ผลกรรมของการผิดคำสัญญา (มาร่วมถ่ายทอดประสบการณ์ หรือบอกเล่าเหตุการณ์คนใกล้ตัว)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ลักค์, 14 กรกฎาคม 2011.

1. ลักค์

ลักค์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    มีคนรู้จักคนหนึ่ง ไขว่่คว้าหารักแท้มาตลอด ชอบให้คำสัญญาแต่ไม่เคยทำได้

คนแรก เป็นแฟนน่ารักมาก และเขาก็รักมาก ตั้งใจที่จะหยุดที่คนนี้ และสัญญาว่าจะรักคนเดียวและตลอดแต่ต้องเลิก เพราะเขาไม่แน่ใจตัวเองช่วงหนึ่ง จึงได้เผลอใจกับคนใกล้ตัวที่เป็นเพื่อนสนิทที่เคยสัญญาว่าจะไม่ทำอะไรกับคนนี้แบบผู้หญิงทั่วไป แต่ก็เพราะความใกล้กันเกินไป เขาใช้กำลัง และได้ให้คำสัญญาว่าถ้าเปนของเขาจะถนอมและดูแล อยู่กับเธอคนนั้น แต่เพราะรักแฟนจึงได้หยุดโดยการทำร้ายจิตใจ ด้วยการไปมีความสัมพันธ์กับเพื่อนของคนที่ 2 จนความสัมพันธ์แตกแยกจนยากจะกลับมาเป็นเพื่อน
    (ภายหลังเพื่อนของเพื่อนคนนี้หาใครมาจริงจังด้วยไม่ได้เลย ทั้งที่มีคนมาชอบเขาเยอะมาก)

ความแตกไปถึงหูแฟน แฟนรับไม่ได้จึงเลิกกับผู้ชายคนนี้ แบบไม่ถอยกลับและรับความสัมพันธ์กับคนอื่น

ส่วนผู้ชายคนนั้น ถึงจะเสียใจมากแต่ก็ได้เปิดตัวแฟนใหม่ทันที (แปลกใจมากแต่คงแอบคบตอนไปเรียนต่างประเทศ)

ตอนนี้เขาตั้งใจที่จะแต่งงาน แต่ได้มารับรู้ภายหลังว่า เพื่อนสนิทที่เขาข่มเหง ได้ท้องและแท้ง พยายามฆ่าตัวตาย(ไม่ตายนะคะ) เพื่อนคนนี้ยอมคุยเพื่อบอกกล่าวเรื่องราวทั้งหมดให้เขาฟังก่อนที่เขาจะแต่งงานเพื่อให้เขาได้ทำบุญให้เด็กที่เสียไป และปฎิเสธที่จะกลับมาเป็นเพื่อน

ผู้หญิงที่กำลังจะแต่งงานนั้น แรกเริ่มไม่ได้รัก แต่เพราะช่วยเหลือเกื้อกูลและคบเป็นแฟนเพราะไม่เหลือใครและเจ็บปวดกับเรื่องที่เกิดขึ้น จึงตั้งใจจะแต่งงาน ดูแลตลอดไป แต่ยังไม่สามารถแต่งได้เพราะ ไม่มีเงินแต่ง...

เพื่อนๆ คิดว่าผลกรรมของเขาจะเป็นอย่างไรต่อไป หรือน่าจะเป็นอย่างไร หรือใครมีตัวอย่างชีวิตของการผิดสัญญา เชิญมาเล่าให้ฟังเป็นอุทาหรณ์กันนะคะ

2. tokjai

tokjai สมาชิกใหม่

อ่านแล้ว งง ๆ นะครับ แต่ก็พอจับใจความได้ ขอสรุปว่าสัญญาไม่เที่ยงครับ อย่ายึดติดอะไรมากนัก บางทีเรายังผิดสัญญาที่ให้ไว้กับตัวเองเลยครับ ประสาอะไรกับลมปากของคนอื่นล่ะครับ
    ถ้าผิดพลาด (ผิดหู) ต้องขออภัยด้วยนะครับ อนุโมทนาครับ

3. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

งง เหมือนกันค่ะไม่เข้าใจแต่ขอบคุณที่นำมาให้อ่านนะค่ะ