ผู้ที่หวังช่วยแค่พ่อแม่ให้ไปนิพพานจะเป็นผู้ปรารถนาแนวทางใด เพราะไม่ใช่พุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย theseng99, 2 กันยายน 2012.

1. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ผู้ที่ต้องการช่วยพ่อแม่ให้เข้าถึงนิพพาน จะเป็นผู้ปรารถนาแนวทางใด เพราะไม่ใช่ผู้หวังพุทธภูมิ

เช่น ต้องการบวชตลอดชีวิตเพื่อเข้าถึงนิพพานและต้องการช่วยเหลือพ่อแม่ที่มีบุญคุณให้ไปนิพพานด้วย จะถือเป็นแนวทางใดครับ พ่อแม่จากไปแล้ว

ไม่ใช่พุทธภูมิแน่นอนเพราะพุทธภูมิจะพาไปเท่าที่จะทำได้ทั้งหมด

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อันนี้ ผมตอบตามความเข้าใจนะครับ
    ความคิดของคุณดีแล้วครับ
    ขั้นตอนก็คือ คุณก็บำเพ็ญให้สำเร็จพระอรหันต์
    แล้วก็กลับมาโปรดพ่อแม่ให้ไปพระนิพพานครับ

ไม่จำเป็นต้องเป็นพระพุทธเจ้าครับ ดูได้จากพระอรหันต์องค์ต่างๆ
    ที่ท่านกลับมาโปรดลูกหลานบริวารของท่าน พ่อแม่ญาติมิตร
    สำคัญต้องมีความเกี่ยวเนื่อง คือ เคยทำบุญร่วมกันมาครับ เพราะมีนิสัย ความเชื่อเหมือนๆกันครับ

สรุปทำได้ครับ ขอให้ได้ไปพระนิพพานสมปรารถนาครับ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2012
  3. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    คือตามความเข้าใจของผมนะครับ พระอรหันต์ที่เข้านิพพานแล้วจะไม่มีความอยากอย่างแรงกล้าที่จะต้องยึดติดว่าต้องช่วยให้ได้ใช่ไหมครับ

แบบว่าถ้าช่วยได้ตามบุญตามกรรมเท่านั้น ตามตัวอย่างพระอรหันต์ท่านก่อนๆ ที่หากจะสงเคราะห์ได้ก็ขึ้นกับบุญวาสนาของคนที่จะรับเท่านั้น

อยากอ่านตัวอย่างพระอรหันต์ที่นิพพานไปแล้วยังมักจะมาช่วยคนที่เคยเกี่ยวเนื่องกันครับ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ตัวอย่างเช่น หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ไงครับ
    ท่านก็ตามๆช่วยลูกหลานท่านอยู่ครับ

ส่วนมากจะเป็นพุทธภูมิมาก่อนทั้งนั้นแหละครับ
    อันนี้ผมก็ไม่สามารถให้คำตอบได้อย่างชัดเจนหรอกนะครับ

มันอยู่ที่ตัวคุณนั่นแหละ ถึงตรงจุดนั้น จะยังทำตามที่คิดไว้ตอนนี้หรือเปล่าครับ เท่านั้นแหละครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2012
  5. Nuthsunti

Nuthsunti เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่ได้ศึกษามา พระอรหันต์ ท่านจะพยายามเต็มที่ ที่จะช่วยให้ พ่อแม่ในชาติสุดท้ายที่ท่านได้บันลุเป็นพระอรหันต์ โดยจะช่วยอย่างเต็มที่ เพื่อจะให้พ่อ แม่ ในชาติสุดท้าย ได้บันลุธรรมสูงสุดเท่าที่บารมีที่พ่อ แม่ ในชาติสุดท้าย สั่งสมมา

แต่อยากให้ข้อคิดเพิ่มเติมอีกว่า พระอรหันต์ ก่อนบันลุธรรม ท่านได้วิชาสาม ซึ่งวิชาที่ 1คือ
    ๑. บุพเพนิวาสานุสสติญาณ ระลึกชาติได้

สมมุติว่าท่าน ระลึกชาติกลับไป 500 ชาติ แล้วพบว่าใน 500 ชาติ นั้นท่านมี พ่อ แม่ อย่างละ 300 คน (รวม 600 คน) คุณคิดว่าท่านจะตาม ไปโปรด ทั้ง 600 คน นั้นทั้งหมดหรือเปล่า
    หากท่าน ระลึกชาติกลับไป แสน ชาติ พบว่าท่านมี พ่อ แม่ อย่างละ หลายหมื่นคน คุณคิดว่าท่านจะตาม ไปโปรด ทั้งหมดหรือเปล่า

6. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ถ้าหากเดินตามรอยพระพุทธเจ้าก็น่าจะถูกต้องที่สุดคือคุณต้องเดินไปล่วงหน้าให้ได้ก่อนเมื่อได้แล้ว ใกล้ถึงจุดหมายแล้วคุณก็น้อมดูว่าบิดารมารดาของคุณ เดินตามทันไหม๊จะเข้านิพพานพร้อมกันในชาติสุดท้ายนี้ของคุณไหม๊ เขามีภูมิวาสนาบารมีเข้าใจในพระธรรมมากน้อยแค่ไหน เจโตปริยะญาณ ของคุณตรวจดู หากตรวจดูแล้วมีความพร้อมหรือรู้ว่ายังขาดตรงนี้อยู่ก็ไปเติมเต็มให้ท่าน ก็สำเร็จตามที่คุณคิดได้

ปัญหาคือหากท่านตามหลังคุณไกลมาก คุณต้องคิดต่อว่าจะไปนิพพานก่อนแล้วค่อยมาโปรดหรือว่าจะขอไม่ไปนิพพานแต่จะอยู่ช่วยให้บารมีท่านเต็มแล้วไปพร้อมกัน อันนี้ก็อยู่ที่ท่านเลือกครับ ทำได้ทั้งนั้นครับ
    สุดท้ายจึงทำตนให้เป็นอริยะบุคคลก่อน แล้วค่อยใช้ปัญญาพิจารณาว่าจะเลือกทางไหนครับได้ทั้งนั้นไม่แปลกไม่ผิดครับ

7. patdorn

patdorn เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    แนวทางลูกดีครับ คนละเรื่องกับนิพพาน