ฝันว่าไฟไหม้บ้านอ่าค่ะ ช่วยแปลให้ที

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย confession, 10 มีนาคม 2009.

1. confession

confession สมาชิกใหม่

เราฝันว่า เราอ่ะดูดบุหรี่อยุ (ในฝันนะคะ ตัวจิงเราม่ายด้ายสูบ)แล้วก้อรุ้ว่าเหมือนมีคนมาบอกว่าให้ทิ้งให้ปลอ่ยไปแล้วเราก้อปล่อยไปอยุดีดีมีลมมาพัดแรงมากจนบุหรีอ่ะหมดมวลแล้วเขม่าไฟก้อไปติดตรงสายไฟตรงหลังคาบ้านอ่ะค่ะ แล้วสายไฟก้อไหม้แต่ที่เหนม่ายมีเปลวเพลิงนะคะ เปนแค่ไฟแดงๆ ค่อย ๆ ละลายสายไฟ เราก้อตกใจแล้วเรียกแม่ แม่ก้ะวิ่งไปดูในฝันนี่วิ่งปิดฟิวไฟในบ้านแล้ววิ่งไปเปิดสัญญาณไฟไหม้อ่าค่ะ พอหันมาอิกที รถดับเพลิ่งแล้วคนมาเต็มเลย ฉีดน้ำไฟดับ คนเต็มเลย แล้วเราก้ะตื่น

เราอ่านในเวปเค้าบอกว่าจะด้ายรับเคราะห์หนัก หรือโยกย้ายที่อยุหรือเปลี่ยนงาน คือว่าวันนี้เราจาย้ายห้องพอดีอ่าค่ะ เกี่ยวไหมกับความฝันนี้แล้วถ้าสมมตรว่าด้ายย้ายห้องตรงตามฝันแล้วเราจะมีเคราะห์อิกไหมอ่ะ - -* ไม่สบายใจตรงนี้แหล่ะ T-T ช่วยตอบทีนี้คะ ผู้รู้ ตอนนี้ จิตใจวุ่นวายมาก อยุไม่สุขเลย

2. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยฝันว่าไฟไหม้บ้าน แต่เผอิญไม่ใช่บ้านของผม เป็นบ้านของเพื่อนที่ทำงาน
    เค้าก็มีปัญหาความเครียดในที่ทำงาน จนต้องย้ายบ้าน ย้ายที่ทำงานไป รู้ก่อนที่เค้าจะตัดสินใจร่วมเดือน

ถ้าเดาก็คงน่าจะเป็นปัญหา เรื่องที่ดูเหมือนเล็กน้อย แล้วค่อยๆลุกลาม ดูเหมือนน่าจะเป็นปัญหาของเราเองนั่นแหละครับ

สิ่งที่ฝันเห็นอย่างไรก็ตาม ผมเข้าใจว่าเหมือนนิมิตในสมาธิ ประกอบไปด้วยอุปาทานเยอะ อย่าได้ไปยึดมั่นเลยครับ

3. jake009

jake009 เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟไหม้บ้านไม่เคยฝัน เคยฝันแต่ ไฟไหม้หิ้งพระ เพราะ เอารูปพ่อแก่ ไปวางไว้บนหิ้งพระ มารู้ทีหลังว่า พ่อแก่ ควรจัดหิ้งไว้ต่างหาก ไม่ควรไว้รวมกับหิ้งพระ
    ถ้าจะตีโดยเทียบเคียงจากฝันของผมนะ( เดานะ ) สิ่งของในบ้านของคุณ ได้เปลี่ยนที่เปลี่ยนทางบ้างหรือเปล่า ซึ่งทำโดยตัวคุณเองนะ

4. เจริญใจ

เจริญใจ เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ฝันด้วยการบอกกับแม่น้ำ หรือลำธารใหญ่..คนแก่เขาว่ากันน่ะ ลองดู

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เพื่อความสบายใจ คิดซะว่า ฝันร้ายกลายเป็นดีครับ ผมคิดยังงี้ทุกทีหลังตื่นจากฝันร้าย เเล้วเราจะลืมมันไปได้เองครับ ลองดู ฝีกยังงี้บ่อยๆ เดี๋ยวก็ชนะตัวเองได้ครับ อนุโมทนา

6. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไม่ยึดติดค่ะ ทำความดีเข้าไว้ พยายามละเว้นความชั่ว และพยายามทำจิตใจให้ผ่องใส
    ส่วนตัวเคยฝันว่าฟันหน้าหัก ตามคำทำนาย ร้ายแรงมาก ถึงขั้นว่าจะมีญาติผู้ใหญ่เสียชีวิต

แต่ไม่เชื่อซะอย่าง และ ไม่เก็บมาใส่ใจ พยายามคิด-พูด-ทำแต่ในสิ่งที่ดีๆ ก็คิดว่าได้ผลนะคะ ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น

7. อรุณ แสนคำ

อรุณ แสนคำ Active Member

21 พฤศจิกายน 2008
    ไปเล่าฝันแก้ฝันกับแม่น้ำคงคา ให้เอาสิ่งไม่ดีไหลไปกับกระแสน้ำ.....และสวดมนต์ไหว้พระทุกวัน ถ้าได้ เช้า เย็น ยิ่งดี - บท อิติ ปิโส มหากา คือ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ มหาการุณิโก - แล้วกลับมาท่องอิติปิโสห้องแรก - เท่าอายุ + 1 จบ จบแล้วแผ่เมตตาให้ บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร สัพสัตย์ทั้งหลาย ท้ายสุดอธิษฐานให้พบแต่ความสุข หรือ แล้วแต่ปรารถนา ในสิ่งที่ไม่เกินเลยมากจนเกินไป บุญกุศลจะช่วยได้เองครับ เป็นบทสวดแก้กรรม เพิ่มบุญให้กับตนเองของหลวงพ่อจรัญ จ.สิงห์บุรี....ลองทำดูครับจะพบแต่สิ่งดีๆ เกิดขึ้นกับเรา...ไม่ลอง... ไม่รู้

8. indyxa

indyxa สมาชิก

12 สิงหาคม 2008
    ผมก็เคยได้ยินเหมือนกัน
    ว่ากันว่าถ้าฝันร้ายให้ไปเล่าให้กับแม่น้ำ หรือน้ำในขัน
    แล้วส่งท้ายว่า " ขอให้ฝันร้ายนี้ไปตามน้ำด้วยเถิด!!~ "

9. gozzila52

gozzila52 สมาชิก

ฝันว่าไฟไหม้บ้านใช่ป่ะครับ
    เป็นฝันที่ดี
    ให้ซื้อล๊อตเตอร์ลี่หรือหวยก็ได้ เป็นเบอร์บ้านตัวเองครับ
    เคล็ดนี้ใช้ได้จริงใครรู้แล้วก็ช่วยกันบอกต่อด้วยนะครับ

10. gozzila52

ถ้าเป็นรถก็ใช้เคล็ดเช่นเดียวกับไฟไหม้บ้านนะครับ
    หรือฟ้าผ่าบ้านฟ้าผ่ารถ
    ก็เช่นเดียวกัน

11. gozzila52

12. bumbimnick

bumbimnick เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2008
    เคยมีคนบอกว่า

ไฟใหม้บ้านแปลว่า บุคคลในบ้านจะเจ็บป่วยค่ะ

ถ้าใหม้รุนแรงก็อาการหนัก

ถ้าไม่รุนแรงมาก หรือดับทัน ก็นิดหน่อยค่ะ

เพื่อนบ้านเราเคยฝันว่า บ้านเราไฟใหม้
    แต่พ่อเราดับทัน

วันต่อมาเราเป็นไข้เลือดออก

นอนโรงบาลตั้งอาทิตย์แน่ะ

เค้าบอกว่าถ้ามาช้าสักวัน อาจจะตายได้เลยทีเดียว