าใจผิดๆ กราบขอโทษด้วย......ผิดๆ "หญิงโสเภณี" บาปไม่บาป

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 17 กรกฎาคม 2006.

1. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    พอดีมีพระที่ท่านหวังดี ได้เมตตามาบอกเรื่องที่ว่าเทื่ยว "หญิงโสเภณี" บาปไม่บาป ฟังท่านว่าแล้วหัวใจหล่อนไปที่ตาตุ่ม ท่านว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ท่านว่าเคยสงสัยอยู่เหมือนกันศึกษาอยู่นานได้ฟังเทปของหลวงพ่อ "ท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยาน" หลวงพ่อท่านว่า "คนที่เป็นหญิงโสเภณีหน่ะไม่บาป แต่ คนที่ไปใช้บริการ "บาป" เพราะถึงจะเป็นหญิงโสเภณี แต่ก็มีผู้ดูแลอย่างเช่น พ่อ แม่ พี่ น้อง หลือ ญาติๆ ข้อนี้อยู่ในหมวด"ฉิมพีนรก" กราบขอโทษทุกๆท่านด้วยครับ กราบขอโทษคุณ12Punna ด้วยครับ นี้เป็นความไม่รอบครอบของผมที่รู้ข้อมูลข้างเดียวไม่รอบรอบครอบ กราบขอโทษมายังทุกๆท่านอีกครั้งด้วยครับ...[b-wai] [b-wai] [b-wai]

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต
    หากข้าพเจ้าได้เคยประมาทพราดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระ"ธรรม" และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดีชาตินี้ก็ดี พระอริยะเจ้าทั้งหลาย และ ผู้มีพระคุณทุกๆท่าน ได้โปรดอดโทษแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ.........สาธุๆๆ

2. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    ฮิฮิ คุณโตเล่นตัดช่องน้อยแต่พอตัวหนีไปคนเดียวเลยหรือครับ...... แหมดีนะที่ผมบอกว่าไม่บาป "ถ้าเจตนาประกาศตัวชัดเจนนี่ คุณไปเที่ยวได้สบายศีลไม่ขาด เขาประกาศตัวเป็นของกลางอยู่แล้ว ไม่ได้เป็นสมบัติของคนใดคนหนึ่ง แต่ถ้าหากว่าเป็นสมบัติของคนใดคนหนึ่งยังมีพ่อ มีแม่ มีสามี มีพี่ มีน้อง อะไรดูแลอยู่อย่างนี้ ล่วงเมื่อไหร่เราศีลขาดเมื่อนั้น"

เฮ้อ... รอตัวไป

3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    คุณอำนาจนี่ยังโชคดีที่พระอาจารย์ท่านโทรมาบอก ไม่งั้นโตได้ลงนรกจริงๆ55555 หลวงพ่อ(พระราชพรหมยาน)มีพูดไว้ในเทป หมวดนรก(ฉิมพี) ตกใจหมดเลยอันนี้เป็น"ครู"ให้กับตัวโตเองเป็นอย่างดีทีเดียว เหตุการนี้ได้สอนอะไรโตมากมาย ต้องกราบขอโทษทุกๆท่านด้วยและต้องขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่เมตตาในครั้งนี้......

4. อำนาจ

5555 ผมก็นึกว่าคุณโตรู้ซะอีก นึกว่าจะคิดเหมือนกัน ฮิฮิ ผมโชคดีที่มีครูบาอาจารย์ท่านช่วยดูแล ทำให้รอดนรกมาอย่างหวุดหวิดครับ ฮิฮิ อะไรที่ครูบาอาจารย์ไม่สอนไม่บอกผมไม่กล้าเอามาบอกเล่าหรอกครับ

คุณโตมีคนบอกว่าเราเป็นคน ๆ เดียวกันนะครับ บอกว่าเราเปลี่ยนเป็นชื่อโน้นชื่อนี้มาหาเรื่องเขานะครับ เฮ้อ...เหนื่อยใจจริง ๆ หาเรื่องใส่ตัวแท้ ๆ

ฮิฮิ... สมน้ำหน้า ครูบาอาจารย์เตือนแล้ว ห้ามแล้วยังไม่เชื่อ เลยเจอดี..... ซวยไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2006
  5. พชร (พสภัธ)

10
    ช่วยไม่ได้555555555ชวนให้มากันในงานทอดผ้าป่าก็ไม่มา ถ้ามาก็จะถ่ายรูปเอาไว้เป็นหลักฐาน55555555ว่าเป็นแฝดคนละฝา.....หิหิหิหิ โชคดีครับ

6. อำนาจ

อ้าว...ก็คุณโตไม่อัญเชิญสมเด็จองค์ปฐมฯ 9 นิ้วมาด้วยนิครับ ถ้าคุณโตนิมนต์ท่านมาด้วยผมวิ่งไปรอตั้งแต่เช้าแล้วครับ หุหุ

ไม่ต้องถ่ายรูปหรอกครับ ใครอยากจะเชื่ออะไรก็สุดแต่พวกเขากันเถอะครับ อยากจะทำอะไร พูดอะไรก็เชิญแล้ว ผมทำดีที่สุดแล้ว เราเตือนด้วยความหวังดี ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน ถ้าเขาจะคิดอย่างไรก็สุดแล้วแต่ ถือว่าเป็นธรรมดาของโลก

เอ....แต่เรื่องแฝดคนละฝานี่ คิด ๆ ไปก็ดีนะครับ เป็นแฝดกับเศรษฐี..... หุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2006
  7. attasaro

attasaro เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    ผมพอทราบว่าอย่างนี้นะครับ แต่ก็ไม่รู้ถูกต้องหรือเปล่า

คนเที่ยว หากไม่ขอเมียก่อน บาป ครับ แต่ถ้าขอ แล้วเมียยินยอม ก็ต้องไปดูอีกทีว่า คนขายมีสามี หรือลูกใครหรือไม่(ในกรณีลูก หากยังรับเงินขอเงินจากมารดาอยู่ก็ถือว่าใช่ ถ้าทำงานหาเลี้ยงตนเองแล้วตัดขาดจากคำว่าลูก)แล้วหรือไม่ มีแล้วขอสามมี/แม่มาขายหรือไม่ ถ้าขอแล้วทั้งหมดทั้งสิ้นก็ ไม่บาปครับ แต่ ในบางกรณี ก็ใช้การโกหก เช่นคนขายโกหก แม้เราขอเมียเราเองแล้ว ก็บาป แน่นอนครับ เพราะคนขายมีสามีแล้วแต่โกหกเราและเค้าก็แอบสามีมาขาย

ผิดถูกไง ชี้แจง แนะนำ ผมได้นะครับ

ดังนั้น ทางที่ดีที่สุด อย่าไปเลยครับ ดีที่สุด สะอาด(จิต) สุดละครับ ไม่บาป

8. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญหามีให้เห็นแล้ว

คือ เรื่องการประคองจิต ประคองน้ำใจกัน....

แม้จะพูดถูก แต่ทำให้คนอื่นเสียกำลังใจไป ... ผมก็รู้สึกเสียดายอะไรบางอย่างไปเหมือนกัน

ฝากให้คิดด้วยละกันครับ

ผมคงพูดไม่ได้มากกว่านี้

9. พชร (พสภัธ)

10
    ขอบใจจ้ะน้องCarbonato.....ที่น้องผูดมาถูกต้องที่สุด พี่โตใจเบาไปหน่อย สาธุ ๆๆ

10. อำนาจ

คุณปานโสมครับ ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญหรือผู้รู้ครับ ถ้าอยากรู้ลองไปอ่านตาม link นี้ครับ http://grathonbook.net/book/2.3.html หลวงพี่เล็กท่านกรุณาสอนไว้แล้วครับ

ส่วนถ้าถามผมว่า ถ้าผู้ขายโกหกผู้ซื้อจะบาปไหม ผมขอตอบอย่างนี้ครับ สมมติว่าเรากินเกลือเข้าไป รู้หรือไม่รู้ว่าเป็นเกลือ จะรู้สึกเค็มไหมครับ นั่นคือคำตอบ

ส่วนที่ว่าศีลจะขาดไหมนั่นอีกเรื่องนึงครับ การที่ศีลจะขาดหรือไม่ขึ้นกับปัจจัยดังต่อไปนี้
    1. เราต้องไม่ทำผิดด้วยตัวเอง(เจตนา ตั้งใจทำผิดศีล)
    2. เราไม่พูด ไม่สั่ง ไม่บอกให้ผู้อื่นกระทำผิด
    3. เราต้องไม่ยินดี เมื่อได้เห็น ได้ยิน ได้ฟัง ได้สัมผัสด้วยใจ เมื่อรู้ว่ามีผู้กระทำผิดศีล

ในเมื่อเราโดนหลอก เราก็ไม่รู้ ไม่มีเจตนาในการทำผิดศีล ศีลเราไม่ขาดแน่นอน แต่ศีลทะลุครับ เพราะขาดปัญญา ขาดความละเอียดของจิต เพราะการที่ผู้ขายจะไม่ญาติ พ่อแม่พี่น้อง หรือคนรัก แทบจะเป็นไปไม่ได้ ถ้ามีการที่บุคคลเหล่านั้นจะยินดี ยินยอมก็แทบจะเป็นไปไม่ได้เช่นกัน

ความคิดของผมอาจจะผิดก็ได้ครับ อย่าเชื่อถือมากเกินไป ควรจะไปสอบถามพระอาจารย์ที่ปฎิบัติดี ปฏิบัติชอบดีกว่าครับ

11. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเเสดงความนับถือครับ มีคนไม่มากที่กล้าทำเเบบนี้
    เเถมได้รับความรู้จากการยืนยันจากพระสงฆ์ ครูบาอาจารย์อย่างเเน่นอนอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2006
  12. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

พี่จ๋าช่วยซื้อพวงมาลัยหนูหน่อยค่ะ ...หนูไม่มีเงินซื้อยาให้พ่อที่ป่วยค่ะ

เด็กสาวเนื้อตัวมอมแมมวิ่งร้องขายพวงมาลัยตามแยกไฟแดง คันแล้วคันเล่า

เธอยังคงต้องร้องขายแม้บางคันจะซื้อหรือไม่ซื้อก็ตาม มันเป็นงาน เป็นการยังชีพของตน แม้บางครั้งที่มาของการทำงานประเภทนี้ของเธอจะไม่ได้ทำจากความเต็มใจ หรือทำด้วยความพึงพอใจ แต่เธอก็คือเด็กขายพวงมาลัยไฟแดงตอนนี้

ฉันเคยมองภาพเหล่านี้หลากหลายแง่มุม

เด็กเหล่านี้เขาอาจมีพ่อแม่ที่ป่วย หรือน้องเล็กๆ ที่รอคอยเงินอันน้อยนิดจากการขายพวงมาลัยข้างทาง

เด็กเหล่านี้บางคนอาจโดนบังคับจากพ่อแม่ จากญาติ หรือพวกมิจฉาชีพที่หากินกับแรงงานเด็ก เด็กต่องทุกข์ใจมากมาย

เด็กเหล่านี้ต้องมีบ้างล่ะที่ต้องพิการ ที่ต้องตาย จากการทำงานขายพวงมาลัยข้างถนนด้วยอุบัติเหตุรถเฉี่ยวชน

เด็กเหล่านี้ต้องมีบ้างล่ะที่เขาดิ้นรนจนชีวิตข้างหน้าไม่ต้องมาขายพวงมาลัยตลอดชีวิต เขาอาจมีชีวิตที่ต่างกว่า เช่นมีคนใจบุญอุปการะส่งเสียให้เรียนดี ทำงานดี มีคนอุปถัมภ์เอาไปเลี้ยงเพราะสวย เพราะหล่อ มีบ้างล่ะที่โตแล้วเป็นดารา เป็นนักร้องดัง เป็นนักการเมือง หรือบวชเป็นพระเป็นชีที่ดี

ทุกชีวิต มีกรรมค่ะ ไม่ว่าเราจะทำอะไร เราจะเป็นอะไร เรามีกรรมนำพาทั้งสิ้นค่ะ

ฉันก็เลยคิดว่า ฉันทำไมต้องคอยมองรอบๆ ตัวฉัน แล้วเอามาคิด

ฉันไปสนใจชีวิตเหล่านั้นทำไม

ฉันไปคาดเดาว่าชีวิตของพวกเขาจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ทำไม

ฉันได้อะไร

อ๋อ...ไม่ได้อะไรหรอก...มันได้เงาสะท้อนของกรรมของสรรพสัตว์ไงคะรวมตัวเราด้วย มันได้ความจริง ได้สัจจะธรรม สัตว์โลกดิ้นรนไปตามกรรม ตายดับไปตามกรรม

กรรมคือเจตตนา คุณเจตตนาทำอาชีพอะไร คุณต้องรู้หน้าที่ของอาชีพของคุณ

คุณเจตตนาเป็นผู้บริโภค คุณต้องรู้ว่าคุณชอบบริโภคอะไร เพราะอะไร เพื่ออะไร จำเป็นไหม ได้อะไร

ผลของเจตตนาไม่ว่าผู้ขายหรือผู้ซื้อทุกแขนง คือผลกรรมค่ะ

13. SEIWEK

SEIWEK เป็นที่รู้จักกันดี

ในวันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปวัด หลวงพี่ท่านก้อเล่าให้ฟังว่าในสมัยพุทธกาลมีหญิงที่ประกอบอาชีพโสเภณี แต่สำเร็จเป็นพระโสดาบัน

17-20 สิงหาคม 2549
    งานโผโตว่ (ออกพรรษา โปรยทาน) วัดโพธิ์แมนคุณาราม (คณะสงฆ์จีนนิกาย) สาธุประดิษฐ์19 ยานนาวา กรุงเทพ

14. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับคุณโตจ้ะ เจ๋งจริง ใจคุณไม่ธรรมดา ลูกผู้ชายตัวจริง

15. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
  16. Bens

Bens เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สุดยอดจริงๆ พอรู้ว่าผิดแล้วมาขอโทษนับถือหลายๆ

17. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    แม้แต่การเที่ยวกลางคืนตามที่อโคจรทั้งหลายจริงๆก็ไม่ควรไปเลยนะครับ เพราะของอย่างนี้ลองได้ไปครั้งหนึ่งแล้วส่วนมากมักจะติดและก็ลามปามไปขั้นต่อๆไปแถมยังถอนตัวยากนะครับ ตอนกลางคืนก็อยู่บ้านดูหนังดูโทรทัศน์หรือสวดมนต์ทำสมาธิอยู่กับครอบครัวดีกว่าไม่ต้องออกไปไหนครับ(ไม่เสียเงินด้วย)