ฝันเห็นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ทั้งที่ไม่เคยรู้จักมาก่อน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Northearn, 10 มีนาคม 2009.

1. Northearn

Northearn เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2009
    อยากจะเล่าประสบการ์ณความฝันค่ะ คือก่อนช่วงวันมาฆบูชาคือเช้าวันที่ 6 ก.พ. ที่ผ่านมาประมาณตี 4ตี5 เห็นจะได้ ดิฉันฝันว่าดิฉันและเพื่อนๆ ได้เดินทางไปที่ไหนสักแห่ง และมีถ้ำซึ่งสามารถเดินลงไปในถ้ำคล้ายอุโมงค์และไม่ใช้ทางตันค่ะ ระหว่างเดินเข้าไปในถ้ำก็ไม่ได้มืดนะค่ะ ก็มีเสียงแว่วมาว่า ไหวพระแก้วมรกตสิ พระแก้วมรกตจะคุ้มครองเรา ดิฉันทำตามกราบพระแก้วมรกตที่อยู่บนหิ้งในถ้ำนั้น และเดินต่อมาก็เจอชายใส่ชุดขาวบอกและชี้ไปทางรูปปั้นหลวงพ่อแบบนั่งขัดสมาธิที่อยู่ในถ้ำว่า ไหว้หลวงพ่อฤาษีลิงดำสิ ไหว้ซะหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านจะได้คุ้มครองเราน่ะ ดิฉันก็กราบแต่ไม่ได้เงยหน้าดูรูปปั้นหลวงพ่อนั้น แต่เงยหน้าดูหน้าผู้ชายชุดขาวที่บอกกล่าวอยู่ แล้วชายผู้นั้นก็โยนพระเลี่ยมทองกับสร้อยทองใส่ฝ่ามือดิฉัน แล้วพูดว่าคล้องคอไว้น่ะหลวงพ่อฤาษีลิงดำจะได้คุ้มครอง ดิฉันจำหน้าชายชุดขาวนั้นได้ดี แล้วก็ตื่นมาขณะที่กำลังนอนบนที่นอนก็ตะโกนถามสามีว่า เธอรู้จักหลวงพ่อฤาษีลิงดำไหม อยู่แถวไหน ดิฉันเข้าใจว่าเป็นรูปฤาษี เหมือนที่เรียน ก.ไก่ ไม่รู้มาก่อนว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ คือพระที่อยู่ที่วัด มารู้ก็ตอนเช้าวันศุกร์มาทำงานก็เล่าเรื่องความฝันที่เพิ่งผ่านมาให้เพื่อนร่วมงานฟัง แล้วได้ความว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำมีจริงๆ แต่มรณะไปแล้วที่จังหวัดอุท้ย ด้วยความสงสัยดิฉันก็เข้าเว็ปไซด์หาคำว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ก็ต้องตกใจอย่างมาก เพราะผู้ชายชุดขาวในฝันเหมือนหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาก ทั้งรูปหน้ากลม แววตา ใบหน้า แทบตะลึงจริงๆ ค่ะ ดิฉันก็ได้โทรบอกแฟนเลยว่า พรุ่งนี้เราจะไปกราบท่านที่วัดท่าซุง จังหวัดอุท้ยกัน ทั้งๆที่ครอบครัวเราก็ไปเคยไปวัดนี้มาก่อน ดูแผนที่ทางเว็ปไซด์ ใช้เวลาจากนนทบุรีไปถึงอุทัยแค่ 2 ชั่วโมงครึ่งโดยไม่หลงทางเลยค่ะ ดิฉันได้ไปกราบสักการะท่านและถ่ายรูปมาด้วยที่หน้าโรงแก้ว มีแสงออร่าติดมาด้วยค่ะ และที่แปลกมากค่ะทางเข้าหน้าประตูที่จะเข้าไปกราบสักการะ มีพระแก้วมรกตตั้งโต๊ะหมู่บูชาอยู่จริงๆ ค่ะ หลังจากนั้นดิฉันก็กราบสักการะพระแก้วมรกต และพระสมเด็จในวัดด้วยค่ะ ขากลับดิฉันก็ไปเช่าพระเพื่อจะได้คุ้มครอง พยายามหาพระที่คล้ายในฝันก็ไปเห็นเข้าองค์นึงค่ะ คล้ายมากคือเป็นสีทอง เป็นพระสมเด็จค่ะ แล้วดิฉันก็ถามเจ้าหน้าที่พระที่วัดเกี่ยวกับพระรุ่นนี้ค่ะเป็นรุ่นพระคำข้าว โดยหลวงพ่อปลุกเสกเองด้วยค่ะเมื่อปี 33 แม้ว่าดิฉันไม่เคยเช่าพระ แล้วรู้สึกว่าราคาค่างวดมันแพงเพราะกาลเวลา แต่ดิฉันก็อยากได้พระรุ่นนี้มาคุ้มครอง รู้สึกเลื่อมใสและศรัทธาค่ะ หลังจากนั้นดิฉันก็ค้นหาประวัติท่าน ทุกๆ อย่างจนกระทั้งมาเจอที่เว็ปพลังจิตนี้ค่ะ ดิฉันได้ศึกษาฟังท่านเทศน์ ทำให้รู้ว่าสวรรค์นรกมีจริง ธรรมมะที่ดิฉันเริ่มจางเลือนไปก็กลับมาจริงใจค่ะ สิ่งหนึ่งที่ทำให้ดิฉันเปลี่ยนไปอย่างมากมายศึกษาธรรมมะอย่างจริง เริ่มให้อภัย ไม่โกรธ โมโหใครก็เพราะความฝันครั้งนี้ค่ะ ดิฉันได้มีโอกาสเข้ามาศึกษาธรรมมะเกือบทุกวัน นับว่าเพราะหลวงพ่อฤาษีลิงดำค่ะ ที่ทำให้ดิฉันเข้าใจอะไรๆ เริ่มเห็นสัจธรรมมากขึ้น ขอบคุณหลวงพ่อมากค่ะ

2. แพ้สะกดยังงัย

แพ้สะกดยังงัย Active Member

สงสัยหลวงพ่อจะชวนไปอยู่ด้วยมั้งคุณ คริๆๆ สบายละคุณเอ๋ย อ้าวไม่ได้ล้อเล่นนะคุณสบายจิงๆไม่ต้องมาทรมานสังขาร โอ๊ยลองหลวงพ่อคุมครองคุณละก็สบายละโชคดีนะคุณหลวงพ่อนี่ก็ช่างกระไรพอบอกว่าเข้าฝันให้หวยหน่อยไม่มา หลวงพ่อครับผมล้อเล่นนะครับอย่าถือเป็นโทษนะครับสัก 2ตัวก็ยังดีนะ คริๆๆ ท่านคงต้องการมาสงเคราะลูกหลานท่านนะ เป็นบุญของคุณแล้วละทำตามสายตามทางที่หลวงพ่อสอนเถอะ ขอจงโชคดี เอวัง โหตุ

3. ta_e55

ta_e55 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2008
    นี่ล่ะค่ะวิธิเก็บศิษย์ของหลวงพ่อ

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

เรื่องหวยอย่าหวังถามให้ยากเลยค่ะ ขนาดเทวดาก็ยังไม่ยอมบอกเลย ท่านว่าฝืนกฎสวรรค์ เหอ เหอ

5. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    คุณโชคดีมากนะครับที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อได้เมตตาไปตามเอง
    เมื่อพบหลวงพ่อแล้วเกิดศรัทธาและเปลี่ยนตัวเองไปในทางที่ดี
    สนใจปฏิบัติธรรม ก็คงต้องมีความเกี่ยวเนื่องกับท่าน
    ขอให้มุ่งมั่นทำความดีต่อไปนะครับ บำเพ็ญทาน รักษาศีล เจริญสมาธิภาวนา
    ก็จะประสบกับความสุขที่แท้จริง สาธุครับ

ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง
    เชิญท่านแวะชมและโมทนาบุญ
    มีข้อมูลที่น่าสนใจเพิ่มจากเดิมอีกหลายรายการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2010
  6. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG] สาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

7. สน2550

สน2550 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญครับ
    หลวงพ่อเมตตามาสงเคราะห์เอง
    เป็นบุญแท้ๆ
    สาธุ อนุโมทามิ

8. F-5E

F-5E เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฝันเหมือนกันครับ วันนั้น เปิดธรรมะใน ห้องสนทนาเสียง ระหว่างเปิดก็ คุยค่อนข้างตลกเฮฮาไปหน่อย พอเข้านอนหลับไปก็ฝันว่า หลวงพ่อท่าน มาดุ

9. yupanatuk

yupanatuk เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    ถือเป็นวาสนาที่ได้พบเจอ และถูกเลือกให้คำแนะนำในทางธรรมะ คิดว่าหลวงพ่อคงจะ
    เห็นว่าคุณมีบารมีมากพอที่จะชี้แนะ ขอให้เร่งสร้าง ทศบารมีธรรม เพื่อความหลุดพ้น สาธุ

10. ดรรชนี

ดรรชนี Active Member

ผมเคยฝันคล้ายคุณ Northearn หลวงพ่อท่านมาหานั่งประทับบนเตียง มาบอกให้ปฏิบัติ ถ้าปฏิบัติแล้วผมจะเป็นเร็ว ตอนนั้นยังไม่มีบุญได้รู้จักหลวงพ่อเลยครับ
    พออีกไม่กี่วันก็ได้หนังสือประวัติหลวงพ่อปานจากป้าแป๋วลูกศิษย์หลวงพ่อท่านให้มาอ่าน นับว่าเป็นมงคลกับชีวิตผมมากที่หลวงพ่อท่านเมตตามาโปรด แต่ผมยังไม่ได้ไปกราบหลวงพ่อที่วัดเลยครับ ถ้ามีโอกาศต้องไปให้ได้ครับ
    อนุโมทนา สาธุ กับคุณNorthearnด้วยครับ

11. I Love NIPPan

I Love NIPPan เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยทั้งหมดค่ะ หลวงพ่อท่านไปเก็บศิษย์อีกคนแล้ว นี้แสดงว่าผลบุญเข้าถึงแล้ว คุณโชคดีได้ฝันเห็นท่านชัดเจน เท่าที่จำได้ดิฉันไม่ค่อยได้เห็นท่านในฝันแต่เห็นในจิตทุกวัน ดิฉันโดนตามโดยหนังสือธรรมวิโมกข์เก่าๆเล่มที่มีปกสีแดงและมีภาพพระธาตุชานหมาก ที่คนเค้ามาวางขายข้างทาง เห็นแล้วสะดุดตาเลยนั่งอ่านจนจะจบเล่มเลยเกรงใจคนขาย จึงชื้อมาอ่าน

และแล้วหลังจากนั้นก็ติดใจวิธีการสอนธรรมของท่านแม้จะทันตอนท่านมีชีวิตแต่ธรรมะช่างเป็นอะไรที่เข้าใจง่ายและชัดเจน

จากที่เคยเร่หาพระเพื่อปฏิบัติธรรมมานาน เคยฝึกและปฎิบัติกับหลายสำนักหลายวัด แต่ก้อไม่ถูกจริตและยังไม่สามารถตอบคำถามที่มีอยู่ในใจด้ จนได้มาเจอคำสอนตามแนวทางหลวงพ่อก็มาจอดสนิดกับหลวงพ่อนี่แหละ จนไม่ค้นหาพระดีอีกแล้วเพราะหลวงพ่อสอนทุกอย่างและถูกจริตพวกลิงอย่างเราๆมาก

12. สรัญยา

สรัญยา สมาชิก

ฝันเห็นหลวงปู่ฤาษีลิงดำค่ะ

ฝันว่าท่านไปที่บ้านท่านให้เลือกพระธาตุ2ชิ้นมีวางอยู่บนโต๊ะที่ท่านั่ง2ชิ้นแล้ววางที่พื้นตรงหน้า1ชิ้นแต่ดิฉันเลือกข้างบน1ชิ้นและข้างล่างที่วางตรงหน้า1ชิ้นดิฉันขอบคุณท่านและดีใจมากวางไว้บนมือ อยู่ดีๆก็มีอีกชิ้นหนึ่งมาอยู่บนมือแล้วท่านก็หยิบคืนไป ท่านบอกว่าให้เอาไปแค่2ชิ้น ดิฉันบอกว่าดิฉันไม่ได้หยิบนะคะแต่มาอยู่บนมืออีกชิ้นได้ไงก็ไม่รู้ ท่านก็หยิบพระธาตุชิ้นนั้นไปแตะที่ลิ้นแล้วท่านก็ตอบว่าเออไม่ได้หยิบจริงๆ แล้วเหมือนท่านถามตอบกับพระธาตุองค์นั้นว่าทำไมอยากไปอยู่กับเค้าล่ะพระธาตุองค์นั้นก็ตอบกลับมาว่าสงสารเค้า เค้ากำลังจะประสบอุบัติเหตุ แล้วก็ตอบอีกว่านี่เค้าตายไปแล้วนะเนี่ยแต่ว่าเค้าจะได้เป็น นักบวช นักรบ ที่นั่งอยู่บนกองเลือดเท่านั้นดิฉันก็สะดุงตื่นมาตอนตี5ครึ่งมือกำแน่นเหมือนรับพระธาตุมากับท่านมีท่านใดเข้าใจเกี่ยวกับความฝันนี้โปรดชี้แนะด้วยค่ะแต่พอเข้าใจว่าท่านมาเตือนเรื่องอุบัติเหตุ

13. ปรม

ปรม เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมไม่ได้ฝัน

เป็นเรื่องจริง ตอนสมัยเรียนอยู่ ปี 1 ประมาณ 10 ปีที่แล้ว ผมเป็นสมาชิกชมรมพุทธที่มหาวิทยาลัย ตัวผมไม่เคยรู้จัก หลวงพ่อเลย วันหนึ่งหยิบหนังสือเรื่องการธุดงค์ของหลวงพ่อมาอ่านเล่มสีเขียว ๆ ปกมีต้นไม้เยอะ ๆในใจอ่านชื่อท่าน ก็คิดว่าคงเป็นฤาษีอะไร นุ่งห่มหนังเสือประมาณนี้ อ่านแล้วไม่ค่อยชอบ เพราะอ่านแบบลวก ๆ สมัยนั้นชอบอ่านโลกทิพย์ที่สุด พอไม่ชอบก็เปลี่ยนไป จับอีกเล่ม ชื่อเกี่ยวกับมโนมยิทธิ ไม่ค่อยเข้าใจ จึงถามพี่ ๆ แถวนั้น ได้ข้อมูลคร่าว ๆ อภินารเยอะนา ประมาณนี้ ก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่

หลังจากนั้นมีวันหนึ่ง มีรุ่นพี่อีกคนพี่เขามานั่งรอที่ชมรมพุทธ
    ผมไหว้เสร็จก็คุยกัน ว่าพี่ยิ้มทำไม แกบอกว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำสั่งให้พี่มาสอนมโนยิทธิน้องแล้วบอกว่า เดี๋ยวรออีกคนน่ะ เป็นน้องชมรมเช่นกัน เดี๋ยวเค้าก็มา สักพักเค้าก็มาจริง ๆ
    บอกตรง ๆ ผม งง ๆ อะไร จะอภินิหารปานนั้น ไม่ได้นัดผมเลย บางวันผมก็ไป บางวันผมก้ไม่ได้ไป รู้ได้ไงว่าผมจะมา สงสัยจะฟรุค แต่ ฟรุค 2 ครั้ง คือมารอ 2 คน ทั้ง 2 คน นี่
    ไม่ได้นัดกันไว้
    (ลองคิดดูน่ะครับ พี่เค้ารู้ได้ไงว่าผม จะไปที่ นั่นเวลาไหน แล้วรู้ด้วยว่าทั้งสองคนจะมาเวลาไล่เลี่ยกัน)
    และการฝึกก็ผ่านไป ตอบตามตรง ฝึกครั้งนี่ ผมไปไม่ได้หรอก จิตสงสัยเกินไป อีกคนนะได้

ฝึกเสร็จพี่เค้าบอกว่า เพื่อนอีกคนเคยเป็นลูกหลวงพ่อ ส่วนผมนะเคยเป็นหลาน หลังจากนั้นมาผมก็เริ่มตามอ่านหนังสือของหลวงพ่อเกือบทุกเล่มให้เรียบ และฝึกมโนด้วย

รู้สึกว่าโชคดีมากที่ได้เป็นศิษย์และลูกหลานท่าน

และเห็นไหมครับว่าท่านไม่เคยทอดทิ้งลูกหลานท่านเลย

แม้ท่านจะไปนิพพานแล้ว ท่านก็หาวิธีมาดึงเราขึ้นไป

พูดแล้วซึ้ง น้ำตาจะไหล ขอให้พี่น้องทุกท่านอย่าลืมคำสอนท่านนะครับ

อนุโมทนา สาธุ

14. เพียงพบ

เพียงพบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาค่ะ
    รู้จักหลวงพ่อฯเพราะพี่ชายที่นับถือพาไปวัดท่าซุงค่ะ

15. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ผมก็เคยครับ...

แม่เล่าให้ฟังว่า
    ตั้งแต่ผมยังไม่เกิด ตอนนั้นแม่มีงานเครียดมากๆ แต่มีคืนหนึ่งแม่ฝันเห็นพระภิกษุ หน้าตาผ่องใสสองรูปลอยอยู่บนฟ้า รูปหนึ่งบอกอีกรูปว่า "ลงไปช่วยเขาหน่อยสิ"

เสร็จแล้วก็เห็นหลวงพ่อฤๅษีฯ ท่านยืนอยู่หน้าเตียง แม่ก็ตกใจรีบลุกมานั่งข้างเตียง ท่านก็เดินถือปากกามาเขียนอะไรบางอย่างบนศีรษะแม่ แล้วท่านก็บอกว่า "ผ่อนหนักให้เป็นเบานะ" แล้วเอาปากกาเคาะทีนึง แม่ก็ตกใจตื่น

ตอนนั้นแม่ยังไม่รู้จักหลวงพ่อเลย แต่รู้ว่าพระรูปนั้นคือ หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ (เหมือนกับว่ารู้เอง ทำนองนี้แหละครับ) หลังจากนั้นแม่ก็มาเห็นรูปหลวงพ่อ และรู้ว่าหลวงพ่อมีตัวตนจริง รูปร่างหน้าตาเหมือนในฝันเลยครับ

...

16. grandki

grandki เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องอะไรกันหรือเปล่า

แต่ครั้งแรกในชีวิต เมื่อปีที่แล้ว ขณะก้มกราบหลวงพ่อ น้ำตาไหลทันที

17. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    เรื่องฝันนี่ก็มีฝันกะเค้าเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ได้ฝันถึงหลวงพ่อ ฝันว่าไปที่วัด(ทั้งที่ยังไม่เคยไปค่ะ) แล้วไปเช่าวัตถุมงคลมาชิ้นหนึ่งก็คือลูกแก้ว แต่ลูกแก้วองค์ที่เลือกมาจะเป็นสีทองและมีองค์เดียว หลังจากนั้นไม่ถึงเดือนก็ได้ไปที่วัดจริงๆและได้ไปเช่าบูชาลูกแก้วมา1องค์(แต่ไม่มีสีทองแบบในฝันนะคะ)ได้ลูกแก้วรุ่นสองสีเขียวอ่อนใสมาค่ะ กราบหลวงพ่อค่ะ_/\_

18. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    และหลังจากกลับมาจากวัดก็เข้ามาโพสต์เน็ตในกระทู้วัตถุมงคล ก็มีคนใจบุญมอบพระคำข้าวมาให้บูชา1องค์ค่ะ และได้มาอีก1องค์จากการร่วมบุญด้วยค่ะ ตอนนัันก็เลยเลี่ยมอาราธนาขึ้นคอคู่กับลูกแก้วค่ะ

19. unix_family

unix_family เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
    เคยอ่านเจอ ในธรรมวิโมกข์หรือที่ไหนไม่ทราบได้ แต่ใจความว่า
    หลวงพ่อ ท่านเิดิมเป็นพุทธภูมิ ที่นี่ท่านจะลาเข้านิพพาน ท่านก็ตั้งใจจะเก็บลูกหลานที่เคยร่วมทางกันมาตั้งแต่อดีตชาติ เข้าำนิพพานให้หมดเพราะทุกคนมีปรารภจะตามท่าน บางคนเป็นพรหม บางคนเป็นเทวดา บางคนก็เป็นมนุษย์ วิธีของท่านคือท่านตั้งอธิษฐานไว้ว่า หากใครเกี่ยวเนื่องกันด้วยท่านแล้ว เมื่อได้ยินหรือได้ฟังธรรมของท่านขอให้ได้มาหาท่าน หรือหากไม่ได้ยินไ่ม่เคยฟัง ท่านก็จะไปเข้าฝันตามให้มาที่วัดให้ได้ และหรือหากใคร ไม่ได้พบได้เจอ ไม่ทันท่าน ท่านก็ฝากเทวดาและพรหม ได้ตามดู ตามกำกับ ให้มีสติ ไม่หลง เมื่อยามถึงกาละ และท่านก็มั่นใจว่าท่านเก็บของท่านได้หมด
    รู้สึกถึงความรักที่พ่อมีต่อลูกหรือปล่าวครับ : )

20. cinderella_sitsukaraya

cinderella_sitsukaraya เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนานะค่ะ อ่านแล้วขนลุกจริงๆ > <