ฝันว่าโดนไล่ฆ่า แต่หลบซ่อนจนรอด ไม่ทราบว่าหมายความว่าไงครับ?

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย meatbag999, 17 มีนาคม 2010.

1. meatbag999

meatbag999 สมาชิก

ผมขออนุญาต โพสถามแทน ญาติผู้ใหญ่นะครับ เป็น หญิง อายุ 78 ปี

ท่านฝันว่า โดนกลุ่มผู้ชายเอาปืนไล่ยิง ท่านก็หนีมาเรื่อย เห็นหน้าหัวหน้าแก๊งค์ชัดๆ คนเดียว ท่านหนีจนมาซ่อนตัวอยู่ใต้โต๊ะ ท่านก็พยายามจะซ่อนนะครับ รู้สึกกลัวว่า เดี๋ยวแขนจะโผล่ เดี๋ยวหัวจะโผล่ไปให้คนเหล่านั้นเห็น ซ่อนจนตกใจตื่นนะครับ

รบกวนท่านที่ทราบ อนุเคราะห์ด้วยครับ

2. Nothing Eternal

Nothing Eternal เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    เป็นนิมิตที่บ่งชี้ว่า ท่านยังยึดมั่นในสักกายทิฏฐิอยู่น่ะครับ ไม่มีความหมายทางร้ายอะไร

ที่จริง ผู้สูงอายุ วัย 78 ปี นี่ถือว่ามีอายุยืนแล้วครับ

การที่ท่านอยู่โดยไม่มีโรคภัย หรือศัตรูเบียดเบียนมาจนป่านนี้

ย่อมแสดงว่าท่านได้เคยรักษาศีลข้อหนึ่งไว้ดีแล้วมาในอดีต

หากในปัจจุบัน มั่นใจว่าไม่มีศัตรูที่ไหน ก็ละนิมิตนั้นเสียครับ คือ ไม่สนใจฝันนั้น

แต่หากอยากให้สบายใจก็ชวนไปปล่อยสัตว์ที่เค้าจะฆ่า เช่น ปลาในตลาดก็ได้

ลองพูดอ้อมๆ (ไม่แนะนำให้พูดตรงๆนะครับ) ให้เข้าใจใน มรณานุสติกรรมฐาน

คือ ที่พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า ความตายเป็นของธรรมดาของสัตว์โลก

ปลาที่เราปล่อยไป ก็เหมือนชีวิตคนเรา สักวันก็ต้องตายเหมือนกันหมด

ไม่เลือกเพศ วรรณะ หรือวัย

ให้ท่านค่อยๆละสักกายทิฏฐิ แล้วความห่วงใยในร่างกาย ในทรัย์สิน จะน้อยลง

แล้วนิมิตที่น่ากลัวทั้งหลายมันก็จะไม่มารบกวนเองแหละครับ