ผัดเขียวหวานมะพร้าวอ่อน(สูตรเจ)

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย ~wilaiwan~, 7 ตุลาคม 2010.

1. ~wilaiwan~

~wilaiwan~ Active Member

21 กรกฎาคม 2010

เทศกาลกินเจก็กำลังมาถึงแล้วนะคะ วันนี้เอาผัดเขียวหวานสูตรเจมาฝาก ใช้น้ำพริกแกงเขียวหวานผัดกับเครื่องปรุงแกงเขียวหวาน แต่ไม่ใส่กะทินะคะ..เราใช้มะพร้าวอ่อนแทน..ใช้ทั้งน้ำและเนื้อมะพร้าว ทำให้เมนูนี้มีรสหวานแบบธรรมชาติจากมะพร้าวอ่อน และหอมเป็นพิเศษค่ะ

ส่วนผสมที่ต้องใช้ก็มี น้ำพริกแกงเขียวหวานเจ เห็ดเออรินจิ เห็ดเข็มทอง มะเขือเปราะ มะเขือพวง พริกชีฟ้าแดง ถั่วฝักยาว ใบโหระพา

แล้วก็ขาดไม่ได้เลยคือน้ามะพร้าวอ่อน ซื้อมาเป็นลูกแล้วมาแกะเนื้อเอาเอง หากซื้อเป็นแบบที่เค้าแกะไว้แล้วไม่แน่ใจว่าเป็นน้ำมะพร้าวบริสุทธิ์หรือไม่ บางร้านก็มีส่วนผสมของน้ำตาลด้วย ไม่หอมอีกต่างหาก จานนี้ใช้ 1 ลูก กำลังพอดีค่ะ

ส่วนผสมต่างๆ เตรียมไว้ให้พร้อม มะเขือเปราะหั่นสี่ พริกชีฟ้าแดงซอย โหระพาเด็ดใบ ถั่วฝักยาวหั่นเป็นท่อนๆ ขนาดประมาณ 2 นิ้ว มะเขือพวงก็เด็ดก้านออก ส่วนเห็นเออรินจิก็หั่นเป็นิ้นพอดีคำ เห็ดเข็มทองตััดส่วนที่เท้าเห็ดออกล้างน้ำให้สะอาด พักไว้ เริ่มทำโดยคั่วเห็ดเออรินจิให้เหลืองหอมก่อน ใช้ไฟปานกลาง และใส่น้ำมันนิดหน่อย

พอเห็ดได้ที่ก็ใส่พริกแกงเขียวหวานเจลงไปผัดให้เข้ากัน

จากนั้นก็ใส่มะเขือเปราะ และมะเขือพวงตามลงไปผัดให้เครื่องแกงผสมเข้ากัน
    และก็ใส่น้ำมะร้าวอ่อนพร้อมเนื้อมะพร้าวอ่อนลงไป ปรุงรสในขั้นตอนนี้ด้วยเกลือป่น ซีอิ้วขาว อย่าเพิ่งใส่น้ำตาลนะคะ รอชิมรสก่อน..น้ำมะพร้าวหวานอยู่บ้างแล้ว ปิดฝาไว้ปล่อยให้เดือด

รอจนมะเขือสุก น้ำจะเริ่มงวดพอดีใส่เห็ดเข็มทองและถั่วฝักยาวลงไป ผัดให้สุกขั้นตอนนี้เติมซอสเห็ดหอมนิดหน่อย ชิมรสตามชอบค่ะ หลังได้รสที่ถูกปากแล้วก็ใส่ใบโหระพาในขั้นตอนสุดท้าย ผัดให้พอสลดสีจะยังเขียวสดน่าทาน ปิดไฟ และจัดเสริฟได้เลยค่ะ

ได้อาหารไทย ส่วนผสมจากธรรมชาติ..อร่อยๆ อีกเมนูแล้วค่ะ
    ...
    ....ติดตามเมนูอื่นๆ ได้ที่นี่ update ทุกวันค่ะ...:cool:
    >>>...vegetarian-mystyle...<<<