ผีอำคือความผิดปกติของบางส่วนของร่ายกายขณะนอนหรือผีอำจริงๆ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mackenfy, 23 กุมภาพันธ์ 2011.

1. mackenfy

mackenfy สมาชิกใหม่

ผมอยากรู้จริงๆครับในกรณีของผมไม่รู้ว่าจะเรียกว่าผีอำดีหรือเปล่า

คือ ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยมีอาการผีอำเลย เห็นมีคนพูดถึงกันเยอะแยะว่าโดนผีอำ แต่ผมก็ไม่เคยรู้จักว่ามันเป็นยังไง จนกระทั่งประมาณ 5-6 ปีก่อน ผมก็เลยรู้ว่ามันเป้นยังไงเพราะเกิดกับตัวเองครังแรก แล้วหลังจากนั้นก็เป้นมาเรื่อยๆแต่คิดมาตลอดว่าเป็นเพราะความผิดปกติของร่าง กายในขณะนั้นทำให้ไม่สามารถขยับตัวได้

จนกระทั่งเข้ามาทางธรรมนี่ ล่ะครับ แล้วได้อ่านหลากหลายเรื่องราวเกี่ยวกับการเห้นนั่นเห็นนี่ แล้วมันลักษณะคล้ายๆกับผม ผมก็เลยสงสัยว่าตกลงผมโดนผีอำจริงๆ หรือว่ามันเป้นความผิดปกติของร่างกาย ใครพอรู้บอกผมด้วยครับ

ขอ เล่าถึงอาการนะครับ มันจะเป้นเกือบทุกครั้งที่ผมนอนดึกกว่าปกติ เช่นถ้าปกติช่วงนั้นผมนอน 5 ทุ่ม ถ้ามีวันไหนผมนอนตี 2-3 และรู้สึกได้ว่าวันนั้นจะเหนื่อยกว่าวันปกติก่อนเข้านอน มันจะเกิดครับ

อาการ คือ เมื่อเราเริ่มเคลิ้มใกล้หลับแล้วหลังจากนั้นก็หลับ ซักพักจะรูู้สึกตัวว่าเราตื่นและเห็นภาพในขณะนั้นทั้งๆที่ยังหลับตาอยู่ สมมติก่อนหลับเรานอนตะแคงจะเห็นตู้เสื้อผ้า ตอนนั้นก็จะเห็นตู้เสื้อผ้าแบบมืดๆลางๆเหมือนตอนเราเห้นจริงขณะตื่นแต่แบบ ปิดไฟนะครับ แต่ถ้าพยายามหลับตาให้มากกว่าเดิมมันก้จะมองไม่เห้น แต่ถ้าลืมตาอีกก็จะเห็น แบบเปิดขึ้นอีกนิดๆ ประมาณหรี่ตาแบบคนกลัวเวลาเห้นภาพน่ากลัวอะครับ ก็จะเห้นแบบเดิม แต่เห้นชัดๆยังกับไม่ได้หรี่ตานะครับ ซึ่งขณะที่เกิดเรายัง "หลับ" อยู่นะครับ ไม่เพียงแค่นั้น ความรู้สึกตอนนั้นมันจะเป้นแบบวังเวงๆ กลัวๆ เหมือนกำลังจะมีผีมาหลอก และหายใจไม่ทั่วท้อง เหมือนหายใจไม่ออก และที่สำคัญกระดุกกระติกตัวไม่ได้ ลืมตามาก็เจอภาพตำแหน่งเดิมแบบหลอนๆอีก

สิ่ง ที่ผมทำให้หายจากตรงนั้นคือพยายามรวบรวมแรงแล้วฮึดกระตุกตัวเองให้แรงที่สุด เท่าที่จะทำได้แล้วจะตื่น บ้างก้ทำได้ครั้งแรก บ้างก็หลายครั้งกว่าจะกระตุกตัวให้ตัวเองตื่นจากภวังค์ความน่ากลัวนั้นได้ และเมื่อตื่นแล้วภาพที่เห้นก็คือภาพเดิมที่เราเห้นตอนผีอำ แต่ว่าจะเป้นคนละบรรยากาศ คือจะไม่วังเวงน่ากลัวเหมือนตอนอยู่ในภวังค์ เปรียบได้กับว่าตอนโดนผีอำจะอยู่ที่เดิมแต่อีกภพนึงที่น่ากลัวยังไงยังงั้น เพราะเห้นภาพเหมือนตอนเราลืมตาแต่น่ากลัว เราจะรู้สึกกลัว แต่พอตื่นมาจะหายกลัวแล้วนะครับ

ที่สำคัญ สมมติว่าเราหลับแล้วหลุดไปในภวังค์น่ากลัวนี้แล้ว แล้วเรากระตุกตัวเองให้สะดุ้งตื่น พอเราตื่นแล้วจะรู้ตัวเองได้ว่าตอนนั้นจะเพลียและยังง่วง สามารถนอนหลับต่อได้เลยไปในทันที และเมื่อใดที่นอนต่อไปเลยทันทีพอหลับไปแล้วก้จะเข้าภวังค์เดิมอีก ก็ต้องกระตุกตัวเองให้สะดุ้งตื่นใหม่อีกครั้ง จนครั้งหลังๆผมชิน ทุกครังที่เกิดผมต้องลุกขึ้นมาเดินให้หายง่วงแล้วลงไปนอนต่อ บางทีก็แค่เปลี่ยนท่านอนแล้วนอนต่อ แต่การเปลี่ยนท่านอนบางครั้งก็เป็นเหมือนเดิมอีก หลังๆเลยต้องให้ตื่นจริงๆแล้วค่อยหลับอีกถึงจะไม่เกิดอีกในคืนนั้น เหมือนกับว่าเป้นแล้วกระตุกตัวเองให้สะดุ้งแล้ว เราต้องทำตัวเองให้หายง่วงก่อนค่อยนอนต่อได้ถึงจะไม่เข้าภวังค์เดิม แต่ถ้าตื่นมาแล้วแค่พลิกตัวลุกนั่งแต่ยังงัวเงียอยู่ อันนี้มีสิทธิ์หลับแล้วเป้นอีกแทบทุกครั้ง

และอาการในขณะที่เป็นก็จะ รู้สึกตัวตลอดว่ากำลังเป้นอาการผีอำ ถึงแม้ว่าหลับอยู่ก้ตาม เหมือนกับเรามีสติอยู่ขณะนั้น ทุกครั้งที่เกิดจะไม่เหมือนกับตอนตื่นอยู่แล้วกระดุกกระดิกไม่ได้แล้วพยายาม กระตุกตัวเอง แต่ทุกครั้งที่เกิดจะเหมือนกับเกิดในความฝัน แต่ไม่ใช่การฝันเพราะรู้สึกตัวตลอดเวลา และไม่ใช่การตื่น งงมั้ยอะครับ ช่วงหลังๆพอเคลิ้มหลับแล้วความวังเวงเริ่มเข้ามาผมก็จะรีบกระตุกตัวก่อนเลย ก่อนที่ัจะเข้าไปในภวังคฺนั้น เพราะถ้าเข้าไปแล้วมันกระตุกตัวให่ตื่นยากมาก แต่เมื่อแค่เริ่มรู้สึกว่ากำลังจะเข้าไปภวังค์นั้นแล้ว(เพราะความรู้สึกถึง ความน่ากลัวเริ่มมา)แล้วเริ่มกระตุกตัวเลย จะกระตุกให้ตื่นง่ายกว่ามาก

ช่วง ที่เกิดคือช่วงที่ไม่เคยสวดมนต์เลยนะครับ แต่ปีที่ผ่านมายังไม่เคยเป้นแบบนี้อีกเลย ตอนนั้นที่ผมคิดคือร่างกายเราเพลียมาก เวลานอนเหมือนกับร่ายกายมันอ่อนล้า กระดุกกระดิกตัวไม่ได้ แต่จิตเรามันตื่นไง มันก็เลยไม่สัมพันธ์กัน แล้วคิดว่าพอร่างกายมันเป้นแบบนี้ ระบบการหายใจของเราเลยล้มเหลวชั่วขณะหรือเปล่า ตอนนั้นเลยหายใจลำบากเหมือนหายใจไม่ออก แล้วความน่ากลัว การมองเห้น อะไรต่างๆก็เลยเกิดจากสภาพร่างกายที่ล้าส่งผลไปหาจิตใจให้คิดอะไรก็ได้ที่ทำ ให้เราต้องทำให้ตัวเองตื่นเพื่อตะบบต่างๆจะได้ไม่ล้มเหลว อันนี้ผมก็อ่านจากที่ต่างๆในทางวิทยาศาสตร์ แล้วคิดวิเคราะห์ไปเอง แต่ก็งงว่าทำไมทุกครั้งที่เป้นจะเป้นอาการเดิมๆคือมองเห็นภาพ ณ ตำแหน่งขณะนอนแล้วรู้สึกถึงความน่ากลัว วังเวง เหมือนกับเราลืมตาได้อย่างเดียว แต่ขยับตัวไม่ได้อะไรอย่างนั้น

แต่ พอมาอ่านเรื่องลี้ลับ เรื่องน่ากลัวต่างๆมันมีคนที่เค้าเห็น แล้วอาการคล้ายผมเลย ผมก็เลยสงสัยว่าตกลงที่ผมมีอาการผีอำนี่เกิดจาก ร่างกาย หรือผีอำจริงๆ และใึีครที่เคยโดนผีอำมาบอกผมได้ไหมว่าอาการแบบเดียวกันเหรือเปล่า เห็นเล่าแต่ว่ากระดุกกระดิกตัวไม่ได้ แต่ผมอยากรู้ว่าอาการที่อยู้ในภวังค์ที่น่ากลัวแบบผมเกิดตอนผีอำหรือเปล่้า ครับ

2. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

อาการผีอำเป็นเครื่องบอกว่า ร่างกายไม่ใช่เรา มีอีกกายซ้อนอยู่ในกายเนื้อน่ะครับ จากประสปการณ์ผม ผมมักฝึกกรรมฐานเวลาก่อนนอน จึงมักรู้เห็นว่ากายฝันออกไปเมื่อเวลาไหน จึงต้องพยายามเข้าใจมันอย่างมากว่า มันคือกายละเอียดหรืออย่างไร
    บางครั้งมันก็หลอกเราอย่างจัง เนื่องด้วยจิตรับรู้มีกำลังไม่มากพอ หันไปที่เตียงก็มัวเต็มที ข้าวของเครื่องใช้มีไม่ครบ ขาดๆเกินๆ
    แต่ที่เป็นอย่างอื่นมาก็มีนะครับ พูดคุยกับผมมาแล้ว ฉะนั้นต้องพิจารณาให้มาก ด้วยการฝึกสติแบบ สติปัฎฐาน และอนาปนสติ