ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อ่านแล้วสนุกมากครับท่านลุง (แหะๆขอเรียกเลยแล้วกัน) อ่านแล้วชวนจินตนาการถึงยุคอดีต เหมือนดูรายการพินิจนครซะงั้นน่ะ

ถ้ามีเรื่องเกี่ยวกับการลองพุทธคุณพระเช่นยิง (สมัยนั้นมีอยู่แล้วล่ะ) เล่าเสริมมาด้วยนะครับ ไม่ได้คิดปรามาศพระนะครับ แต่อยากรู้เรื่องราวจริงๆครับ

2. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ขอติดตามอ่านด้วยนะครับ

3. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    มาตามอ่านด้วยคนครับ ชอบมากๆครับ

4. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

มาติดตามด้วยคนครับ ฟังเรื่องเล่าเก่าๆ ของแถวบางเขนทำให้อยากนึกย้อนกลับไปเวลานั้น เพราะอยากพบเจอหลวงสุวรรณฯ อธิการ ม.เกษตร เพราะผมเป็นเด็กเกษตร ฟังเรื่องเล่าจากพี่ๆ เกี่ยวกับทุ่งบางเขนแล้วสนุกดีครับ เลยอยากย้อนเวลาไปดูครับ

5. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านเช่นกันครับ ขออนุญาติเรียกลุงเหมือนท่านอื่นๆละกันนะครับ แหะ แหะ

6. SAO5

SAO5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    ติดตามอ่านด้วยคนครับ อ่านแล้วนึกภาพตาม รู้สึกสนุกครับ

7. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

F5 วันละหลายรอบครับ :cool:

8. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...ขอบคุณครับ...คุณ Specialized...คุณcoffemax..คุณNamo.....คุณSao5...คุณNut1663
    คุณชาวประมง..คุณ๑๕คำ่ ที่ชม..ให้กำลังใจ..และติดตาม..รวมถึงผู้อ่าน
    ทุกๆท่านด้วย..........................
    .....ก่อนจะต่อ...มีrequest..เกี่ยวกับเรื่อง..ลองพระด้วยการยิง......
    ..ก็มีหลายรูปแบบนะครับ..ในสมัยก่อนกับสมัยนี้....ต่างกันไม่มาก..ก็เริ่ม
    จากการ
    ๑. ยิงที่องค์พระเลย...พระบางองค์ที่เอามาลองไม่ใช่พระเก๊..แต่
    ก็ต้องแหลก..เพราะวิธีการ..ทั้งปืนพก..ปืนยาว...เอ็ม๑๖ ..อาก้า...ส่วน
    ใหญ่จะวางที่..หว่า่งคาคบไม้..เพราะเป้าจะเด่น..จะมีผู้รับจ้าง..คิดตังค์..
    เป็น..นัด...ไม่รับผิดชอบ..ต่อการสูญเสียใดๆทั้งสิ้น(ผู้ที่มาจ้างเขาให้มา.
    ทำลายพระตัวเอง..ต้องทำใจ)..ทั่วๆไป..ยิงไม่ออก๒-๓นัด(กระสุนด้าน)
    ไม่ยิงต่อ..เปลี่ยนองค์ใหม่( ๑. เสียเวลา ๒.เสี่ยง..เพราะ..พระ..อาจจะ
    ขลังจริง..นัดต่อไปถ้าออก..อาจลำกล้องแตก..หรือ..ระเบิด..ปืนพัง..ต้อง
    เสียเงินเอง..ไม่คุ้ม)...ยิงกี่องค์ก็ได้..ระยะยิงใกล้ ๕๐ ซม.ถึง ๒ เมตร..
    (ถ้าเป็นพระโลหะ..องค์ใหญ่..เสี่ยงถ้ายิงใกล้..พระอาจกระดอน..กลับมา
    เล่นงานคนยิงได้..ถ้าพระผง..ก็ใกล้ได้เลย)..ส่วนใหญ่คนยิงก็จะ..โต๊ะ..
    ..เก้าอี้..มารองพาดมือ..เพื่อความแม่นยำ....ยิงออก-ไม่ออก..นับหมด..
    ๒.ใส่ไว้กับ..สัตว์...ยอดนิยม..ไก่...เป็ด..ไม่ได้..เพราะมันไซร้..ไปหมด
    ..ทั้ง..ขี้..อาจม..นาๆชนิด...อาจเป็นข้ออ้างของเจ้าของพระ..ว่ายิงเข้า..
    ..เพราะเจอของสกปรก..พระเลยเสื่อม...หมา..ไม่นิยมเหมือนกัน..เพราะ
    กินทุกอย่าง..เหมือน..เป็ด...หมู..ยิ่งไม่ต้องพูดถึง...วิธีการง่ายสุด..ร้อย
    เชือก..ผูกติดกับคอไก่ให้แน่น..ไม่ต้องกลัวมันหายใจไม่ออก.เพราะยังไง
    มันก็ไม่รอดอยู่แล้ว..ตอกหลักมัดขาสองข้างแล้วไปผูกกับหลัก..เชือกไม่
    ต้องยาว..เดี๋ยวมันดิ้นใกล...ผู้มาว่าจ้างต้องจ่ายค่าไก่..ด้วย..ยกเว้น..ขน
    มาเอง...หลักการจ่ายเงินคล้าย..กรณีที่ ๑ แต่ต้องเพิ่มค่าแรงหน่อย..ค่า
    ดำเนินการกับ..ไก่..มัดเข้า..เปลียนตัว...ข้อดี..สำหรับคนยิงคือ..ไม่ต้อง
    ยิงที่องค์พระ..เสี่ยงเศษพระ..กระเด็นไปเกิดอันตรายได้..กับเจ้าของพระ
    ..ถึงยิงออก...พระก็ไม่พัง..เพราะยิงที่ไก่...ถ้ายิงไม่ถูก ๓ นัด..ก็..ชัวร์..
    เพราะ..เป้าใหญ่..จ่อยิง..ยังไงก็ถูก..ระยะยิง..ส่วนใหญ่ไม่เกิน ๕๐ ซม.
    ส่วนใหญ่..เพื่อความชัวร์..คืบเดียว...สรุป..วิธีนี้..ทดสอบได้ค่อนข้างชัวร์
    ...และดีกับ...คนยิง..เจ้าของพระ..คนที่รอผลพิสูจน์..เพื่อจะซื้อพระ.....
    ..ยกเว้น...ไก่..คือ..ตายแน่นอน..ทั้งจาก..พระที่ไม่เหนียว..ทั้งจาก
    พระที่เหนียว(ยิงออกแต่ไม่เข้า)..ช้ำใน..ตาย...ทั้งจากพระแคล้ว
    คลาด..และ..มหาอุด..องค์นี้ยิงไม่ออก..องค์นี้ยิงไม่ถูก..เปลี่ยนอีก
    องค์..เสร็จ..ถ้าโชคดีได้พระดีคุุ้มครอง..ถ้าไม่ขาดใจตาย..เพราะ
    ถูกเชือกรัดคอ...ก็ต้องถูกเชือด..ลงหม้อแกง..อยู่ดี.....
    .......สถานที่ยอดนิยมในการทดสอบ..(ไม่นับแบบ..บ้านๆ..คือ
    กลางทุ่ง)..ก็คือ..สนามยิงปืน..ผมคงไม่ต้องบอก..ว่า..ที่ไหน..ยิ่ง
    สมัยก่อน..ไม่มีสนามยิงปืนเอกชน....
    ที่ผมรู้เรื่องนี้ค่อนข้างดี...เพราะเคยสัมภาษณ์มือปืนตัวจริงมาแล้ว
    ......จะขอเล่าการทดสอบ..พระ..หรือ..เครื่องลาง..ที่โจ๋งครึ้มที่สุด
    ...คือที่..สนามบินสัตตหีบ..ยุคเมื่อ ๓๐ กว่าปี ก่อนที่..ไอ้กันยังใช้
    จอด B-52
    ..ยุคสงครามเวียตนาม..ไอ้กันเป็นคนยิงเอง..สาเหตุมันต้อง
    การเอาไปติดไว้ที่เครื่องบินมัน..ป้องกันการยิงจากเครื่องบินมิก..ของเวียต
    กง...อาวุธที่ยิง..คือ..ปืนกลอากาศ..หัวกระสุนใหญ่กว่า..หัวแม่มือผู้ชาย
    ....คนที่เอาของมาเสนอ...มีหลายเจ้า..และขนกันมาเยอะ..ปรากฎ.ว่า..
    ทุกอย่างทุกชนิด..แหลกแบบไม่เหลือซาก(ก็ขนาดเครื่องบินยังไม่เหลือ)
    ยกเว้น..๒อย่าง..อย่างหนึ่งเป็น..พระ..ผมจำชื่อไม่ได้เขาใจ..ว่าเป็นพระ
    กรุ..อีกอันนี่..เหล็กไหล...ทั้ง พระองค์นี้..กับ..เหล็กไหล..ยิงไม่ออก..
    ไม่ว่า..มันจะเปลี่ยนปืน..เปลี่ยนกระสุน...ยังไง..ก็ไม่ออก..ทำให้เจ้าของ
    รวยเละเทะ...ไปเลย..แล้วจากนั้นมีคนตามข่าวว่า..เครื่องB-52..ของไอ้
    กันที่มันซื้อไป..ก็รอดมาตลอดจนจบสงคราม..ฟังหูไว้หูนะครับ..แต่เรื่อง
    นี้ดังจริงๆยุคนั้น.......
    ความจริงผมมีเรื่องของการลองพระที่ยิ่งกว่านี้..แต่มันเลวเกินไป
    ที่จะเล่าแค่นี้ก็แย่แล้ว..เพราะเป็นการลบหลู่ศาสนา..ประเภทหนึ่ง
    ลบหลู่..รูปพระศาสดา..พระสงฆ์..และเป็นการฆ่าสัตว์ที่ไม่จำเป็น
    ....ก็..บาปมหันต์..ละครับ...ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง........

...................................................................................
    ....กลับมาเรื่องเดิมที่ผมเล่าไว้ตอนท้าย...มันมีที่มาครับ....เพราะวันหนึ่ง
    ตอนพักกลางวัน...เด็กๆพวกเรา..ก็เล่นบอลกันจนเหงื่อโทรม..ก็ต้องทำ
    ตัวให้แห้ง...ก่อนเข้าเรียนตอนบ่าย...นั่งผึ่งลมปลดกระดุมเสื้อลง....
    ..ผมก็เหลือบ..ไปเห็น..พระที่..ไอ้สือลิ้ง(ยุคนั้น..การใช้ื่ชื่อจีนไม่ใช่เรื่อง
    แปลก)..มันคล้องคอ..มันเด้งแสงออกมาเลย...ผมเลยถามมันว่า"เฮ้ย..
    สือลิ้ง..พระอะไรวะ...เป็น..ทอง..เหรอ..สวยดีว่ะ"..มันก็บอกผมว่า..ใช่.
    พร้อมกับยกชูให้ดู..ผมจำเหตุการณ์นั้นติดตาเลย..ร่วมๆ๔๕-๔๖ปีมาแล้ว
    ....เหรียญนี้คือ เหรียญหลวงพ่อเต๋ คงทอง..รุ่น ๔ (โบกมือ)......
    ปี๒๕๐๒ เนื้อทองคำ....(
    พ่อมันรวย..อยู่แถวเยาวราช)......
    ..ผม..ก็..บอกมันมั่งว่า..นี่..ของกูก็..ทอง..แต่ไม่เหลือง..เท่าของมึง..
    ..(ของผม..กลับจำได้ไม่ชัดเพราะ..แม่เอาใส่ให้..แต่น่าจะเป็น..เหรียญ
    อาจารย์ลี วัดอโศการาม เสมาธรรมจักรกลม ปี ๒๕๐๐ ชุบทอง

(แหม..อายจัง)...ผมเองไม่ได้สังเกต..หรอก..เพราะตอนใส่ใหม่ๆ..ก็....
    เหลืองสุก..ดีนี่...)..พร้อมกับชูไห้มัน..ดูมั่ง....ไอ้สือลิ้งมัน..จับดู..แล้ว..
    ก้มหน้า..ดูใกล้ๆ..แล้วมันก็..หัวเราะแล้วพูดว่า...ของมึงมัน..ชุบทอง..
    มึงดู..ซิ..ทองลอกแล้ว..
    (ผมรีบแย่งเหรียญ..กลับมาดู..เออ..จริงของ
    มัน..วะ)..มันยังสอนผมต่ออีก..ว่า..มึงเอามือมึง..ชั่งน้ำหนัก..เหรียญกู..
    กับ..เหรียญของมึง..ดูซิ...หนักกว่า..กันเยอะขนาดไหน..ทองแท้..จะ...
    หนัก..โว้ย....ผมก็ลองเอา..เหรียญทั้งสอง..หย่อนลงในมือทั้งสองข้าง
    ..เออ..จริงของมัน..ผมก็คึนเหรียญมัน..แล้ว..ก็ไม่คุยเรื่องนี้ต่อ...แต่ผมคิด
    ในใจไว้ว่า..ผมต้องกลับไปถามแม่เรื่องนี้..ให้แน่ใจ..ผมไม่เชื่อใครง่ายๆ
    มาตั้งแต่เด็กแล้ว....หลังจากคุยกับแม่..ผมก็เลยเศร้า..นิดๆ..บวก..เจ็บใจ
    หน่อยๆ..ความจริงก็ไม่หน่อยหรอก..แต่แค้นมากกว่า....พอผมมาได้...
    ..เหรียญที่ถูกใจ..ความรู้สึกก็..กลับมาดี...ผมไปบอกพ่อว่า..ผมขอเปลี่ยน
    พระห้อยคอได้มั้ยครับ...พ่อก็งง..แล้วก็ถามว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไร...ผมก็
    บอกว่า..ผมเจอแล้ว..เจอในกล่องพระพ่อ..คราวนี้..ซวย..โดนแม่ว่า..แอบ
    รื้อของอีกแล้ว..แต่..พ่อไม่ว่าอะไร..ให้ไปหยิบมาให้ดู...ผมก็ไปเอามาให้
    พ่อ...พ่อ..ก็หยิบมาดู......
    ..........................................................................
    .....เอาเป็นว่าวันนี้..พอก่อน...ไว้ต่อตอนหน้า.............ขอบคุึณทุกท่าน
    ที่ได้ติดตามอ่านกัน...ขอบคุณ..ครับ
    ...............................................สวัสดี.......................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2010
  9. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    เพลิน......ทัศนาครับ

ยังไงขอสมัครเป็นแฟนคลับด้วยคนครับผม

สนุกชวนน่าติดตามมากๆครับ

10. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ขอบคุณมากครับผมที่จัดให้ตาม request สนุกจริงๆ เอาอีกครับ :cool:

พึ่งรู้ว่าลองพระนี่เขาต้องจ้างคนมายิงกันเลยทีเดียวหรือนี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2010
  11. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ขอเป็นแฟนคลับด้วยคน สนุกมากๆ ชอบเรื่องแบบนี้มากครับ....

12. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    เพิ่งอ่านจบก็อยากจะอ่านตอนหน้าซะแล้วหละครับ

13. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ ..คุณ teaycub2009 คุณ Specialized..คุณNorragate
    คุณCoffeemax..ที่ให้คำชื่นชมและให้กำลังใจกัน...รวมถึงขอบคุณ..
    ท่านผู้อ่านทุกท่านด้วย...........ก็มาต่อกันเลยครับ.....
    .................................................................................
    .......พอพ่อผมหยิบเหรียญ..มาดู..ก็พูดขึ้นว่า...อ๋อ..เหรียญหลวงพ่อ
    โอภาสี...
    อย่าแปลกใจว่าพ่อผม..ดูแป๊บเดียวรู้เลย..โห..ยอด..เปล่าเลย
    ..ที่ผมบอกไปว่า..พ่อผมยังไม่ได้สนใจเรื่องพระ...แต่..เหรียญอาร์มรุ่น
    สาม..หลังศาลา(มีราวลูกกรง) ปี ๒๔๙๗(ปีเกิดผม)..ด้านหน้า..ก็
    เขียนชื่อ..ท่านไว้อยู่แล้ว..และที่พูดว่า "อ๋อ"...นั่นเพราะ..ท่าน..ดังมากใน
    ยุคนั้น..(ประมาณปี ๒๕๐๕-๒๕๐๖)..คนไม่เล่นพระยังรู้จัก..มีเรื่องท่านลง
    ในหนังสือพิมพ์..เลยไม่ต้องแปลกใจหรอกครับ...ตามประสาเด็กที่ยังไม่..
    ค่อยรู้เรื่อง..ผมก็ชี้ข้างหลังเหรียญ..แล้วถามพ่อ..ว่า..พ่อ..ข้างหลังนี่..
    ที่เขาเอาศพไปเผาใช่มั้ย..พ่อ
    ...พ่อบอก..ไม่ใช่..เป็นศาลา..อะไรสัก
    อย่างนี่แหละ..พ่อกลัวจะถามต่อ..เพราะรู้ว่าผมเป็นคนช่างซัก...ก็เลยชิง
    พูดว่า..ตกลงเราเอาเหรียญนี้ใช่มั้ย...ผมก็พยักหน้า...แล้วพ่อ..ก็เปลียน
    เอา..เหรียญหลวงพ่อโอภาสี..ใส่แทนให้...ความจริง..ท่านอาจารย์ลี
    วัดอโศการาม..ท่านก็ดัง...แต่ไม่เท่า..หลวงพ่อโอภาสี......

...........ผมไปโรงเรียน..พอพักกลางวัน...ผม..กับ..ไอ้สือลิ้ง..และเพื่อน
    ก็เล่นกันเหมือนเดิม...แล้วก็มาพัก..ผึ่งเสื้อให้แห้ง..แบบเดิม..ผมก็เรียก..
    ไอ้สือลิ้ง..ให้ดูเหรียญใหม่ผม..กะว่า..มันต้องตะลึงแน่..เพราะเหรียญเรา
    สวยกว่าของมัน...แต่มันหยิบดูแล้วก็พูดว่า..เออ..สวยดี...จบ..แค่เนี้ย
    แล้วมันก็ไม่ได้สนใจอะไรอีก..นั่งผึ่งลมต่อ....โอ้โฮ..ผม..เลย..เง็ง..มัน
    ไม่ได้สนอะไรเลย...มันไม่ได้ใส่ใจ..ทั้งของมัน..หรือ.ของผม..ที่เป็นเรื่อง
    เพราะผม..เปิดประเด็นเอง...แต่ผมก็ไม่ติดใจอะไรต่อ..ผมก็ภาคภูมิใจ..
    ใน..พระผม...ไม่ใช่เรื่องพุทธคุณ(ไม่รู้หรอกว่าเป็นยังไง..ตอน ป.๓..นี่)
    แต่เรื่อง..ความสวย..เพราะผมเป็นคนชอบวาดรูป..และดูของสวยๆงามๆ
    ตั้งแต่เด็กอยู่แล้ว..(ได้ไปดู..อาภัสรา หงสกุล(มิสยูนิเวอร์ส..ของไทย..
    คนแรก)เดินประกวด..นางงามวชิราวุธ(นางสาวไทย)..ตอนรอบเช้าข้าง
    เวทีมาแล้ว..ในปี๒๕๐๖)..........หลังจากนั้น..เวลาพ่อแม่..ไม่อยู่ผมก็
    แอบไปรื้อกล่องพระ..อีก...คราวนี้ก็เริ่มย้ายไปอีกกล่อง...แต่ทุกครั้งที่รื้อ
    ก็จะได้เห็น..รูปพระแก่ๆองค์หนึ่งท่าทางใจดี..อยู่กลางโต๊ะหมู่บูชา(รูป..
    หลวงพ่อสุขที่พ่อผมถ่ายไว้)...แล้วก็..รูปพระอีกองค์หน้าตาดุ..แต่งตัว
    เรียบร้อย(ห่มดอง..คาดประคตอก)นั่งอยู่บน..พรม..ด้านหลังเป็นโต๊ะหมู่
    บูชา..อย่างสวยเลย..ใหญ่กว่าที่บ้านอีก..ข้างหลังโต๊ะฯ..เป็น..เจดีย์สีขาว
    แต่เห็นแค่ครึ่งองค์...อาจารย์องค์นี้..ถ้าคนชอบพระ..ก็จะมีความรู้สึก
    ว่า..ท่านดังไม่แพ้..หลวงพ่อโอภาสี...แต่สำหรับคนทั่วไปในยุคนั้น
    หลวงพ่อโอภาสีดังกว่า....รูปนี้ใหญ่กว่า..รูปหลวงพ่อสุข...รูปนี้...
    ไม่ได้มีใครมาให้...แต่พ่อไปบูชามาจากตัวอาจารย์ท่านเองเลย...
    ...เมื่อปี..๒๔๙๕..มูลค่าตอนนั้น..๑๐๐..บาท..เรียกว่า..แพงมาก..
    แต่..มันมีที่มา.......
    แต่ผมจะเฉลยตอนหน้า..ถ้า..คนเล่นพระสายนี้แบบ
    แฟนพันธุ์แท้..จะทราบ..ว่าท่านคือใคร....................
    .................ผม..ก็ เอะใจ..จนต้องไปถามพ่อว่า..พระสององค์นี่..คือ
    ใคร..แล้วท่านชื่ออะไร..เป็นอะไรกับ..พ่อ...มีความสำคัญ..ยังไง..ฯลฯ
    ก็ถามไปเรื่อย..อย่างที่ผมบอกว่า..เป็นคนช่างซัก..จน..พ่อต้องรีบตัดบท
    .....อธิบายให้ฟัง..ไม่งั้นไม่เลิกถาม...พอพ่อบอกก็..จบกัน..แต่ยังไม่วาย
    ถามต่อว่า..แล้ว..พระของทั้งสององค์นี่หน้าตาเป็นยังไง...จนพ่อทนรำคาญ
    ไม่ไหวต้องไปหยิบให้ดู..ดูเสร็จก็ จบกัน..ผมก็ไปเล่น..กับพี่่ๆผมต่อ...
    ....พระในความหมายของผม..ขณะนั้น..คือ..ของแปลกที่สวยดี..แล้วเอา
    มาห้อยคอเล่น...แก้เหงาได้..โดยการเอาไปอมเล่น..ขมๆดี(ทองแดง)..
    ...แค่นั้น...แต่ก็เป็นภาระด้วย..เพราะ..แม่บอกว่า..อย่าให้หายเด็ดขาด
    ..ไม่งั้นโดนฟาด..และไม่ต้องอ้างอะไรทั้งสิ้น..
    แม่ผมดุมาก..........
    ..มีไม้ข้ดหม้อ..(เด็กรุ่นหนุ่มเดี๋ยวนี้คงงง...หม้อข้าวสมัยก่อนหุงเตาถ่าน..
    ..เวลาหุงข้าว..ต้องมีการ.."ดง"..คือ..เอาน้ำออกหลังเดือด..โดยไช้ไม้ขัด
    หม้อ..สอดขัดเข้าไปใน..หูของฝาหม้อ..ตรงกลาง..และหูหม้อ..สองข้าง..
    ..เวลาใช้ก็สอด..ผ่านไปเลยทั้ง ๓ หู..พอเอียงหม้อข้าว..เอาน้ำออก..ฝา
    ก็จะไม่หลุด..เพราะถูกไม้ขัดไว้..เอ๊ะ..ผมจะมาอธิบายทำไม..)..เป็น...
    เครื่องมือในการ..ฟาดก้น..ฟาดน่อง..ลูกๆทุกคน...หนักกว่าโดนครูตีเยอะ
    ..............ความจริงที่โต๊ะพระ..ยัง..มีรูปที่..อยู่..ต่ำกว่า..รูป..พระทั้ง ๒
    องค์..อีกรูป..เป็น..รูปแม่ชีแก่ๆ..หน้าตาคล้ายๆยายผม...แต่อย่าเข้าใจ
    ผิดว่า..เป็นแม่ชีบุญเรือนนะครับ..ไม่ใช่..คือตอนนั้น..ยายผมบวชชีแล้ว
    ที่วัดพระศรีมหาธาตุใกล้บ้านนี่แหละ....รูปที่ผมเห็น..คือ..ชวด..ของผม
    (แม่ของยาย)...ที่ผมเอามาพูดถึง...เพราะ..ท่าน..ไม่ธรรมดา..
    ....แล้วผมจะมาเล่า..ภายหลังว่า..ไม่ธรรมดายังไง....
    .......................ผมว่าได้เวลา..เบรค..ไว้ต่อตอนหน้า....แล้วกัน
    .........ขอบคุณทุกท่านที่ได้ติดตามอ่านกัน...ขอบคุณ..ครับ...
    ...............................สวัสดี....................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2010
  14. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ตามอ่านค่ะคุณลุง แต่เล่าน้อยจัง เอาเยอะ ๆ เลยก็ได้ค่ะ สนุกดี

15. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบพระคุณมากๆค่ะ สำหรับบทความและสาระดีๆ ที่นำเสนอ ให้คนรุ่นหลังได้ตามอ่านตามเก็บเกี่ยวเรื่องราว ค่ะ
    ลินจะ มาติดตามอ่านต่อไปนะคะ ขอบคุณค่ะ

16. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมาติดตามข้อมูลดีๆๆ พร้อมกับเสื่อหมอน และ ขนมครับ ^^

17. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ ชวนติดตามมากครับน้า ตอนเด็กน้านี่เพี้ยวไม่ใช่ย่อยเลยนะ ซู๊ดย๊อดดด

18. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

สนุกดีชอบครับมันส์ เหมือนอ่านนิยาย อิอิ

19. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อยากให้คุณลุงมาเล่าวันล่ะเยอะๆเลยอ่ะครับ...และขออนุญาติ copy เนื้อหาต่างๆลงใน word ไปเรื่อยๆ...เพื่อเก็บไว้ให้เพื่อนๆและคนสนิทได้อ่านนะครับ...คุณลุง.......(^_^)...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2010
  20. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

แฟนคลับเริ่มมากขึ้นแล้วนะครับคุณลุง