ฝันต่อเนื่อง จะเป็นเรื่องจริงหรือแค่ฝัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Kity56, 18 กรกฎาคม 2018.

1. Kity56

Kity56 สมาชิกใหม่

18 กรกฎาคม 2018
    โอ้โห ขอบคุณมากๆคะที่ให้ความรู้และเตือน ทุกครั้งเวลาที่อยากจะรู้อะไรจริงๆมักมีคนบอกไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง จะพยายามทำบุญทำทานแผ่เมตตาต่อไปคะ และจะระวังอย่างที่บอกคะ ช่วงหลังมานี้มักมีอะไรพิเศษๆมาบอกล่วงหน้าตลอด ซึ่งก็ทำให้เกิดปิติในการหมั่นทำบุญทำทานมากขึ้น เหมือนยิ่งทำก็ยิ่งได้

ทุกวันนี้เวลาเดินมักจะนับ 1 2 3 เผลอแบบไม่รู้ตัวจนกระทั่งถึงรถแล้วก็งงว่า นับทำไม ก็มีคนบอกว่านั่นคือการทำสมาธิอย่างหนึ่ง แล้วเวลานั่งเฉยๆมักนึกถึงบทสวดมนต์ขึ้นมาเองแล้วก็เผลอท่องเอง

ขอบคุณนะคะที่ให้คำอธิบาย

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    อ้อ โดนตะขาบกัด ถึงเรียกว่า พยานาตินั่นเอง

3. Kity56

Kity56 สมาชิกใหม่

18 กรกฎาคม 2018
    ขอถามอีกนิดคะ

เป็นไปได้มั้ยคะ ที่เราสามารถฝันถึงเหตุการณ์ล่วงหน้า หรือเรารู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นล่วงหน้า จากการที่เราเคยนั่งกรรมฐานในอดีตชาติ แล้วพอมาชาติปัจจุบัน เลยต่อติดเร็วมาก

ถ้าจิตมีพลัง ข้อ2 มักจะมีเสียงมาบอกเสมอว่าจะเกิดอะไร เช่นเคยไปงานแล้วเจอคนที่เข้ามาทำความรู้จักแล้วก็พูดๆ เราก็ฟังแบบงงๆ อยู่ๆก็มีเสียงว่า ขี้โม้ๆ พอคนนั้นเดินไป เราก็ถามคนอื่นว่า คนนี้ๆเป็นคนขี้โม้ปะ ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าจริง แล้วถามเราว่า รู้จักเหรอ ทั้งๆที่เราเพิ่งเจอครั้งแรก เป็นแบบนี้บ่อยมาก บางครั้งก็รู้ก่อนว่า คนๆนี้จะพูดอะไรอีก

บางครั้งก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องทำอะไรสักอย่าง พอเหตุการณ์นี้ผ่านไป ก็ร้องอ๋อๆ แบบนี้นี่เอง เป็นเพราะเรานั่งสมาธิแล้วแผ่เมตตาใช่ไหมคะ

ทุกวันนี้ แค่นั่งให้จิตสงบ พอรู้ว่าฟุ้งก็หยุด ประมาณนี้ใช่ไหมคะ

4. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

เรื่องเหนือธรรมชาติ อภิญญา รู้ใจผู้อื่น ของพวกนี้ต้องใช้พลังภายในเราด้วยนะ ต้องรู้จักนั่งสมาธิปรับสมดุลร่างกาย ฝึกตบะเพื่อเพิ่มพลังจิต มันยุ่งยากมากเลย ที่สำคัญเจ้าพวกพยานาติ ชอบก่อกวนจะชวนมาเป็นปอบด้วยอะสิ เทวดา นางฟ้า ก็ได้แต่ทดลองร่างเรา ทางที่ดีถ้าโลกสวยอย่ามาด้านมืดแบบผมเลย ผมความจริงโลกสวยนะแต่โดนบังคับเพราะปากดีไว้มาก เป็นชะตากรรมอะ

5. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

อย่างเรื่องการเห็นอนาคตต้องฝึกจากดูหนังฝรั่งเรื่องไรไม่รู้อะ ที่พระเอกสร้างเครื่องส่องอนาคตแล้วโดนลบความจำอะ สุดท้ายก็กลับไปดูอนาคตตัวเองได้ ในเรื่องนี้มีทฤษฎีของฝรั่งใบ้ไว้อะ ก็หาๆ เอานะหนังเก่า แต่มันเวอร์ๆ ไงไม่รู้ ปวดหัวตึ้บ หัวร้อนแน่เพราะใช้ตบะเยอะ เรื่องเกี่ยวกับอดีต อนาคตเนี่ย
    ดูโดเรมอนดีกว่าคลายเครียด หนังฝรั่งอย่าไปดูมากเน้นสมจริงเกินทำให้เราเครียด แก่เร็ว