ผู้ชายที่โมโหแล้วทำร้ายร่างกายผู้หญิงขนาดเจ็บเจียนตาย แบบนี้ถือว่ามี ธรรมะอยู่ในใจ หรือป่าวคะ..?

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 6 มกราคม 2009.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ผู้ชายที่โมโหแล้วทำร้ายร่างกายผู้หญิงขนาดเจ็บเจียนตาย แบบนี้ถือว่ามี ธรรมะอยู่ในใจ หร

ผู้ชายลักษณะนี้ถือว่า เปนผู้ที่มีธรรมะ หรือ ศีลธรรม ในตัวเอง หรือป่าวคะ..?

2. rinnn

เราเป็นเพื่อนลินนะ ตอนนี้ลินนอนรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลค่ะ เลยตั้งกระทู้ถามผู้รู้ในเวปที่ลินเข้าคือเวปพลังจิตเนี่ยดูค่ะ คือบอกตรงๆ สงสารลินที่นอนรักษาอยู่ที่ รพ.ค่ะ ไม่เคยคิดว่าเพื่อนเราจะโดนผู้ชายในคราบคนมีศีลธรรม มีธรรมะ ทำร้ายเอาขนาดนี้ เห็นเพื่อนแล้วสงสารจริงๆ

3. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ;aa25 ไม่รู้นะว่าหมายถึงใคร

ยังไง ขอให้หายดีนะคะ

4. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    เออ..ผู้ชายแบบนี้อ่ะ ต้องส่งมาอยู่อเมกา ติดคุกยาวเลยแหละ อิๆ

5. หนองสะลาบ

หนองสะลาบ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    เหตุลึกๆเราไม่ทราบที่มาที่ไปเราจะตัดสินที่ผลอย่างเดียวไม่ได้ แต่แถวบ้านเขาเรียกผู้ชายอย่างนี้ว่า I ถ่อย

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวน้องรินน์ของเราเป็นอย่างไรบ้าง น้องรินน์อยู่ที่โรงพยาบาลไหน นี่ยายเพิ่งเล่าเรื่องคนในหมู่บ้านโดนผัวแทงตายมานะคะเนี่ย

เป็นห่วงน้องรินน์นะคะ ฝากความเป็นห่วงจากเราไปบอกน้องเขาด้วยนะคะ

ยายรู้จักผู้ชายที่ชอบบอกรักผู้หญิงสุดตัวสุดหัวใจ แต่เมื่อไม่ได้ดั่งใจ หรือกลัวตีจากก็ลงไม้ลงมือ

รู้ไหมคะว่าตำรวจเขาไม่ค่อยสนใจหรอกค่ะ รอให้ตายก่อนค่อยเอามาเป็ฯเรื่องเด่นเย็นนี้

ยายผีป่าเคยทำให้มันเข็ดค่ะ แต่บอกไม่ได้ เดี๋ยวคนด่าว่าโหด!

คนพวกนี้จะกล้าแต่กับผู้หญิง(แฟน)และเด็กค่ะ ถ้าเจอคนกล้ากว่าขู่รับรองว่าหมดลายค่ะ

น้องรินน์มีใครกล้าทำกับเขาคืนไหมคะ

มีพี่ชายน้องชายไหม

หวังว่าคงไม่ใจอ่อนให้เขายามเขาทำมาตีหน้าตายนะคะว่า

ที่ทำไปเพราะว่ารักนะเด็กโง่!

7. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    เป็นห่วงด้วยน่ะครับ

8. แง็บ_แง็บ

แง็บ_แง็บ Active Member

อย่างนี้เค้าเรียกว่า...... (ไม่มีคำบรรยาย)เห็นผู้หญิงเป็นกระสอบทรายย เห็นว่าผู้หญิงไม่ใช่มนุษย์ มีธรรมะแต่ปากไม่เคยนำมาปฏิบัติ ยกตัวเองเข้าสู่กระแสธรรมะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2009
  9. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยเห็นผู้ชายที่มีศีลธรรมหรือธรรมะในใจตบตีผู้หญิง นอกเสียจากว่าผู้ชายคนนั้นเข้าจะเข้าไม่ถึงธรรมที่แท้จริง แค่สวดมนต์ไหว้พระก็นึกว่าตัวเองเป็นคนบรรลุแล้วเรียกว่าตัวเองเป็นผู้ที่ประเสริฐ ผู้ชายแบบนี้ก็เหมือนว่าเขายังไม่ได้ลด ละ เลิก กิเลสได้ทั้งหมด ถึงเวลาก็มาทำร้ายร่างกายผู้หญิง หรืออาจจะเป็นพวกซาดิสท์ก็ได้

เคยเห็นแต่พวกถ่อยๆ พวกขี้เหล้าเมายานะที่ตบตีผู้หญิง เคยเห็นมาจะๆ แต่อย่างงั้นเราว่าเขาไม่ได้เพราะคนมันอวิชชา กินเหล้าเป็นอาชีพ ไม่ได้อะไรดั่งใจก็ตบก็ตี แต่หากว่าผู้ชายมีศีล มีธรรมแล้วยังทำอย่างงี้อยู่ ก็ขอโทษเถอะ เลวยิ่งกว่าพวกถ่อยอีกนะ แล้วการที่เรายอมให้ผู้ชายตบตีได้แม้ทีแรก ก็จะมีครั้งหลังๆตามมา ด้วยความเคยชิน ทางที่ดีอย่าให้ตีเราได้เลยดีที่สุด หรือตีก็ตีได้ครั้งเดียวแล้วให้จบเด็ดขาดไปเลย

แต่ก็ไม่รู้นะว่าคนที่มีศีลธรรม ที่เขาทำอย่างงั้นเป็นเพราะเขามีอารมณ์โมโหไรสุดๆหรือป่าวเราก็ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วยค่ะ เพราะบางทีจะโทษผู้ชายฝ่ายเดียวก็ไม่ได้ ต้องดูเหตุผลอื่นๆประกอบด้วย เพราะผู้หญิงบางคนเขาก็ทำตัวให้น่าโดนก็มีนะค่ะ เราไม่พูดเข้าข้างใครค่ะ พูดกันเป็นกลางๆเอาเหตุผลมาพูด เราเคยเห็นผู้หญิงด่าถึงโคตรเง่าผู้ชาย มีชู้ มีกิ๊ก กินเหล้าเที่ยว วันๆเอาแต่แต่งตัวงานบ้านไม่สนใจ ก็สมควรโดนบ้าง แต่ถ้าคุณรินท์ไม่ได้ทำผิดอะไรแล้วอยู่ๆก็โดน อย่างงี้ก็น่าเห็นใจมากค่ะ แล้วผู้ชายควรถูกประนามจริงๆ

10. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณ rinnn หายเจ็บเร็ว ๆ นะคะ

11. บุตรสา

บุตรสา เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    ทำร้ายผู้หญิง?[​IMG]
    ผมรับไม่ค่อยได้นะครับ สำหรับผู้ชายที่ทำร้ายร่างกายผู้หญิง[​IMG]

ไปเรียกเขามาต่อยกับผมดีกว่า[​IMG]

พอดีช่วงนี้กระเหี้ยนกระหือรืออยู่พอดี[​IMG] พ่อจะใส่ไม่ยั้งเลยคอยดู[​IMG]

คุณ rinnn หายไวๆนะครับ แล้วรีบปฏิบัติให้ถึงที่สุดแห่งทุกข์ หนีไปอยู่นิพพานให้สบายใจดีกว่า[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2009
  12. ทีมชุมพร

ทีมชุมพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้หายดีนะครับ ผู้ชายที่ดีเขาไม่ทำร้ายคนเพศเดียวกับแม่ บุญจงรักษาคุณพระจงคุ้มครอง

13. Nexu

Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    แบบนี้เรียกว่า ไม่มีสติ ดีกว่า (ไม่ขอพูดแรงๆ) คนเรามันจะโกรธหรือโมโหกัน คงไม่ต้องถึงขั้นลงไม้ลงมือ ขนาดนั้นนิ
    ผู้หญิงตัวเล็กๆจะไปสู้ผู้ชายได้ไง ทำลงไปได้ยังไงนะ

ขอให้หายเจ็บเร็วๆนะครับ

14. NooF

NooF เป็นที่รู้จักกันดี

แค่ ศีล 5 ก็มีไม่ครบแล้ว :)
    การตัดสินใครสักคนว่ามีศีลธรรมรึเปล่า ต้องใช้เวลาครับ

บางคนบอกตัวเองมีศีล พอโดนคนด่าเข้า ก็ไปตีไปด่าเค้ากลับ ศีลหายเลย รักษาไม่ได้
    ไม่มี อุเบกขาบารมี ไม่มีขันติบารมี แพ้มารเรียบร้อย

ขอให้หายไวๆนะครับ แล้วก้ขอให้หลุดจากบ่วงกรรมนี้โดยเร็วครับ

15. subper

subper สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2008
    เพื่อนของผมก็โดนมาแบบนี้เหมือนกันครับ แฟนเก่าเป็นคนธรรมะ ธรรมโม อยู่ต่อหน้าคนอื่นทำดีต่อเขาแต่ลับหลังชอบทำร้ายและดุด่าเพื่อนผม ปัจจุบันเลิกแล้วแต่ยังตามมาราวีอยู่มีวิธีแก้ไขปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ ได้โปรดเพื่อนผมจะแย่แล้ว

16. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ให้อภัยเขาเหอะครับถ้าเป็นได้ ซักวันกรรมจะไปหาเขาเองโดยที่เราไม่ต้องทําอะไรเลยเเ้ม้เเต่การเเช่ง

17. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

ยังงัย....ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆ ผู้ชายก็ไม่ควรทำร้ายผู้หญิง น่ะ ครับ[​IMG]

เพราะยังงัยเสียผู้หญิงก็สู้ผู้ชายไม่ได้อยู่วันยังค่ำ นะครับ
    จะโกรธหรือด่าทออะไรกัน ก็ให้บอกเลิกกันไปดีๆ เสียดีกว่า ไม่จำเป็นต้องลงไม้ลงมือกัน ผู้หญิงเจ็บตัวปล่าวๆไม่มีอะไรดีขึ้น

[​IMG] ผู้ชายทำร้ายผู้หญิง น่าจะถูกประนามมากที่สุด [​IMG]

ยิ่งเป็นสามี-ภรรยา กัน นี่ไม่เคยคิดถึงวันชื่น-คืนสุข กันบ้างเลยหรืออย่างไร

โกรธกันจริงๆ ก็พูดกันดีๆ แล้วแยกทาง ต่างคนต่างเดินดีกว่า ครับ

;aa14;aa13;aa12

18. rinnn

ลินฝากเรามาขอบคุณทุกข้อความค่ะ แต่ตอนนี้ลินเข้าโรงพยาบาลอีกแล้วคุณหมอกะลังดูแลอย่างใกล้ชิดค่ะเพราะลินอาเจียนตลอด แล้วปวดหัวทั้งวันค่ะ เกรงว่าสมองบวมมาก อีกอย่างลินไม่พูดอะไรเลย นิ่งมาก เฮ้อ เราเกลียดคนเลวคนนั้นที่มันทำเพื่อนเราที่สุด ยังไงก็ตามขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ

19. ภัทรอังคาร

ขอให้คุณลินหายไวไวนะค่ะ ขออย่าให้เธอเป็นอะไรมากเลย คิดว่าใช้เวรใช้กรรม อยากผูกพยาบาทนะค่ะ เดี๋ยวจะมาเป็นกรรมกันอีกไม่รู้จบ อภัยทานคือประเสริฐสุดแล้ว ขอให้คุณพระคุ้มครองคุณลินค่ะ

20. ภัทรอังคาร

เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ Nirvana ค่ะอย่างมากค่ะ กล่าวไว้ถูกแล้ว ดีแล้ว คนเราโตๆกันแล้ว ปัญญาชน ควรคุยกันด้วยเหตุและผล ไม่ใช่ใช้ความรุนแรง ผู้หญิงคือเพศแม่ อย่างน้อยจะทำผู้หญิงก็ขอให้คิดถึงแม่ตัวเองก่อน อยู่ด้วยกันไม่ได้ก็เลิกกันไป ไม่ใช่อยู่ด้วยกันไม่ได้ก็มาตบตี หรือยิงหัวทิ้ง เห็นแล้วเศร้าแทน