ผู้รู้ช่วยตอบที

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย noitttt, 29 มีนาคม 2018.

1. noitttt

noitttt สมาชิกใหม่

คือผมเป็นคน สวดมนและทำสมาธิ ถือศีล5 อย่างต่อเนื่องมา2ปีแล้ว ถือศีล5 คนเรา ก้ยังมีเพสสัมพัน กับแฟนได้ แต่โดยส่วนมาก ผมไม่ค่อยมีอะไรกับแฟน นานมาก2-4เดือนถึงจะมีซักครั้ง แต่อยา่งว่าแหละครับเราเพิ่งเริ่มปฎิบัต มันก็มีความอยากเรื่องทางเพศบ้างอยู่บ้าง วันไหนที่ผมมั่วไนกามเรื่องทางเพศ ติดต่อกัน 2-3วันติดต่อกัน แล้ว นอนเกือบทุกครั้งกลางคืนจะฝันแบบกึ่งฝันกึ่งตื่น เห็นเพื่อนที่ตายไปแล้วบ้าง เห็น คนข้างๆบ้าน ที่เสียชีวิตไปแล้ว และเห็นสิ่งลี้ลับหลายอย่างบางทีได้ยินเสียพูดข้างหูก็มี เป็นเพราะอะไรครับ แต่ถ้าผม หยุดมั่วไนกาม เรื่องทางเพศ ซักพักก็ไม่มีอะไร ครับ ไม่ฝันมั่ว ไม่เจอสิ่งลี้ลับอะไรครับ ผู้รู้ชวยตอบหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2018
  2. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    อ่านแล้วงง ตกลงถือศีล5รึเปล่า

แปลว่าตอนที่มั่วและไม่ถือศีล จะฝันอะไรแย่ๆใช่มั้ย เห็นเฉพาะในฝันหรอ

รอท่านอื่นมาตอบ

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
  4. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    แล้วอยากรู้สิ่งใดนอกจากสิ่งที่พะวงอยู่คับ

5. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    อันนี้แฟน หรือเมียครับ ถ้าแฟน ศีล 5 มันก็ขาดแล้ว

ถ้าเมีย ศีลก็ครบ แต่อันอื่นละ ครบจริงรึเปล่า ถ้าจริง จะนอนกับเมีย วันละ 10 รอบเลย เล่นทุกท่า ศีล ยังสมบูรณ์

เริ่มที่ ศีล สมาธิ คือพื้นฐาน ขาด ตัวไหน ก็ไม่พ้น

6. noitttt

noitttt สมาชิกใหม่

เมีย ครับ

7. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    อาจจะตั่งใจ....จนเป็นสมาธิได้เหมือนกัน เลยทำให้พอรับอะไรๆได้บ้าง เหมือนพวกที่ฝึกกุลฑาสินี มั้งประมาณนี้ จะเป็นสัม รึ มิจฉา ก็ขึ้นกับตัวเอง ...

เดานะคะ

8. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    เมียแต่งแล้ว ดีมากๆ ครับ ศีลครบ อันที่คุณฝันร้ายนั้น คื อคุณไม่เข้าใจเอง คิดว่า การมีอะไรกับเมียคือ ผิดศีล 5 คุณจึง กระวนกระวายใจ และฝันร้าย

ปรับความคิดใหม่ พิจารณา ศีล 5 ใหม่ ทำความเข้าใจให้ชัดเจน ศีล 8 ยังไม่ต้องสนใจ

ศีล เป็นแค่เครื่องมือ ให้ จิตผ่อนคลาย ไม่เครียด จึงทำสมาธิได้ เพราะจิต ไม่กังวล ไม่เครียด

หาก คุณ ปรับจิตคุณได้ ยกตัวอย่าง ตอนสมัย ออเจ้า ผู้ชาย มีเมียได้ โขยงนึง ไม่ผิดเลย เมียก็ไม่ว่า จะมีอีหนูเพิ่มอีกก็ได้ ไม่ต้องบอกเมียด้วย เพราะ จิตของคนสมัย ออเจ้า คิดว่าไม่ผิด เข้า ฌาน ทะลุ ทะลวง

มาสมัย นี้ ลองมีเมีย สัก 2 คนสิ ไม่ต้องบอกเมียคนแรกด้วยนะ ตามความคิดคนสมัยนี้มันปลูกฝังมาอย่างนี้ มันจะคิดว่าผิดทั้นที จิตจะเครียด ฝังใจ ไม่สบายใจ นั้งไปสิ สมาธิ 2 วันก็ไม่ได้ เพราะ จิตมันยึดกับ อกุศล

แค่นั้นละครับ ศีลเป็นแค่ ตัวควบคุมให้จิต แจ่มใส เฉยๆ ปุถุชน ต้องมีศีล คลุม จึงจะสบายใจ แต่พระอริยะเจ้า จิตไม่สนใจหรอก ศีล นะ ท่าน กินเหล้า ยังไม่ผิดเลย เพราะจิตมันไม่ได้ยึดอกุศลอีกแล้ว แต่ท่านกินด้วยความ มีสติ เข้าสังคม เฉยๆ แค่นั้น เมาก็เมา ร่างกายไม่ใช่กุอยู่แล้ว กายเมา ใจไม่เมา เป็นไอ้หนุ่มหมัดเมา นั้นละครับ

คำอธิบายสำหรับคุณ

9. ปทุมมุต

ปทุมมุต ผมเป๋นใตร?

14 กรกฎาคม 2013
    เป็นธรรมดาเมถุนเป็นปฏิปักษ์กับสมาธิอยู่แล้ว เมื่อสมาธิตกสติก็อ่อนกุศลจิตก๋ถดถอยแล้วฝันไปเรื่อย และภพภูมิต่ำแทรกเข้าฝันได้