ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานตัวครับ

ช้านิดนึง

พอดีเพิ่งได้เข้ามาดูครับ

รอติดตามครับ

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    รอ รอ รอ ครับ

3. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    มารอตอนต่อไปครับ

4. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ยกน้ำชามาให้คุณลุงจิบแก้คอแห้ง เล่าเรื่องให้พวกเราฟังกันอีกเยอะๆนะครับ :cool:

5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    นั่นจิครับ..ผมก็ทำงานไปรอไปจนบ่ายล่ะ....คุณลุงมาเล่าต่อจิครับ...อยากได้อ่านก่อนเลิกงานครับ...อิอิ

6. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..ขออภัย..อย่างแรง..ครับ..คุณ NOrragate..กลางวัน..ผม..จะไม่่ค่อย
    มีอารมณ์ครับ..เขียนได้อย่างเก่ง..ไม่เกิน ๕ บรรทัด..ก็..หมดแล้ว...ผมต้อง..เขียนกลางคืนครับ..ความทรงจำจะแล่นกลับมา..บรรยากาศมันเป็น
    ใจ...แล้วอีกอย่าง..ผมพิมพ์ได้ช้ามาก..นี่แหละครับ..ปัญหาใหญ่.......
    ...คงต้องรอ..อ่านตอนดึกมากๆ...หรือไม่ก็เช้า..ละครับ.....ขอขอบคุณ
    ที่ให้ความสนใจ..และติดตามครับ

7. สกายลาย

สกายลาย Active Member

9 มิถุนายน 2008
    อ่านแล้ว หนุกดีคับ

8. Norragate

มะเป็นไรครับคุณลุง....งั้นเด๋วผมค่อยมาอ่านตอนเช้าก่อนเริ่มทำงานพรุ่งนี้ก็ได้ครับ..(^_^)...

9. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ชวนให้ติดตามมากๆเลยครับ ขอบคุณสาระเรื่องราวดีๆ เห็นภาพบรรยากาศสมัยก่อนชัดเจนเลยล่ะครับ

10. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามารออ่านเรื่องต่อไปครับ ^^

11. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...ขอบคุณครับ..คุณ น้ำดี๑..คุณ Lynn@nice..คุณ Trirut..คุณOng
    ..คุณชาวประมง..คุณ สกายลาย..คุณ โอ ท่าซุง..คุณ๑๕ค่ำ..คุณ Orkar
    ..คุณSpeacialized..คุณNorragate..คุณCoffeeMax..คุณMaestro
    (สงสัย..จะมีเชื้ออิตาเลี่ยนใช่มั้ยครับ..คุณMaster)..ที่ชื่นชม..ให้กำลังใจ
    ..และตั้งใจรอ...รวมทั้ง..ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านด้วยครับ........
    ..............................................................................
    .......จากที่ Post มาหลายราย..สังเกตว่า..จะชอบ..บรรยากาศ..กรุงเทพ
    ยุค..๔๕- ๕๐..ปีก่อน..ต่อไปนี้ช่วงต้นผม..จะสละเนื้อที่..ให้กับ กรุงเทพ
    ุยุค คลาสสิก
    (มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ)..ในทุกๆตอนที่ผมเล่า..จนกว่าผม
    จะคิดไม่ออก..หวังว่าคงเป็นที่ถูกใจหลายท่านนะครับ.....
    ....ความจริงเด็กขนาดผมส่วนมากๆเลยก็จะไม่ทราบ..เยอะอย่างนี้..ที่ผม
    เคยบอกไปว่า...ผมเป็นคนอยากรู้อยากเห็นแต่เด็ก..ช่างซัก..แก่แดด...
    และอีกอย่างที่..พ่อผมชอบและสนับสนุน..ในการให้ความรู้รอบตัว...พาไป
    ที่ต่างๆ..และให้ลูกเป็นคนทันสมัย..แต่ต้องเคารพขนบธรรมเนียมประเพณี
    ..แบบดั้งเดิมด้วย...ผมเลยได้รู้..และเห็นมาก...กรุงเทพ..ยุคนั้น..ก็ต้องพูด
    เฉพาะฝั่ง..จังหวัดกรุงเทพ..นี่คือชื่อ..สมัยนั้น..อยู่ฝั่งตะวันออก..
    ของแม่น้ำเจ้าพระยา...ฝั่งตะวันตกคือ..จังหวัดธนบุรี
    ....
    ...ขอบเมืองด้านเหนือ(นอกขอบเมือง..ผมจะเรียกว่า..ชานเมือง..แต่
    ก็ยังอยู่ใน เขตจังหวัดกรุงเทพ..อยู่ดี..ขอให้เข้าใจตามนี้)..สิ้นสุดที่....
    ตามแนวคลองบางซื่อ..ที่แยกมาจากเจ้าพระยา(ที่ติดกับบางโพ)
    ไล่ตามคลองมา..จนถึง..สะพานควาย..ตรงที่วัดไผ่ตัน..สวนจตุจักร
    ที่อยู่ปัจจุบัน..คือ..ชานเมือง(แต่ก่อนเป็นทุ่งหญ้า..สุดลูกหูลูกตา..มองเห็น
    รถไฟสายเหนือวิ่ง..ไป-มา)..ฝั่งตรงข้ามที่เป็น กรมการขนส่ง..นั่นแหละ
    ครับเป็นที่ตั้งของ..ตลาดหมอชิต(หมอชิต..แกขาย..ยานัตถุ์ไว้เป่าจมูก
    ให้โล่ง..เป็นยี่ห้อดัง..ชื่อ" ยานัตถุ์หมอชิต " แข่งกับ..อีก..ยี่ห้อ "ยานัตถุ์
    หมอมี")..อยู่ใกล้ๆกันคือ..สถานีรถขนส่งสายเหนือ..ที่รวมรถ..วิ่งต่างจัง
    หวัด..เหนือ-อีสาน..ไฮโซ..ไม่ไฮโซ..ต้องนั่งรถ..เหมือนกัน..รถร้อน..
    ตัวถังเป็นไม้..แต่ยุคนั้นบางสายจังหวัดหลัก..ก็เริ่มมีเปลียนเป็น...
    ตัวถังอลูมิเนียมบ้าง..แต่น้อย...เป็นที่ชุมนุม..ของ..สามล้อถีบ..
    (
    ใช้พลัง..ตีน..ในการขับเคลื่อน..ไร้มลภาวะ)..ไม่มี..แท็กซี่มาจอดเฝ้า..
    ..แบบปัจจุบัน..แล้วก็เป็น..ต้นทางรถเมล์..สาย..๒๘ และ ๓๘ ด้วย..ตัว
    ถังเป็นไม้..หน้าต่างเป็นไม้..หัวรถโต..ซึ่งชาวบ้านทั่วไปเรียก..รถไอ้โม่ง
    ...วันนี้พอ..ก่อน..ตอนหน้าจะมา..เล่าว่า..ขอบเมืองด้านตะวันออก..
    ..อยู่ไหน...
    ..............................................................................

.....กลับมาเรื่องพระต่อ...เดี๋ยวผู้ดูแล..บอร์ด..จะมาย้ายกระทู้ผม..ไปอยู่
    ห้องอื่น......ผมว่ามีบางคนอาจนึกออกแล้วว่า...พระที่อยู่ในรูปใหญ่ที่ผม
    พูดถึงคือ..พระที่โด่งดังมากในยุคนั้น...วัดท่านอยู่ในเขตจังหวัดธนบุรี...
    อยู่..ใกลจากใจกลางจังหวัดกรุงเทพ...อยู่ริมคลองภาษีเจริญ...ใช่ครับ
    ..วัดปากน้ำภาษีเจริญ...พระมงคลทพมุนี..หรือ...หลวงพ่อสด...
    ...ท่านมาดังมาก..เพราะเมื่อไทยส่งทหารไปรบที่..เกาหลี..ในปี๒๔๙๓
    ข่าวคราวที่ลงในหนังสือพิมพ์..ถูกฝรั่งขนานนามว่า.."ทหารผี"..เพราะถูก
    ยิงเด้งไปเด้งมา..ไม่เป็นไร..จนทหารเกาหลีเหนือ..วิ่งหนีเตลิดเปิดเปิง...
    ปรากฎ..ว่าที่ไม่เข้านี่..เกือบทั้งหมด..จะมี..พระผงวัดปากน้ำ..ติดตัว...
    .........พ่อผมเองก็..สมัครไปรบเกาหลีด้วย..ก็ได้รับคัดเลือกด้วยในรุ่นแรก
    ...ไม่ใช่เพราะ..เบี้ยเลี้ยงที่สูงมาก...สวัสดิการช่วยเหลือ..ทั้งครอบครัวที่
    เพียบพร้อม...แต่เพราะพ่อ..เป็นทหารแท้...พ่อบอกเป็นทหารไม่ได้รบก็
    ไม่ใช่ทหารแท้..จะฝึกมาทำไม..(พ่อผมเป็นทหารราบ)...แต่โชคชะตาไม่
    เข้าข้าง...หลังจากพ่อดีใจได้รับการคัดเลือกให้ไป..ไม่นาน...วันหนึ่ง..
    มีนายทหารรุ่นพี่คนหนึ่ง..ที่สนิทกับพ่อ..มาหา..พร้อมกับ..น้ำตาที่คลอเบ้า
    ..แกบอกพ่อว่า...พี่ก็สมัครแต่ไม่ได้..แต่พี่มีความจำเป็นจริงๆ..แกบอกพ่อ
    ว่า..ตัวแกกำลังมีปัญหาเรื่องเงิน..แกมีเมีย....คน..เมียหลวงที่อยู่ด้วยกัน
    มีลูก ๓ คน..เมียน้อย..ทั้งสอง..มีลูกอีก ๒..ตอนนี้กำลัง..ท้องอีก ๑..เมีย
    ..แกก็ไม่ได้ทำงาน...แถมยังต้องเลี้ยงแม่ยายด้วย...แค่นี้..พ่อผมก็..อึ้งกิม
    กี่ไปเลย....แกเล่าไปน้ำตาไหลไป..ยังเรื่องอื่นๆที่ต้องใช้เงินอีก....พ่อผม
    เลยตัดใจ..ตกลง..ต้องไปแจ้งทางต้นสังกัด..เพื่อขอเปลียนตัว..........
    ...หลังจากนั้น..พอรุ่นต่อไปพ่อสมัครใหม่...แต่ก็ต้องแห้ว..เพราะเคยสละ
    สิทธิ์ไปแล้ว...พ่อก็เศร้าเป็นปีเลย..(แม่เล่าให้ฟัง)...ตอนช่วง..ปี๒๔๙๔
    ก็มี..ผู้ศรัทธาไปหาหลวงพ่อเพื่อ..บูชาพระ..กันมากมาย..ปรากฎว่า..หลาย
    คนเป็นเพื่อนพ่อ...ก็กลับมาเล่าใ้ห้พ่อฟัง...ถึงประสพการณ์ที่ได้รับ..และก็
    มาช้กชวนให้ทั้งพ่อและแม่..ไปบูชาพระท่านบ้าง..หลายครั้ง...หลายรอบ
    ..ก็ช้กหวั่นไหว...คนที่รู้จักเขาก็ไปกันแทบทั้งนั้น..แม่เลยปรึกษากับ..พ่อ
    ว่า..เราไปกันมั่งดีกว่า..เดี๋ยว..เธอ(คำที่..แม่เรียก..พ่อ)..เกิดต้องไปรบ..
    ที่ไหน..จะได้มีของท่านไว้ป้องกันตัว..(ความจริง..ตอนนั้นพ่อ..ก็ได้สักยันต์
    ครู..กับหลวงพ่อสุข วัดโตนดหลวงแล้ว)..แต่พ่อก็เฉยๆ..จนถึงเวลาล่วง
    เลย..มาต้นปี๒๔๙๕(ผมแก้ไขที่post..ไว้คราวก่อนแล้ว..ที่เขียนปีผิดไป)
    ..พ่อแม่ก็..ตกลงไปวัดภาษีเจริญ..พ่อก็ไปถามเพื่อนที่เคยไปมาว่า..มีอะไร
    แนะนำ..เพื่อนก็บอกว่า..ไปกี่คนได้พระเท่านั้น..เผื่อใครไม่ได้..ท่านไม่
    ยอม...คนละองค์เท่านั้น...
    พ่อก็เลย..ต้องไปรับ..พี่สาวคนโตที่เป็น..นัก
    เรียนประจำที่..โรงเรียนราชินี(ล่าง)ที่อยู่ใกล้..ปากคลองตลาด..ในวันเสาร์
    เพื่อจะเอา..พระเผื่อลูกให้ได้ทุกคน..(ตอนนั้นพ่อ..อยู๋ที่..เมืองเพชร)...
    ...ทั้ง ๕ (พ่อ-แม่-ลูก๓คน)...ก็ไปถึงวัด..ปรากฎว่า..นอกเหนือ..จากพระ
    ของขวัญ(พระผงวัดปากน้ำ)..องค์ละ ๑๐ บาท..(เดี๋ยวผมจะบอก..ตอน
    หลังว่า..เหตุผลทำไมถึง ๑๐ บาท)...ปรากฏว่า..มีอีกอย่างคือ..รูปท่าน
    ซึ่งทั้ง..พ่อและแม่..ก็ชอบเพราะดูแล้ว..มีความรู้สึกว่า..ขลังดี..แล้วกรอบ
    ก็ใหญ่..ดูดี..แต่พอเห็นราคา..ก็ต้องสะดุ้ง..เพราะ ๑๐๐ บาท (ราคา..ปี
    ๒๔๙๕..ตอนปี ๒๕๐๖ ผมได้เงินไปโรงเรียนวันละ ๒ บาท)...แต่ก็คิดว่า
    ไหนๆก็มาถึงนี่แล้ว...พ่อก็ตัดใจบูชา..รูปมาด้วย.................
    ....ทั้ง..๕ คน..ก็เข้าไป..รับ..ของจากมือ..หลวงพ่อสด..แต่ละคน..ก็เข้าไปรับ..พี่ชายคนโตนี่พ่อต้องช่วย..เพราะยังไม่ครบขวบดี...แต่แทนที่จะ
    ได้..รูป ๑ พระ ๕ องค์..ตอนท้าย..หลวงพ่อก็เรียกแม่ไป...บอกว่า
    ..เอาไปเผื่อที่อยู่ในท้องอีกคน...ทั้งพ่อ..และ..แม่..ก็ตะลึง..เพราะ
    ว่า..แม่เพิ่งท้องอ่อนๆ..พี่ชายคนรอง..และไม่ได้ใส่ชุดคลุมท้องไป
    ....แม่..ก็..เลยได้รับ..เพิ่มมาอีก ๑ องค์...สรุป..ที่บ้านผม..ได้กัน
    มาทุกคน...ยกเว้น..ผม..เพราะ..ยังไม่เิกิด...รวมทั้งหมด ๖ องค์
    .....แต่ทั้ง ๖ องค์นี่..ไม่เหมือนกัน..นะครับ....ไม่เหมือนยังไง
    ....ทำไมราคา..พระของขวัญ..ตั้ง ๑๐ บาท....ไว้ตอนหน้า...
    ...ผมจะมาเฉลยให้.................
    ....ตอนนี้ผมเขียนมาให้...ยาวพิเศษ..แล้วนะครับ..เพราะหลายท่าน
    บ่นว่า..ตอนๆหนึ่ง..ของผมสั้นไป..ก็ยอมปวดหลังเพื่อ..แฟนๆครับ...
    ....ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านกัน........ขอบคุณ...ครับ.....
    ........................สวัสดี...........................................

12. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แว๊บมาอ่านตอนดึก ก็ สมใจนึกบางลำภู เลยที่เดียวค่ะ คุณลุง เป็นกำลังใจให้นะคะ อ่านไปนึกภาพไป ลินก็เกิดและโตที่ บางนาค่ะ 30กว่าปีที่แล้วมีแต่ทุ่งนาและแขกเลี้ยงควาย แถมปลิงตัวโตๆ เลยค่ะ

13. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับ น้า
    จะรอคอยอ่านต่อไปครับ
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
    ด้วยความระลึกถึง

14. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ รออ่านต่อครับ

15. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณครับ ได้สาระบันเทิงครบครัน

เมื่อตอนเรามีป่าไม้มีน้ำใสๆอากาศดีๆ เราก็อยากจะมีตึกมีน้ำจากก๊อกมีห้องแอร์เย็นๆ

แต่พอเรามีสิ่งเรานี้แล้ว เราจึงรู้ถึงคุณค่าของสิ่งที่เราละเลยไป

อดีตนั้นผ่านไปแล้วไม่ย้อนกลับมาแต่ มันจะมีรอยยิ้มและมีความสุขใจอยู่เสมอเมื่อนึกถึงเรื่องราวเหล่านั้น

ดูจากอายุแล้วผมก็คงต้องขอเรียกคุณลุงด้วยอีกคนนะครับ :p

16. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ได้อ่านอย่างจุใจเลย ขอบคุณมากครับ แต่ก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

17. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ผมขอเรียกคุณลุงอีกคนนะครับ
    ผมเป็นคยต่างจังหวัดไกลๆๆ เวลาลุงเล่าเรื่องเก่าๆแล้วนึกถึงบ้านทุกทีครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

18. Norragate

จะรอติดตามอ่านต่อไปนะครับคุณลุง.....เวลาได้อ่านเรื่องราวเก่าๆสมัยเก่าของคุณลุงทำให้ผมอดคิดถึงเรื่องราวของก๋งของผมที่เคยเล่าให้ฟังสมัยท่านยังมีชีวิตอยู่ครับ...เพราะท่านก็เคยใช้ชีวิตอยู่ที่กทม.ตั้งแต่ท่านเกิดเมื่อ พ.ศ. 2468 ครับ...ดูแลสุขภาพนะครับคุณลุง....นั่งพิมพ์นานๆก็พักเมื่อยบ้างนะคร้าบบบ (^_^)..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2010
  19. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วเพลินดี มีสาระครับ ^^

20. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สนุกครับคุณลุง เหมือนนั่งรออ่านการ์ตูนรายสัปดาห์เลยครับ

อ้อ ผมขอถามหน่อยครับ เรื่อง 'ทหารผี' นี่ยังไงแน่ครับ ไม่ใช่ไม่เข้าใจ แต่ผมเคยอ่านหนังสือพระเครื่องหลายเล่ม เดี๋ยวก็ว่า พระของหลวงพ่อองค์นั้น องค์นี้ สร้างประสบการณ์จนฝรั่งมันร้อง โอ้มายก๊อด จนเรียกกันว่าทหารไทยเป็นทหารผีกันเป็นแถวๆ ผมล่ะ งงๆจริงๆ สรุปใครเป็นเจ้าตำหรับนี้เนี่ย ที่ถามเพราะว่าบางทีคนเขียนอาจจะนั่งเทียนเขียนเอา กะว่าจะดันหลวงพ่อองค์ที่ตัวเคารพ หรือเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ครับ ถามด้วยความบริสุทธิ์ใจเผื่อท่านอื่นด้วยครับ ผมว่าต้องมีคนอยากรู้แบบผมมั่งนะ อิอิ