ผู้ตาย ตายแล้ว 49 วันยังกลับมาอยู่บ้านจริงหรือ ถ้าธรรมเนียมจีนเป็นแบบนี้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย theseng99, 28 กรกฎาคม 2012.

1. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ตามธรรมเนียมจีน ผู้ตาย ตายแล้ว 49 วันยังกลับมาอยู่บ้านจริงหรือไม่ครับ ช่วงนี้จะยังทำบุญอะไรให้ได้อยู่

หรือว่าคนตายแล้วจะกลับมาบ้านได้ในกี่วันครับ

เท่าที่เข้าใจทางพุทธศาสนา ถ้าจิตหมองเห็นไฟ ก็ดิ่งนรกไปเลย ถ้าเห็นสวรรค์ก็ไปสวรรค์ ถ้าไม่เห็นอะไร ก็ตามบุญตามกรรม

2. MaximusDeximus

MaximusDeximus เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2012
    ผมเป็นคนจีนเหมือนกัน แล้วในฐานะชาวพุทธผมบอกตามตรงประเพณีหลายอย่างไม่ถูกต้องตามหลักศาสนาพูทธ เช่น ไหว้บรรพบุรุษก็เอาเหล้ามาไหว้ ที่บ้านผมเองผมให้เลิกหมดเลย หรือการเผากงเต๊กที่เดี๋ยวนี้มีการเผารถเผาบ้านโดยเชื่อว่าผู้ตายจะได้สิ่งที่เผาไป แต่การทำเหล่านี้ผู็ตายไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยครับ เราทำให้ถูกตามศาสนาของเราดีกว่า

เพราะฉะนั้น ความเชื่อกับความจริงมันคนละอย่างกัน สมมติชาวเกาะอาจจะเชื่อว่าโลกแบนมาตลอด แต่ความจริงคือโลกกลม

ผู้ตาย ตายแล้ว 49 วันยังกลับมาอยู่บ้านจริงหรือไม่ครับ >>> ไม่จริง ผู้ตาย ตายแล้วก็ไปเกิดตามกรรมนอกเสียจากไป"เกิด"เป็นเจ้าที่อยุ่ที่บ้านผู้ตายเอง [เป็นการเปลี่ยนภพภูมิแล้ว]

ช่วงนี้จะยังทำบุญอะไรให้ได้อยู่ >> ทำได้แน่นอนครับ ผลบูญที่อุทิศไปให้ผู้รับอาจส่งผลทันทีหรือไม่ก็ได้อยู่ที่ภพภูมิที่ผู้รับไปเกิด เช่น หากเป็นมหานรกทุกขุมบุญจะไปรอที่ยมโลกไม่ส่งผลทันทีเพราะยังส่งผลไม่ได้ แต่ก็ไม่หายไปไหนนะครับ

ผมอยากฝากให้คิดกันนะครับว่า การทำบุญ หรือทำดีนั้นคนที่ได้จริงๆและได้แน่ๆทุกครั้งที่ทำคือ "คนทำ" นะครับ อย่าลืมนะครับเราจะทำความดี"เพื่อ"อะไรก็แล้วแต่ ผู้ทำเป็นผู้ที่ได้มากที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2012
  3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ไม่มีใครรู้ต้องลองตายเอง จึงจะได้คำตอบที่แน่นอนที่สุด

4. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ถ้าบุญมาก และใจผ่องใสก็ไปสวรรค์ทันที
    ถ้าบาปมากและใจก็เศร้าหมองมากไปมหานรกทันที
    ถ้าบุญบาปไม่มา่กเท่าไหร่ ตอนตายใจก็ไม่ผ่องใสมากหรือเศร้าหมองมาก พวกนี้จะเร่ร่อนในโลกมนุษย์แต่ไม่เกิน 7 วัน ถ้าระหว่างนี้นึกถึงบุญออกหรือได้รับบุญก็ไปสวรรค์ได้
    แต่ถ้าใน 7 วันนึกบุญไม่ออก ก็จะมีเจ้าหน้าที่มารับไปยมโลกเพื่อฟังคำพิพากษาว่าจะส่งไปไหน
    49 วันแรกดวงวิญญาณจะคอยอยู่นอกประตูยมโลก หลังจากนั้นจะเข้าไปสู่ภายใน นอกประตูรับบุญง่ายกว่าเพราะน่ากลัวน้อยกว่าภายใน
    วันที่ 100 จะเป้นวันที่ฟังคำพิพากษาจากพญายมราชที่ดูแลยมโลกว่าจะส่งไปเกิดที่ไหน ถ้าส่งไปเกิดในภพที่รับบุญไม่ได้ก็หมดสิทธิ์ช่วยอีก
    ด้วยกฎเกณฑ์ดังกล่าวจึงจึงมีประเพณีทำบุญ 7 วัน 49 วันและ 100 วัน เจ็ดวันแรกช่วยง่าย พอ 49 วันแล้วช่วยยากขึ้น เกิน 100 วันหมดโอกาสช่วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2012