ผู้หญิง ตัดสินผู้ชายจากอะไร (ลับเฉพาะผู้ชายอ่าน)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ploy, 12 กุมภาพันธ์ 2005.

1. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE borderColor=#ffcc99 cellSpacing=0 cellPadding=8 width="95%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=links>
    ผู้หญิง ตัดสินผู้ชายจากอะไร (ลับเฉพาะผู้ชายอ่าน)

Carol Kauffman, Ph.D., ผู้บำบัดทางด้านความสัมพันธ์ และ psychology instructor ที่ Harvard medical school เริ่มต้นด้วยการกล่าวว่า"มีสิ่งดีๆที่สามารถจะเกิดขึ้นได้มากมาย ตั้งแต่วินาทีแรกที่คุณทั้ง 2 คน ได้เจอกัน," เริ่มตั้งแต่คุณมาตรงเวลา และใช้ทุกนาทีที่อยู่ด้วยกันอย่างมีค่าที่สุด แต่ทุกนาทีที่คุณคิดว่าคุ้มค่านั้น คู่ date ของคุณก็ใช้มันอย่างคุ้มค่าเช่นกัน มาดูสิครับ ว่าเธอพิจารณาอะไรบ้างตั้งแต่นัดครั้งแรกเป็นต้นไป

คุณดูเป็นยังไง

เขาจ้องมองเธอที่หน้าอกตลอดเวลา หรือเปล่า เขาเป็นคนที่มีอารมณ์ขันไม๊ หรือเป็นพวกที่ทำอะไรก็ดูแย่ไปหมด และเชื่อเถอะค่ะ เธอจะสังเกตทั้งหมดในสิ่งที่คุณเป็นตั้งแต่นัดแรกเลยละค่ะ

คุณเหมือนแฟนเก่าไม๊

เธอมักจะเปรียบเทียบทุกอย่าง กับคนรักที่ผ่านมาของเธอ "สิ่งที่ผู้หญิงต้องการ จะมีพื้นฐานมาจาก ประสบการณ์ของชีวิตคูที่ผ่านมาในอดีต ไม่ว่าจะเป็น ในทางที่ดี หรือว่าในทางที่ไม่ดี" Kauffman ให้คำแนะนำเอาไว้ว่า ดังนั้น เมื่อไหร่ก็ตามที่เธอพูดถึงแฟนเก่า ตั้งใจฟังให้ดีนะค่ะ

คุณยังฝังใจกับอดีตหรือเปล่า

เธอต้องการทั้งหมดของคุณ หัวใจทั้งดวงของคุณ ไม่เหลือที่ให้ไว้กับความรู้สึกที่ผ่านมาในอดีต

รู้จักพูดและรู้จักฟัง (มากกว่าพูด)

แม้ว่าตามปกติแล้ว ผู้หญิงจะเป็นคนที่พูดมากกว่า ร้อยละ 80 ของบทสนทนาระหว่างคุณกับเธอ ดังนั้นพยายามให้แน่ใจนะครับ ว่าร้อยละ 20 ที่คุณมีโอกาสได้พุดนั้น มีสาระสำคัญ โดยเฉพาะกับความสัมพันธ์ของคุณ

ความใจกว้าง

ผู้หญิงนะครับมีความสามารถพิเศษในการที่จะโยงเรื่องหนึ่ง ไปสู่อีกเรื่องหนึ่ง เช่นการที่คุณให้ tip และ การพนันว่าแมวจะจมน้ำตายหรือเปล่า ไปสู่การสัดว่าคุณเป็นคนที่มีจิตใจอย่างไร

เข้าใจเธอ และชื่นชมในความเป็นเธอ

ถ้าคุณไม่สามารถรับรู้คุณค่าในความเป็นเธอ ไม่สามารถที่จะเข้าในความคิด หรือแม้กระทั่งอะไรคือความทะเยอทะยานของเธอ ฉันว่าคุณสอบตกแล้วละค่ะ เริ่มต้นใหม่ดีกว่าครับ พูดคุยกันให้มากขึ้น ถามเธอให้มากขึ้น และตั้งใจฟังอย่างแท้จริง

คุณเปิดกว้างเรื่องความสัมพันธ์

แต่คุณยังไม่คิดว่ามันยังไม่จำเป็นเอาละครับ ถ้าคุณตกข้อนี้ข้อเดียว ข้ออื่นไม่ต้องพูดถึงแล้วค่ะ

คุณรักษาสัญญาหรือเปล่า?

ถ้าจากประสบการณ์ที่ผ่านมา คุณดูไม่น่าเถือเอาเสียเลย แล้วเธอจะไว้ใจคุณกับชีวิตที่เหลือได้อย่างไร . . .
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

2. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตัดสินจากภายในความคิดเป็นอันดับแรกและลงลึกกับจิตใจเป็นอันดับต่อไป

3. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

แหมแบบนี้รู้หน้าไม่รู้ใจ

4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยนี้คนเราแทบไม่มีการตัดสินใจอะไรรอบคอบนักหรอกค่ะ สังคมมันเปลี่ยนไปมาก คบกันเพื่อความรักที่อมตะนี่แทบหายากแล้ว ณ เวลานี้ ส่วนมากฝ่ายหญิงจะเสนอตัวหาฝ่ายชายก่อน เอาสัมผัสฉาบฉวยมายึดยื้อเพื่อเรียกร้องขอสิทธิ์ในการตีตราจอง แบบเอาร่างแลกความรักก่อนรักจึงแลกร่างนั้นหล่ะ ฝ่ายชายยุคนี้แปรปรวนทางเพศกันมากจึงทำให้ฝ่ายหญิงพยายามทำทุกอย่างที่จะสำรวจฝ่ายชายได้เมื่อได้ดั่งใจทั้งสองฝ่ายหรืออาจฝ่ายเดียวก้อค่อยมาคิดย้อนว่าความต้องการจริงๆมันคืออะไรกันแน่ ฝ่ายหญิงนี่ยุคนี้ ยอมทุกอ่างเพื่อต้องการมีใครสักคนเคียงข้างหรือไว้อวดเพื่อนๆว่ามีคนควงแล้วนะ ลืมมองวันข้างหน้ายามต้องมีครอบครัว มีความยั่งยืนต่อกัน ไม่มีแล้วที่จะมาเรียนนิสัยกันนานๆก่อนการแลกรัก จะเลือกมากก้อไม่ได้ถ้าไม่ได้เลือกไว้จากพ่อสื่อแม่สื่อ ยุครักง่ายทิ้งง่ายเมื่อเจอคนมาแลกรักแทนใจบางๆ ขอยืนยันว่ายุคนี้เป็นยุคคนใจง่าย จึงไม่มีการวางสเปคคนที่จะคบหาไว้ หรือแม้เคยวางไว้ก้อยากที่จะหาเจอนอกจากทำบุญด้วยกันมาภพก่อนจริงๆ อันนี้หลบซอกไหนก้อต้องพบกัน หล่อ รวย สุภาพ นี่สาวๆฝันไว้ และฝันค้างหลายรายแล้ว ช่วยไม่ได้นี่อยากไม่มองนานๆก่อนแลกร่างแลกรัก อิ..อิ...

5. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    3
    ผู้หญิงคือท้องทะเล ลึกลับ แปรปรวน กว้างใหญ่ สวยงาม

6. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    55555555 kamen ช่างเปรียบนะ

พี่devilbitch พูดถูกค่ะ มีเหตุผลมากเลย
    พูดแล้วทำให้คิดย้อนกลับมาดูตัวเอง
    เป็นการเตือนสติชมพูเลยค่ะ (bb-flower

ถ้าชมพู ก็คงดูว่า เค้ามีอะไรให้เราชื่นชม เคารพรัก
    ก็คงดูว่าเป็นคนดี มีคุณธรรม มีธรรมะมั้ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2005
  7. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    งั้นผู้ชายก็คงเป็นเรือ ผู้หญิงจะได้ยิงเรือ เย้ย...555

8. Catwater

Catwater เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่หรอก ผู้ชายเป็นเรือ จะได้จมหายลงไปในท้องทะเลต่างหากล่ะ :p

9. กระสือข้างส้วม

1
    อะโห...ความคิด ช่างส่อ มีพิรุธในจิตใจจิงๆ ...

10. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ยายจ๋า น้องไข่เป็นแบบที่ยายบอกอะค่ะ น้องไข่กะว่า ....ถ้าเกิน 30 แล้วยังมะมีความรักเนี่ยก็แบบว่า ขอดูแลบุพการีให้สุขสบายแล้วจะบวชอะค่ะ เพราะไม่อยากทำให้ผู้อื่นและตัวเองเดือดร้อน

11. DevilBitch

ยายว่าน้องไข่อย่าเอาอายุมาเป็นข้อจำกัดการดำเนินชีวิตของตัวเองเลยนะคะ อายุไม่เกี่ยวกับเรื่องความรักเรื่องการจะร่วมเรือนกับใครสักคนนะคะ คบหากันไปเรื่อยๆก่อนค่ะแต่อย่าฝังใจว่าต้องใช่คนนี้ต้องไม่ตีกรอบบังคับตัวเองนะคะ ใช้ชีวิตให้สบายๆกับสิ่งรอบตัว ไม่มีคนข้างกายข้างใจก้อใช่จะหมดคุณค่า เรารักตัวเราเราต้องยิ้มรับกับความทุกข์และความสุขทุกจังหวะชีวิตแม้บางครั้งจะต้องยิ้มทั้งน้ำตาก้อตาม บวชชีหนีรักหรือหนีปัญหานี่ไม่ควรนัก คนเราเกิดมาเพื่อรับภาระกรรมของความเป็นคน ครอบครัวเราคงเสียใจที่เห็นเราพ่ายแพ้ชีวิตกะไอ้แค่คนแปลกหน้ามาให้ความรักลมๆแล้งๆแล้วจากไปและเรามาหมดอาลัยกับคนพรรค์นี้ มีความสุขกับชีวิตอีกหลากหลายทางเลือก เพื่อนๆที่ดีที่พร้อมจะให้กำลังใจเรายังพอมีนี่คะ คนบ้านนี้ก้อมีดีเยอะนี่นาที่รักน้องไข่ มองตัวเองอย่างมีค่านะคะแล้วสักวันคนที่เขาดีพร้อมและเหมาะกับเราจริงๆจะได้มาร่วมเดินทางชีวิตกับเราแน่นอนค่ะ กระสือเกริ่นต่อช่วยยายสิว่างัยต่อไป ยายจะไปกินข้าว เออ ย้ำว่าอย่าหลงกลคนลวง...

หยิงดีต้องมีธรรมะในการดำเนินชีวิตปถุชนแบบธรรมชาติ อย่าคิดว่าการบวชจะแก้ได้ถ้าใจยังไม่ละวางนะคะ ถือความปกติทุกๆการก้าวย่างและมีสติเสมอนะคะ...

12. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

ยายพูดถูกใจมากเลยค่ะ หลังจากที่อ่านข้อความที่ยายโพสท์ข้างบนทั้ง 2 อันเนี่ย เตือนสติได้ดีเลยค่ะ

13. กระสือข้างส้วม

1
    แหมยายจ๋า...จะให้กระสือมาบรรยายธรรมต่อจากยายนี่ กระสือมิบังอาจหรอกจ้ายาย .....
    วันๆ กระสือก็กิน นอน เที่ยว เล่น มีความสุขของกระสือไปเรื่อยเปื่อย ....
    แต่กะไอเรื่องความรักนี่....ก็ เคยได้ยินจากใครซักคนบอกเอาไว้.....ว่า

" อย่าเอาหัวใจไปผูกติดไว้กับตีนใคร เมื่อเค้าเดินจากไปแล้วมันจะเจ็บ "

เรื่องของเรื่องคือ ไม่มีใครทำให้เราเจ็บหรอก นอกจากเราทำตัวเราเองหนะ
    ความรักคงไม่ใช่การให้ทุกอย่าง อย่างหมดใจ ให้มากไปจนลืมรักตัวเอง .....
    ถ้าเรารู้จักที่จะให้และรู้จักที่จะรับอย่างพอดีและมีสติ เราก็จะอยู่ร่วมกับมันได้อย่างมีความสุขนะคะ
    การที่เรารักใครซักคน พร้อมที่จะผูกใจกับเค้า ก็ต้องให้สติช่วยตัดสินแล้วหละ
    ว่าจะเลือกผูกไว้ตรงไหน ที่ใจ หรือ ที่ตีน

14. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อืม..ตรงไปตรงมาดีจัง..เห็นภาพเลย

15. DevilBitch

ตอนเค้ารักเรา...อยากครอบครองเรา...ก้อสัญญาว่าจะมัดใจกับใจไว้ด้วยกันตราบนาน...

พอรักเริ่มจาง...กลับมัดเรากับเสาบ้านแล้วกระทืบๆ!!!!

อ้าว...จำไว้สาวๆ หัดมวยหัดฟันศอก ตีเข่ากันไว้เน้อ ก่อนร่วมทางกับใครสักคน... เผื่อตอนรักจางน่ะ อิอิ...

16. กระสือข้างส้วม

1
    อ้อ....ลืมบอกไปอีกข้อหนะยาย ว่าตอนผูกให้ผูกเป็นแบบเงื่อนกระตุกดีกว่า อย่าเผลอผูกเงื่อนตาย
    เด๋ว...กลายเปง จะนึกว่าเราเป็นกระสอบทรายไปซะ หยั่งที่ยายว่าหนะแหละ 555+

ทำใจไว้ซาเหมอว่าคุณอาจจะได้ข้อความนี้ไม่วันใดก็วันหนึ่ง วันซึ่งรักเริ่มจาง ๆ ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2005
  17. DevilBitch

สาวๆจ๋า... ถ้าตอนร่วมเรียงเคียงเขนยกับชายใดชายหนึ่งที่คลั่งใคล้เค้าเจียนจะบ้าตาย... แล้วเค้าต่อสายมาแล้วเครื่องเราแจ้งว่า... ไม่มีสัญญาณตอดรัดจากเลขหมายที่ท่านเรียก...

โอ! พระแม่เจ้า... ต่อให้นางสวย นางงามอ่อนหวานปานใดก้อตาม ชายคนนั้นๆ ก้อจะค่อยผละหนีทีละนิดๆ (นี่แบบถนอมน้ำใจนะคะ)... ถ้ายิ่งปากร้ายใจทรามบวกเข้าไปอีก!.. เค้าต่อสายครั้งเดียวแล้วหายเข้ากลีบเมฆ วินัย ไกรบุตร เลยจ้า?!!...

จำไว้เน้อสาวๆ แสร้งๆ รับสาย...ตอด...ตอด...ตอด...เออออไปก้อได้ค่ะ ?...หนุ่มๆ โง่จะตายไป!!! ยกเว้นพวกเจนเวทีบนบ้านนี้... ฉล้าด...ฉลาด....กานท้างน้าน แฮ่ะๆ....

18. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

อาร์ตเห็นด้วยกะยายค่ะ ฝึกมวยกันดีกว่า555555555