ฝันถึงคนที่ล่วงลับไปแล้ว

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย NOODEEKA, 8 กรกฎาคม 2010.

1. NOODEEKA

NOODEEKA Active Member

รบกวนเรียนถามผู้รู้

ฝันถึงญาตที่ล่วงลับไปแล้วขออาหารกิน ถ้าเราจะทำบญอุทิศไปให้
    จำเป็นต้องเป็นของที่เขาอาหารที่เขาขอหรือไม่คะ

ขอบพระคุณคะ

2. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กันยายน 2009
    ค่ะควรจะไปถวายสังฆทานอาหารสดให้เค้านะคะ ถ้าเป็นไปได้เป็นอาหารที่เค้าขอยิ่งดีใหญ่เลยค่ะ

3. เกรสคับ

เกรสคับ เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆก็ทำแล้ว ถายพระพุธรูป อาจจะ องค์เล็กๆ 3 นิ้ว 5 นิ้ว และ บทสวดมนต์ซักเล่ม หรือ พระไตรปิฏก ควบไปด้วยก็ดีนะครับ

4. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อย่าลืมไปบริจาคปัจจัยเล็ก ๆ น้อย ๆ ตามกำลังเข้าที่ รพ.สงฆ์, ไถ่ชีวิตสัตว์ใหญ่, สถานเลี้ยงเด็กกำพร้าบ้างนะค่ะ

5. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

ถวายสังฆทาน ถวายภัตตาหารแด่พระสงฆ์
    มีหนังสือสวดมนต์ ด้วยก็ดีค่ะ

เวลากรวดน้ำก็ระบุชื่อเขาไปเลยนะคะ
    เขาจะได้ได้รับโดยตรงค่ะ

6. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ตักบาตร ทำบุญ แล้วโอนบุญให้เขาทันทีครับ หากมัวรอกรวดน้ำให้เขาบุญหนีไปเป็นของตนเองหมด เขาก็ไม่ได้บุญ เพราะบุญจะอยู่กับพระเพียง 3 วินาทีประมาณนี้ครับ สิ่งสำคัญ พระที่เราจะทำบุญให้นั้น ศีลบริสุทธิ์หรือไม่ ต้องศึกษาให้ดี หากศีลไม่บริสุทธิ์เขาก็ไม่รับบุญเพราะพระศีลไม่ครบ ผีเลือกรับบุญได้นะครับ เอาเป็นว่า ขณะใส่บาตรหรือทำบุญให้นึกภาวนาในใจทันที่ครับ ว่า ." ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้าให้นาย(วิญญาณที่เราต้องการให้) ได้มารับบุญที่ข้าทำโอนมาให้นี้ เมื่อรับแล้ว ขอให้มีสุขร่วมกันทำบุญร่วมกันตลอดไป ขอจงเป็นสุขจากบุญข้าเถิด " หมายเหตุต้องภาวนาอย่าให้ขาดตอนหรือสดุด หากสดุด ขาดตอน ต้องเริ่มใหม่ เวลาภาวนาสวดมนตืครั้งใด โอนบุญให้เขาได้ทกระยะ ไม่จำเป็นต้องภาวนาขณะภาวนาก็ได้ เพราะแต่ละคนมีบุญทำไว้แต่ก่อนเก่ามาพอสมควรครับ ไม่มีหมด มีแต่จะเพิ่มเมื่อเราให้ทานบุญแก่ใครก็ได้ จะตีกลับมาหาเราทุกครั้งเสมอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2010