ฝันเห็นเทพเจ้าจีนค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Happy_Me, 30 พฤษภาคม 2013.

1. Happy_Me

Happy_Me เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    เราฝันเห็นเทพเจ้าจีน 2 องค์ แต่เราไม่เคยได้ยินชื่อท่านมาก่อนเลยค่ะ ค้นหาข้อมูลบน Google ก็ไม่มี แต่ท่านบอกชื่อมาค่ะ พร้อมกับข้อความที่ได้รับมาว่า "เป็นเทพองค์ใหม่"
    (เพิ่งผ่านวันเกิดเรามาได้ไม่กี่วันด้วยค่ะ ไม่รู้ท่านต้องการจะสื่ออะไรไหม)

องค์แรก ชื่อ กุนซือต้าอ้วน มีลักษณะอ้วน พุงพุ้ย คล้ายตือโป๊ยก๊าย แต่อ้วนน้อยกว่า หน้าตาเป็นมิตรและดูใจดี

องค์ที่สอง ชื่อ เจ้าแม่เทพอารักษ์ เป็นผู้หญิง อายุน่าจะราวๆ 30 สวยค่ะ แต่งตัวคล้ายๆ มิโกะของญี่ปุ่น (แค่คล้ายๆ นะคะ เพราะเราอธิบายชุดที่ใส่ไม่ถูกอ่า)
    หน้าตาดูขรึมๆ มีลักษณะบู๊ๆ หน่อย ผมยาวสวย ที่มือเหมือนถือหอกยาวๆ

ใครที่มีญาณ หรือ รู้จักข้อมูลท่านทั้ง 2 คน ช่วยบอกทีจ้า

ขอบคุณมากค่ะ :cool:

2. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    กุนซือต้าอ้วนอันนี้ไม่เคยได้ยินเลยนะครับ ถ้าอ้วน พุงพลุ้ย ใจดี ไว้ผมสองจุด ก็จะมีแต่ฮั่นเจงหลี 1 ใน 8 เซียน เทพหญิงอีกองค์ของจีนไม่มีถือหอกนะครับ เทพหญิงถืออาวุธแค่กระบี่ กับแส้หางม้า ถือหอกนั้นยังไม่เคยเห็น

3. โมก

โมก เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ให้ความเห็นอย่างนี้ค่ะ กุนซือต้าอ้วน เป็นคำภาษาจีน แต่การเรียงคำผิดค่ะ ถ้าเป็นเทพเจ้าจีนต้องใช้ภาษาจีนได้ถูก ควรบอกว่าเป็น ต้าอ้วนกุนซือ ไม่ใช่ กุนซือต้าอ้วน และที่น่าสังเกตอีกอย่างคือตำแหน่งกุนซือนี้ เทพเจ้าบนสวรรค์ในตำแหน่งนี้ไม่เคยได้ยินค่ะ ที่มาที่ไปคำนี้มาจากที่ปรึกษาทางการทหาร เป็นคำเรียกขาน แต่ตำแหน่งจริงๆเขาตั้งให้อีกแบบ

เจ้าแม่อารักษ์ ให้ข้อสังเกตว่า คนแรกมาบอกชื่อจีน คนหลังน่าจะบอกชื่อจีนเช่นกัน แต่กลับบอกชื่อไทย เทพเจ้าสตรีที่ถืออาวุธมีค่ะ แต่ดูชุดที่เทพเจ้าองค์นี้ใส่ตามที่คุณบอกมานั้น ดูจะขัดแย้งกันค่ะ

ความฝันนั้น หากไม่ได้ฝันติดต่อกันสามวันขึ้นไป อย่าเพิ่งเชื่อว่าจะเป็นเรื่องจริงค่ะ

4. theopera

theopera เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    กุนซือต้าอ้วน ไม่มีในเทพเจ้าจีนครับ จะมีก็แต่ "กุนซือสิมโพย" หรือ อ้วนต้า เป็นหนึ่งในบุคคลสำคัญของสามก๊ก
    อาจจะเป็นไปได้ครับ ทั้งนี้ผมจะลองหาข้อมูลจากทางไต้หวัน และ เพื่อนที่อยู่จีนดู

ส่วนเจ้าแม่เทพอารักษ์ ไม่มีในเทพจีนแน่นอนครับ "อารักษ์" เป็นชื่อไทย หมายถึง เทวดาผู้ดูแลรักษา อาจจะเป็นเทวดาประจำตัวครับ

5. Happy_Me

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบกระทู้เรานะคะ :cool:

สำหรับท่าน กุนซือต้าอ้วน อาจจะเป็น "กุนซือสิมโพย" หรือ อ้วนต้า ก็เป็นได้ค่ะ

อย่างน้อยเราก็ได้ข้อมูลเพิ่มมากขึ้น แม้อาจจะยังไม่แน่ชัดก็ตาม

ที่ท่านบอกเรามาทั้งหมดในฝัน มันเป็นข้อความตัวหนังสืออะค่ะ จะเป็นไปได้ไหมว่ามีการแปลเป็นไทยพลาด (แม้แต่เทพก็อาจพลาดได้ ><)

ยังไงก็ขอบคุณทุกคนจริงๆ ค่ะ หากมีข้อมูลเพิ่มเติมสามารถมาพิมพ์บอกได้เลยนะคะ

แต่ชุดที่ทั้ง 2 ท่านแต่งมาในฝันนั้น ไม่ใช่ชุดเทพเจ้าของไทยแน่นอนค่ะ จะออกแนวจีนๆ เอเชียๆ หน่อยค่ะ

ซึ่งเราอาจจะอธิบายชุดที่ใส่ได้ไม่ละเอียดเท่าไรเพราะพอเราตื่นๆ มันก็เหมือนจะลืมๆ ไปบ้างแล้วอะค่ะ

ที่เรามาตั้งกระทู้ถามนี้ เพราะว่าปกติเราเป็นคนฝันแม่นค่ะ ไม่ว่าจะฝันกลางวัน กลางคืน หรือฝันวันไหนก็ตาม

6. Happy_Me

รูปร่างลักษณะของท่าน กุนซือต้าอ้วน ที่เห็นในฝัน ใกล้เคียงกับท่าน ฮั่นเจงหลี มากค่ะ

ส่วนท่านเทพหญิงจีน ใส่ชุดประมาณนี้ค่ะ แต่ถืออาวุธ ดูบู๊ๆ และปล่อยผมยาวค่ะ
    (รูปนี้เป็นรูปของท่าน เหอเซียนโกวค่ะ)

7. Happy_Me

เพื่อนๆ คะ ตอนนี้เราทราบแล้วค่ะว่า ท่านเทพทั้ง 2 องค์นี้เป็นใคร
    ท่านเป็นเทพที่รับใช้เจ้าแม่กวนอิมค่ะ
    ซึ่งเจ้าแม่กวนอิมได้ส่งท่านมาเพื่อดูแลเราค่ะ
    ต้องขอบคุณหลวงปู่เล็กจากกระทู้นี้ ที่ทำให้เราได้ทราบเรื่องนี้
    พอได้รู้แล้ว ดีใจมากเลยค่ะ :cool:

http://palungjit.org/threads/ตรวจดว...รม-ตรวจองค์-แนะแนวทางในการดำเนินชีวิต.492079/