ผลกรรมของผู้นำประเทศต่างๆในอดีตเป็นไปในแนวทางไหนครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย snoom, 12 มิถุนายน 2019.

1. snoom

snoom สมาชิกใหม่

12 มิถุนายน 2019
    มีข้อสงสัยครับ ในเรื่องกฏแห่งกรรมครับ คือ บรรดาผู้นำเผ่า เจ้าเมือง ผู้นำประเทศสมัยโบราณที่มีการยกทัพไปฆ่าฟันเพื่อขยายอนาเขตหรือยึดเมืองอื่น (ไม่รวมกรณีที่ปกป้องการบุกรุกนะครับ ในที่นี้เอาเฉพาะพวกที่ยกไปบุกรุกคนอื่น) บางคนก็สั่งด้วยลงมือฆ่าเองด้วย หรือบางคนสั่งให้บริวารฆ่า อยากทราบว่าผลกรรมของผู้นำเหล่านี้ จะเป็นไปในแนวทางไหนครับ เพราะสมัยก่อนชนชั้นผู้นำนี่ถือเป็นคนมีบุญ เป็นสมมุติเทพ หากทำกรรมหนักเขาจะยังมีชาติหน้าที่ดีเหมือนเดิมไหมครับ