ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.............สวัสดีครับ...ท่านผู้อ่านทุกท่าน ในกระทู้...ก็..
    ตามชื่อแหละครับ...ก็ว่าด้วย..เรื่องที่มาของผม..แต่เด็ก...
    ที่มาสนใจ..พระ..เครื่องราง..ของขลัง....ความยากลำบาก
    ของยุค ๔๐ กว่าปีก่อน...ที่จะรู้้้้้้จัก..และดูพระให้เป็น....
    ..สนามพระที่เป็นตำนาน..ตักกศิลาของเซียนพระรุ่นเก่า...
    ..ทุกคน...ประวัติการปลอมพระ....การไปหาพระอาจารย์
    ...การค้นคว้าด้วยตัวเอง...การวิวัฒนาการของวงการพระ
    ยุคก่อน...เรื่องของ..พลัง..จิต...ใกล้ตัว....และ..เรื่อง..
    การต่อสู้กับ..กับ..ความชั่ว...ของพระอาจารย์...นิรนาม
    ที่..ยิ่งกว่าินิยาย...พระอาจารย์ ... พระเครื่อง...ของขลัง
    ...ยอดนิยม..ในยุคก่อน.............................
    ........ทั้งนี้ผมจะ..ไม่พูดในเรื่อง..ตั้งแต่ ๒๐ ปีที่แล้ว....
    จนถึง...ปัจจุบัน...จะได้..สมกับ..คำว่ายุคก่อน(ก่อน..พระ
    ..เข้า..internet )....ทุกเรื่องที่ผม..จะเล่าต่อไปนี้...
    ...และความคิดเห็นต่างๆ..ไม่ได้บังคับให้ใครเชื่อ...
    ...เป็น..เรื่องที่มาจากความคิดเห็นของผมเอง.......
    ...ควรพิจารณาและไตร่ตรองเอาเอง...และวิเคราะ์ห์
    ความน่าจะเป็น..จะไม่พาดพิงใครเป็นการส่วนตัวที่
    จะทำให้ผู้นั้นเสื่อมเสีย..ถ้าก้ำกึ่ง...จะใช้..นามแฝง
    แทน...และจะยึดถือกฎ..กติกา...ข้อบังคับ.........
    ตามที่...BOARD.. พลังจิต...ระบุไว้
    ............................................................

........ผม..ไม่ได้เป็น...ผู้เชี่ยวชาญ...พระเครื่อง....
    ...ไม่ใช่..เซียนพระ...ไม่ได้มีอาชีพ..ซื้อขายพระ...
    ..ฉะนั้น...ไม่ต้องห่วง...ว่ามีเรื่อง..พาณิชย์..มาเกี่ยว...
    ...เล่าเรื่อง..กันแบบลูกทุ่ง..ธรรมดาๆ..ของคนรุ่นเก่า..
    ...แต่อาจมีเกร็ดแทรก.เปรียบเทียบกับ...ยุคปัจจุบัน..
    ..กัน..ตามสมควร.....
    ......ใครชอบ..เรื่อง.เก่าๆ..ก็..เข้ามา..ใครชอบ
    เรื่องใหม่ๆ..พระอาจารย์รุ่นใหม่..พระเครื่องใหม่ๆ
    เครื่องรางแบบใหม่ๆ....ไม่มีครับ
    ...เพราะท่าน..
    สามารถ
    ..หาได้จากที่ทั่วไป...ส่วนใหญ่..รู้กันดี..
    อยู่แล้ว
    ..............................
    ........ผมก็เกริ่นไว้แค่นี้....แล้วจะได้เริ่มต้นเรื่อง
    ในตอนหน้า....ขอบคุณทุกท่านที่ได้อ่าน...............
    .............ขอบคุณ...ครับ..(ผมบอกไว้ก่อน..ว่าเรื่อง
    ..มันยาว)..........................สวัสดี

2. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    มารออ่านครับพี่[​IMG]

3. modpong

......ยินดีต้อนรับ..ครับ..คุณtong๕๙๕๙....

4. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ปูเสื่อ ซด.... โอเลี้ยง รอครับ.... แฮ่....

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รออ่านเรื่องเก่าๆครับ...แหะๆ

6. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า...รอด้วยคนคร้าบบบบบบ

7. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    มารอฟังด้วยครับผม

8. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    มารออ่านด้วยคนครับผม

9. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    คนรุ่นใหม่มารอเก็บเกี่ยวประสบการณ์ค่ะ

10. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เล่ามาโลดครับ

11. modpong

........................................................................
    ....ผมขอกราบสักการะ..ต่อ...ดวงวิญญาณ..หลวงพ่อสุข.....
    .........เพื่อเป็น..สิริมงคล..ต่อ..ดัวกระผม...และ..ผู้อ่านทุกท่าน
    .....ด้วยครับ.......
    .........เอาละครับ...เริ่มประเดิมตอนแรก....ก่อนอื่น..เป็น
    ธรรมเนียมของผม...จะต้อง...ขอบคุณทุกท่านที่มาpost..ให้ผม
    เมื่อท่านมี..มิตรจิต...ผม..มี..มิตรใจ..ให้ครับ...
    ขอบคุณครับ.....คุณNUT1663.....
    ขอบคุณครับ.....คุณ พี เสาวภา.....
    ขอบคุณครับ.....คุณ ๑๕ ค่ำ.........
    ขอบคุณครับ.....คุณ rang551.....
    ขอบคุณครับ.....คุณ nu_wa.......
    ขอบคุณครับ.....คุณ น้ำดี๑..........
    ขอบคุณครับ.....คุณ Specialized..........
    ....รู้สึกอบอุ่นมากที่ได้รับ..การต้อนรับที่ดี..จากสมาชิก..ทั้งหลาย
    ...ทั้งหน้าเก่าจาก..กระู้ทู้เดิม...และ..คนใหม่ๆของผม.....
    .....รวมถึงท่านผู้อ่านทุกๆท่านด้วย..นะครับ......
    ...............................................................

...เห็น..รูปด้านบน...นี่เป็นสิ่งที่ผมตัดสินใจเอามาให้...อันเนื่อง
    มาจากกระทู้เดิมของผม "หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง
    และ หลวงพ่อจันทร์ วัดมฤคทายวัน" เนื่องจากหลังจบกระทู้
    ...ผมเห็นว่า..มีคนเข้ามาอ่าน..พอควร...ก็แสดงว่า..มีคนนับถือ
    ...ท่าน..พอสมควรเหมือนกัน...และคงจะใจร้ายไปเมื่อพูดถึง
    ที่มาของ..รูปนี้..แล้วไม่เอาให้ดู..................
    ........นีแหละครับที่..พ่อผมถ่ายรูป..ท่านไว้ด้วยกล้อง
    voiglander ขนาดฟิลม์ ๗๐ มม. ..........................
    ...แต่รูปนี้เป็นการถ่ายจากรูปตัวจริงโดย ผมเองด้วยกล้อง
    canon ขนาดฟิลม์ ๓๕ มม. โดยถ่ายทั้งด้านหน้า...และด้านหลัง
    ..ที่เห็น..เป็น..ยันต์ครู..ลายมือท่าน..ที่ท่านส่งฝ่าอากาศ..มา
    ให้(ท่านที่อ่านกระทู้เก่า..ผม.จะทราบ..ที่มาที่ไป..ถ้าท่านใดยัง
    ไม่ทราบ..ก็กลับไปอ่านที่กระทู้เดิมได้ครับ)..ผมเอา..ภาพ๒ภาพ
    ..มาต่อกันแล้วใส่กรอบ..อยู่ที่ห้องพระบ้านผม(ของจริงอยู่ที่บ้าน
    พ่อ)...แล้วผมก็มาเอากล้องอิเลกโทรนิคส์ nikon..ถ่ายมาให้
    ...ท่านอีกครั้ง..ขออภัยที่ผมไม่ได้เอา..รูปออกจากกรอบ...
    พอมองภาพ..แล้วเกิดเงาสะท้อนที่กระจก..เลยต้องยิงflash..
    .....ภาพเลย..กลายเป็นแบบนี้................
    ....ผมรับรองว่า..ท่านทั้งหลายคงไม่เคยเห็นภาพนี้ที่ไหน..ยกเว้น
    ..แต่..จาก..พี่หยอย..ไอ้อุต..ไอ้ต้น..ไอ้กร...ที่ได้ภาพจากผมไป
    ...กับ..ภาพสำเนา..ที่วัดมฤคทายวัน..ที่..หลวงพ่อจันทร์ท่าน
    สำเนารูปไว้(แต่ไม่มี..ยันต์ด้านหลัง)..หวังว่าหลายท่านคงจะพอใจ
    ...ที่ได้เห็น..ตัวตน..ของท่านแบบสบายๆ..นะครับ(ของแท้...
    ต้องหลับตา...เท่านั้น).................................
    .....................................................................
    .....................................
    ......ผมเองเกิดที่..กรุงเทพ(..ฝั่ง..กรุงเทพ...สมัยนั้น..มีจังหวัด
    ธนบุรี)..เมื่อปี..๒๔๙๗...พวกรุ่นๆเดียวกัน...เรียกกันเอง..ว่า
    พวกก่อนกึ่งพุทธกาล...ผมเป็นลูกทหาร..ก็เลยต้องย้ายตามพ่อ
    ไปอยู่..เมืองเพชร..ตั้งแต่ยังไม่ขวบดี...นี่เป็นการย้ายกลับมา
    ครั้งที่ ๒ ของพ่อ...ถ้าพ่อผม..ชอบพระ..ตั้งแต่หนุ่ม...ป่านนี้..
    ...คงมี..หลวงพ่อฉุยรุ่น ๑ ...หลวงพ่อโศกรุ่น ๑..หรือ..พระกรุ
    เสมา ๓ ชั้น...แต่ยังโชคดี..ที่..เจ้าคุณวัดยาง(อินทร์)..สนิทกับ
    พ่อ..ท่านให้พระร่วง..กรุวัดค้างคาว..มาให้..(ไม่นับของๆท่าน..
    วิชาทีเด็ด..คือ ลูกอมทำจาก..กระสุนดิน..ตกบน..ศพผีตาย
    โหง..ที่ฝังในป่าช้า(กระสุนดิน..คือลูกดินปั้น..ใช้ยิงด้วยคันธนู
    สำหรับ..ล่าสัตว์...แรงกว่ายิงด้วย..หนังสติ้ก ๓-๔ เท่า)..ท่าน
    เวลาออกธุดงค์..ก็จะแวะไปตามป่าช้า..ตรวจด้วย ..ฌาน..จะรู้
    ว่า..หลุมไหนเป็นผีตายโหง...แล้วไปดูบนหลุมศพ...ถ้าพบ....
    ..กระสุนดิน..ก็จะเก็บมา(...คง..งง..ซิครับ..เพราะคนสมัยนี้
    ไม่คุ้นกับ..ป่าช้า..เป็นที่ไม่จำเป็น..คนจะไม่เดินผ่าน..เปลี่ยว
    มากๆ..สัตว์ก็เลยชอบมาอยู่.....สมัย ๗๐-๘๐ ปี ขึ้นไป..หนัง
    กะติ้ก...เข้าไม่ใช้กัน..คันกระสุน..นี่เป็น..อาวุธ..ล่าสัตว์..ได้
    ตั้งแต่..เก้ง..ลงมา...จุดยิงคือ...หัวกบาล...ระยะ ๑๕ เมตรนี่
    หมา..โดนเข้าไปยังไม่รอด..)...ท่านจะเอามาทำพิธี...ตามสูตร
    ของท่าน...ลง..อักขระล้อม..ไขว้กัน..หลายแถว..ด้วยดินสอ
    ...แล้ว..ปลุกเสกซ้ำอีก..ใช้เป็น..มหาอุด.และ..ป้องกันคุณไสย
    .......คนเมืองเพชร..ไม่มากที่รู้ว่า....ท่านเก่ง..ไม่เป็นสอง..รอง
    ..อาจารย์ไหน..ในยุคนั้น....................
    ..................ผม..อยู่จนเข้า..อนุบาลที่..อรุณประดิษฐ์..
    ...ผมต้งแต่..เล็ก..มีนิสัยไม่เหมือนพี่ๆ...คือไม่กล้วอะไร...
    ไม่กลัวผี..ไม่กลัวหมา...ชอบไปไหนคนเดียว..แม่ซื้อของที่ตลาด
    ..ใกล้..สะพานจอมเกล้า...แว๊ปเดียว...ผมเดินเข้าไปดูหนังที่..
    โรงหนังเฉลิมเพชร...หากันแทบตาย............
    ........วันไปเข้าอนุบาลวันแรก...แม่จูงผมไปยังไม่ถึงประตูโรง
    เรียนดี..ผมปล่อยมือแม่...เิดินเข้าโรงเรียนเอง..เด็กคนอื่นร้องไห้
    กันกระจองอแง...ที่ผมเล่านี่เพื่อ..จะปูเรื่องที่มาของผม..ก็คือ
    ..ผมเป็นคน..ช่างอยากรู้..อยากเห็น..มาตั้งแต่เด็ก...ไม่ต้อง..
    ให้ใคร...มาป้อน..สิ่งไหนไม่clear..ผมก็ยิ่งอยากรู้...ทำให้....
    ..ผมเป็นลูกคนเดียวของพ่อ..ที่ชอบเล่นพระ..........
    ............................................................
    .........เอาละครับวันนี้..พอหอมปากหอมคอ......ตอนหน้า..
    ..ผมเลือก..พระที่จะมาห้อยเอง..องค์..แรก..ตั้งแต่ ป.๓...
    .................ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่าน.............
    ........ขอบคุณ..ครับ.................สวัสดี

(เรื่องประกอบ..ภาพ..หลวงพ่อสุข วัดโตนดหลวง..ตามนี้)
    http://palungjit.org/posts/3074214

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2011
  12. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ปูมาจนน่าติดตามครับ ผมอยากทราบเรื่องราวเก่าๆแบบนี้ที่เป็นของจริงไม่นั่งเทียนเขียนเหมือนสมัยนี้ครับ จะรอติดตามอ่านอย่างใจจดใจจ่อครับผม :cool:

13. seedgogo

seedgogo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอปูเสื่อ รออ่านด้วยคนครับ

14. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    เข้ามารออ่านเรื่องราวที่สนุกๆจากผู้มีประสบการณ์

15. modpong

พอดี...ผมมาเปิดเครื่องที่ office รูปไม่ขึ้น...แต่..ที่ notebook ขึ้น เลยไม่แน่ใจว่า..จะขึ้นทุกเครื่อง..รึเปล่า...เลยมา post แยกไว้ให้...ขออภัย..ครับ ....เรื่องประกอบ..ตามนี้ครับ
    [URL="http://palungjit.org/posts/3074214[/URL]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2010
  16. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานตัว แล้วคร๊าฟฟฟฟ

17. KT_PK

KT_PK เชิญบูชาพญาแมงภู่คำ เพื่อสร้างโรงเรียนเชื้อชาติ

30 พฤษภาคม 2009
  18. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบครับ แนวนี้ บางทีคนรอบตัวจะว่าผมบ้าก็ตามทีเถอะ...
    อาจจะมีแนวคิดดีๆ แฝงไว้ให้คิดแน่นอนครับ

19. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุญาตเรียกลุงละกันค่ะ เพราะรุ่นพ่อน้ำเลยค่ะ อิอิ รออ่านค่ะ

20. modpong

......ขอบคุณครับ..คุณ seedlogo
    ......ขอบคุณครับ..คุณ หลวงจีน
    ......ขอบคุณครับ..คุณ Ong
    ......ขอบคุณครับ..คุณ KT_PK
    ......ขอบคุณครับ..คุณ Som11
    .......ขอบคุณครับ..คุณ น้าต๋อย เซมเบ้
    .......ขอบคุณครับ..คุณ น้ำดี๑
    .......ขอบคุณครับ..คุณ SpecialiZed
    .......ขอบคุณครับ..คุณ โดเร่...
    .........ขอบคุณครับ..ทุกท่าน..ที่ให้กำลังใจ..คำชื่นชม..รวม..ถึง
    ขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม..อ่านกัน..ทุกท่าน.......
    ......กลับมาเข้าเรื่อง...กันเลยครับ......
    .................................................................
    ........ผมเพลิดเพลินอยู่...เมืองเพชรได้ไม่กี่ปี...ก็ต้องกลับ..
    บ้านเิกิดอีกครั้ง..เพราะพ่อย้ายกลับมาอยู่..กรุงเทพ...ย้ายมาอยู่
    ...ที่บางเขน..ที่..กรมทหารที่ดังที่สุดตอนนี้...กรมทหารราบ
    ที่ ๑๑ รักษาพระองค์..
    เป็น..กรมทหารที่มีพื้นที่มากที่สุดใน...
    กรุงเทพ...สนามกอล์ฟ ทบ. ๓๖ หลุม..นั้นแต่ก่อนเป็น..ทุ่ง..
    อยู่ในพื้นที่..ของ กรมฯ๑๑ ทั้งหมด..ผมมีความสุขมาก..ขี่จักร
    ยานทั้งวัน..ยังไม่รอบเลย..ก็ตามประสาเด็ก..สมัยก่อน..ช้อน
    ปลากัด..ตามบึง..เอามาเพาะเลี้ยง..แล้วก็กัดกัน...อุปกรณ์...
    จำตัว..หนังกะติ้กเสียบ..กระเป๋าหลัง..สวิงเล็กๆเสียบเข็มขัด..
    ..แฮนด์จักรยานคล้อง..กระป๋องมีฝาปิด..เอาไว้ใส่ปลาที่จับได้
    ...เสาร์-อาทิตย์..หายหัวเลย..หิวก็กลับมากินข้าวที่บ้าน..อิ่มก็
    ออกใหม่...๔๐กว่าปีก่อน..กรุงเทพ..มันไม่ร้อนอย่างทุกวันนี้
    ...ตากแดดได้ทั้งวัน...รถยนต์-รถเมล์..ไม่มีแอร์..โรงเรียน..
    ที่ทำงาน...ไม่มีแอร์...ถนนพหลโยธิน..ตั้งแต่..ดอนเมือง..ถึง
    อนุสาวรีย์ชัย..ไม่ว่าเวลาไหน..แดดส่องไม่ถึงพื้น..เย็นฉ่ำ..สอง
    ข้างเป็น..คลองมี..น้ำเต็ม...รถยนต์เปิดประทุน(ไม่มีหลังคา)
    มีให้เห็น..เป็นปกติ..มีทั้ง..รถเมล์(..สองสลึง)..รถราง....
    (หนึ่งสลึง)..รถติดเฉพาะใจกลางเมือง..แต่..เสาร์-อาทิตย์..โล่ง
    ตลอด..ขึ้นรถเมล์..ไปไหน..ไม่มีหลง(ถ้า..ตาไม่บอดสี)..มาขึ้น
    รถ...สีอะไร..มีคาดสี..รึ..เปล่า..สีอะไร..จำไว้...ขากลับ..ไปขึ้น
    ฝั่งตรงข้าม..สีเดิม..สบายมาก..เด็กๆ..ของเล่นที่..โรงเรียน..
    ทุกคนผู้ชาย..ลูกหิน..ลูกข่างอยู่กรุงเทพโชคดี..กว่าบ้านนอกมี
    ทีวี ขาว-ดำ..ดู..ตั้ง ๒ ช่อง..ต่างจังหวัดใหญ่ๆ ๑ ช่อง...
    ..การ์ตูนญี่ปุ่นไม่มี..มีแต่การ์ตูนฝรั่ง...เฮ้อ..ผมจะบ้า..คิดถึง
    ความสุข.สมัยก่อน..เสียดาย...เสียดาย.....
    ........
    ........ผมมาเข้า..ป๑..โรงเรียนที่อยู่ในกรมทหารฯ........
    ...พอ ป๓..ย้ายออกไปเข้า...โรงเรียนดังบนถนนลาดพร้าว
    (ไม่ใช่..บดินทร์ฯ..ยังเป็น..วิญญาน..อยู่เลย)....ช่วงผมอยู่
    ป๓. นี่ อยู่บ้าน..ความที่เป็นคนอยากรู้..อยากเห็น..ก็เริ่มรื้อค้น
    อย่างเพลิดเพลิน....ที่ค้นแล้วเพลินที่สุด..ก็ ..ค้นพระ..ใน..
    ห้องพระ...
    มันส์มากๆ..เพราะความที่พ่อเป็นทหาร..เดี๋ยวก็มีคน
    เอาพระมาให้..ผู้บังคับบัญชา..ก็ให้...ลูกน้องก็ให้..เพื่อนก็ให้..
    ....ไม่มีการซื้อ(เช่า)...เพราะพ่อผมยังไม่มีความสนใจ.....
    ..เรื่องพระ...ก็..ห้อยอยู่พวงเดียว...๓..องค์
    ๑. อยู่กลาง..เพราะหนักจริงๆ...ร่วงนั่ง..กรุวัดค้างคาว
    ..เพชรบุรี
    ๒. แน่นอน..หลวงพ่อสุข..วัดโตนดหลวง..๒๔๙๘...
    ..เพชรบุรี....
    ๓. องค์นี้ที่มา..แปลก..พ่อได้มาจาก..เจ้าคุณราชฯ..
    รองเ้จ้าอาวาส..วัดพระศรีมหาธาตุ บางเขน(ขณะนั้น..
    เจ้าอาวาส..คือ..พระพรหมมุนี(พิมพ์)..ซึ่งภายหลังขึ้นเป็น
    สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ ความจริงพ่อผม..สนิทกับท่าน..
    ทั้งคู่..เพราะวัดอยู่ตรงข้าม กรมทหารราบ ๑๑ รอ.)...
    ท่าน..บอกพ่อว่า..ได้มาจาก..หลวงพ่อทิม วัดช้างให้..
    ...เพราะ..หลวงพ่อทิม..เวลาขึ้นมา..กรุงเทพ..นอกจาก
    วัดเอี่ยมวรนุช..ที่ท่านพักประจำ...มีเวลาก็จะมา..วัดพระศรี
    ฯ..มาหาเจ้าคุณราชฯที่อวุโสกว่า..และเป็นที่ันับถือของ..
    หลวงพ่อทิม..หลวงพ่อทิมบอกเจ้าคุณราชฯว่า..ปกติ..ท่าน
    จะพกองค์นี้ไว้ประจำ..แต่โอกาศภายหน้าไม่แน่..ว่าจะเจอ
    เจ้าคุณราชฯ..อีกตอนไหน....ท่านก็ขอถวายให้..เจ้าคุณ
    ราชฯไว้...แล้วท่านบอกอีกว่า..(ข้อความตรงนี้..บังเอิญ
    ผมได้อ่านจาก..กระทู้หนึ่ง..เกี่ยวกับ..หลวงพ่อทวด..กับ
    นายพลเดอโกลด์ อดีตประธานาธิบดีฝรั่งเศษ...จะไม่ตรง
    กับ..ข้อมูลของผม แต่ไม่ต้องเกิดการขัดแย้งในใจหรอก
    ครับ..เพราะข้อมุลหลักฐาน..ก็แน่น..ของผมแค่..ถ่ายทอด
    มาจากคำพูด..ของท่านเจ้าคุณราชฯ..แค่รับทราบไว้เป็น
    อีกแบบ..หนึ่งก็พอ)
    ..ท่านเคยมอบให้เหมือนกัน..แบบนี้
    กับ นายพลเดอโกลด์(แต่ก็ไม่ได้ระบุว่า..ให้กับตัว..อาจจะ
    ฝากให้..ก็ได้)..เมื่อปี ๒๕๐๒....เนื้อสีเทา..ทาสีดำหุ้มไว้
    ด้านนอก....เนื้อไม่หยาบ
    ..............นั่นแหละที่พ่อห้อยมาตลอดหลายปี...ก่อนจะมาเริ่ม
    ชอบพระ...เมื่อปี ๒๕๑๐...ซึ่งหลังผมอีก...เวลาผมค้นพระ.....
    ความหลากหลาย..มีทั้งที่เป็นโลหะ..เป็นเนื้ออิฐ..เนื้อผงขาวๆ..
    ..รูปร่าง ก็มีทั้ง สามเหลี่ยม..สี่เหลิ่ยม..กลมๆ..รีๆ..เหรียญก็มี..
    ...แล้ว..ผม..ก็..สะดุดสายตา..กับ..เหรียญอันหนึ่ง...ที่มี
    รูปทรง..แปลกกว่าเขา(รูปอาร์ม)...แถมมี..ปีที่ระบุเป็นปี
    เดียว..กับ..ที่ผมเิกิดด้วย...ผมก็...รีบเอาพระองค์อื่นลง
    กระป๋องยาเส้น..ที่พ่อเขาเอาไว้เก็บพระ..แบบปนกันมั่วไปหมด
    ...แล้ว..เหรียญ..องค์ที่ผมเลือกไว้ข้างบน....กะเอาไว้ว่า..
    ขอพ่อ..ก่อน..ถ้าอนุญาต..ก็จะได้มาหยิบง่ายหน่อย....
    ...ในใจผมคิด..คราวนี้ละมึง..ไอ้"สือลิ้ง"(เพื่อนผม)..กูมี
    พระ..สวยกว่าของมึงแล้ว..รอกูขอพ่อให้ได้ก่อน....เจอแน่......................
    ..................เอาละครับวันนี้..ก็คงเท่านี้....ไว้ต่อกันตอนหน้า
    ....ขอบคุณทุกท่านที่ได้ติดตามอ่านกัน...ขอบคุณ..ครับ..
    .............................สวัสดี...............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2010