ฝันว่าหลวงพ่อให้การบ้าน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Kornarpha, 28 มิถุนายน 2011.

1. Kornarpha

Kornarpha สมาชิกใหม่

12 พฤศจิกายน 2010
    กราบนมัสการหลวงพี่เล็กค่ะ
    มอบตัวเป็นศิษหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เพราะได้ฟังธรรมและคำสั่งสอนของท่าน แต่ไม่มีโอกาศได้กราบท่านเลยซักครั้ง แต่ก็อ่านคำสอนของท่านและหลวงพี่เล็กมาโดยตลอด และมีศรัทธาต่อพระอาจารย์ทั้งสองมาก
    เมือสองเดือนก่อนฝันเห็นหลวงพ่อท่านมายืนยิ้มให้ แล้วพูดว่าอยากเป็นศิษต้องทำข้อสอบให้ใด้นะ แล้วท่านก็ยื่นกระดาษมาให้หนึ่งแผ่น ในนั้นเขียนว่า เกสา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ แล้วให้แปล ก็บอกท่านว่าหนูทำไม่ได้ ขอไปเป็นการบ้านได้มั๊ยคะ ท่านก็ยิ้มให้ไม่ได้ว่าอะไร แล้วอีก เดือนต่อมาก็ฝันว่าไปกราบหลวงพี่เล็กที่ภูเขาท่านอยู่บนยอดเขาสูงมาก แต่ก็ดั้นด้นไป ทั้งปีนเขาในฝันน่ะ ลำบากมากแต่ก็ไปพบหลวงพี่จนได้ พอได้กราบหลวงพี่ก็อยู่บนอาสนะที่สูงอีก แล้วในฝันก็ดีใจมากที่ได้กราบพร้อมกับหลวงพี่ได้เทศน์สอนเรื่องต่างๆอีกด้วย
    ล่าสุดก็ฝันว่าญาติเรียกไปกราบพระรูปหนึ่งที่ไม่รู้จัก ท่านห่มจีวรสีเข้มๆ ตัวผอม ผิวดำ แล้วก็เคี้ยวหมากนั่งยิ้มให้อยู่ หนูก็ตรงเข้าไปกราบเลยพร้อมกับบอกว่าหนูขอฝากตัวเป็นลูกศิษท่านด้วยค่ะ ท่านก็ิยิ้มแล้วก็บอกว่า เออ เออ เรารับ ทั้งๆ ที่จนบัดนี้หนูก็ไม่รู้ว่าท่านเป็นใคร
    หนูจึงอยากกราบขอความเมตตาจากหลวงพี่เล็กช่วยตอบปัญหาหนูด้วย ว่าที่ฝันมานี้มีความหมายอะไรมั๊ยคะ หรือให้หนูปฏิบัติตัวอย่างไร หรือว่าหนูฝันไร้สาระคะ คือ หนูก็ไม่ค่อยมั่นใจ ขอความเมตตาหลวงพี่เล็กตอบคำถามหนูด้วยค่ะ
    กราบขอบพระคุณหลางพี่เป็นอย่างสูงค่ะ

2. ตอไม้

ตอไม้ Active Member

23 ธันวาคม 2010
    ขอน้อมกราบอนุโมทนากุศลผลบุญทั้งหลายนี้ขอรับ สาธุ
    กระผมว่าฝันถึงองค์พระอริยะเจ้ามีแต่ความเป็นมงคลขอรับอย่าส่งสัยในคำสอนขององค์สมเด็จพระบรมสุคต ขอรับ ครูบาอาจารย์ท่านสอนมา

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นเขียนว่าถามหลวงพี่เล็ก แต่เห็นว่าพอตอบได้ขออนุญาตหลวงพี่เล็กตอบให้ก่อนเป็นเบื้องต้น

หลวงพ่อท่านให้กรรมฐานชั้นต้นครับ

บท เกสา โลมา นขา ทันตา ตโจ นี้เมื่อเวลาพระบวชใหม่พระอุปัชฌาย์จะให้กรรมฐาน ๕ หรือปัญจกรรมฐาน เป็นบทพิจารณากายเบื้องต้น เกสา-ผม , โลมา-ขน , นขา-เล็บ , ทันตา-ฟัน , ตโจ-หนัง ให้พิจารณาเป็นปฏิโลมและ อนุโลม (ให้พิจารณาร่างกายแบบตัดสักกายทิฐิ)ครับ