**ฝันสลาย**เพลงในภาคต่อจากกระบี่ไร้เทียมทาน + Mead

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย mead, 16 มิถุนายน 2019.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ชื่อว่า
    "殘夢" หรือ Broken Dreams

น่าจะแปลได้ว่า "ฝันสลาย" หรือ "สิ่งที่ได้มาคือความระทม"
    ต้องวานผู้รู้ คุณกากี่นั๋ง ช่วยแปลให้อีกทีนะครับ
    เพลงนี้เป็นเพลงประกอบซี่รี่ย์ที่โด่งดังมากที่สุดในยุคนั้น
    เป็นภาคต่อกระบี่ไร้เทียมทาน ภาค 2 หรือ ยอดยุทธจักรมังกรมังกรฟ้า
    ในฉากที่ใครดูก็ต้องร้องไห้น้ำตาไหลพราก.....

images?q=tbn:ANd9GcSAz-SzN3a1ganQtbCsoOK4KZK6tL5ltWzv8EVYaolpd0SoctDrLg.jpg

เป็นฉากที่พระเอก "ฮุ้นปวยเอียง" สั่งลาจากแม่นาง "โป่งเฮียงกุน" ให้กลับไปหาคนที่ดีและเหมาะสมกว่าตัวเค้า อย่าได้ตามเค้าไป นางเอกต้องวิ่งกลับไปทั้งน้ำตา..
    พอกลับไปองค์ชายที่แสดงโดย "ไป่เปียว" ที่แอบชอบแม่นาง "โป่งเฮียงกุน" ก็มาหา
    ขณะที่นางกำลังอยู่ที่วัดจีนแห่งหนึ่งเตรียมจะบวชชี
    "ไป่เปียว" ขอให้กลับไปอยู่กับเค้า....แต่จู่ๆ องค์ชายก็ต้องมาตายไปต่อหน้านางไปอีกคน...
    เพราะโดนยาพิษจากลูกธนูหรืออย่างไรนี่ล่ะครับ
    หิมะก็ตก ได้บรรยากาศเหลือเกิน น้ำตาก็ไหลพรากอีก
    สร้างความเศร้าโศกให้นางเป็นอย่างมาก.........เรื่องมันเศร้า
    *โปรดเตรียมผ้าเช็ดหน้าก่อนเข้าฟัง!

เพลงนี้ นึกอยากร้องมานานแล้วครับ หาดนตรีหลายต่อหลายครั้ง
    เพิ่งจะมาเจอเวอร์ชั่นชัดๆ ให้โอ๋เค้าช่วยหาให้จาก Vsing
    ในที่สุดก็ได้ฤกษ์วางตลาด โดยไม่รอช้า....
    ช่วงนี้สนุกกับเพลงจีนหลายเพลงเลยครับ
    ผากไว้อีกเพลงก็ว่าจะหยุดพักก่อน เดี๋ยวคนฟังจะเบื่อซะก่อนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2019
  2. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางร้อยลี้มาเพื่อฟังเพลงยุทธจากท่าน
    ช่างไพเราะ เสนาะหูยิ่งนัก
    เศร้า เหงาจัง

ท่อนพูด เสียงใคร?ครับ คล้ายๆคุณมีด

ท่านร้องเพลงนี้ได้ไพเราะ ข้าน้อยขอคาราวะหนึ่งจอก

3. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับท่านจอมยุทธเชอฯ เดินทางรอนแรมมาไกลโข
    เชิญท่านมานั่งพักในโรงเตี้ยมแห่งนี้ก่อน
    ยกชามาให้ 1 จอกก่อน แล้วฟังเพลงไปด้วยกัน

เสียงพูดนั่นเป็นของต้นฉบับเค้าครับ ลองพูดดูเองแล้วสำเนียงไม่ผ่าน
    ยากกว่าร้องเพลงซะอีกครับ มีเวลาก็ว่าจะลองหัดพูดดูอีกทีครับ
    เบื้องต้นขอร้องเพลงให้รอดเป็นพอครับ อิอิ
    โชคดีว่าเพลงนี้ร้องไม่ยากเลย ฟังจนคุ้นหูมานานแล้วด้วยครับ
    ขอบคุณทั่นจอมยุทธครับ

4. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ดนตรีขึ้นมาชัดเจนมาก เสียงร้องนุ่มนวลชวน ขนลุก นึกถึงความทรงจำในอดีตรางๆ.. สรุปว่าเพราะค่ะ ฟังแล้วไม่สะดุดเลย

5. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้าพี่มี๊ด