ฝันแปลกๆจนมารู้จักกรณียเมตาสูตร

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย klan1659900, 28 เมษายน 2017.

1. klan1659900

klan1659900 สมาชิกใหม่

เรื่องนี้เกิดตั้งแต่สมัยผมเป็นเด็กครับ ประมาณ 8 ปีที่แล้ว ต้องบอกไว้ก่อนครับผมก็เป็นเด็กบ้านนอกคนนึงครับ อยู่มาคืนหนึ่งผมผมฝันว่าผมได้ไปนากับพ่อแม่ผม สภาพนาในตอนนั้นคือ
    มีร่องรอยของน้ำหลากเหมือนกับว่าตอนกลางคืนเกิดฝนตกหนักจนน้ำหลากท่วมนา และได้ไหลผ่านไปหมดแล้วเหลือแต่ร่องรอยไว้ให้เห็น
    ในฝันผมก็เดินสำรวจนาไปตามปกติจนไปถึงทางน้ำ ก็ไปพบหนังสือมากมายสภาพเปียกน้ากองอยู่เยอะมาก เลยตะก็นบอกให้แม่มาดู แต่แม่ไม่มาดูแต่ตะโกนบอกว่าคงเป็นของเจ้าของที่นา คงถูกน้ำพัดมารวมกันละมั้ง ผมก็เลยหยิบมาเล่มหนึ่ง เจ้าได้ว่า หัวเล่มมีประมาณว่า ตัว กอไก่ รอเรือ นอเณร และคำว่าเมตตา (ก-ร-ณ-เมตตา จำได้แค่นี้ครับ) ผมก็ไม่รู้นะว่ามันคือหนังสืออะไร ตอนนั้นยังเด็กครับ สักพักแม่เรียกก็เลยวางหนังสือไว้ แล้วไปหาแม่ กะว่าเดี๋ยวจะมาดูใหม่ พอไปหาแม่ก็ตื่น ฝันแบบนี้หลายวันอยู่ เอาไปเล่าให้แม่ฟังแม่ก็ไม่รู้ว่าหนังสืออะไร ผมก็เลยปล่อยผ่านไป เพราะผมก็ไม่รู้จะไปหาคำตอบที่ไหนตอนนั้นยังไม่มีเทคโนโลยีอะไร ผ่านมาหลายปีครับจนถึงช่วงผมอยู่ ปวส ประมาณสามปีที่แล้ว เกิดนึกขึ้นมาได้ว่าเคยฝันแบบนี้ ผมเลยลองค้นหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตดู ก็ไม่เจอครับ พยามหลายครั้ง เจอแต่คำใกล้เคียง ก็คือ กรณียเมตตาสูตร ลองพิจารณาดูผมว่าใช่นะ น่าจะเป็น กรณียเมตตาสูตร เลยลองศึกษาบทสวดนี้ดูทั้งคำบาลี และคำแปล จนท่องได้คล่องปากจนถึงปัจจุบัน
    มาคิดๆดูมันก็แปลกมากจริง ที่ผมไม่เคยรู้จักหรือเคยได้ยินชื่อบทสวดนี้เลย แต่ทำไมผมถึงฝันถึงได้นะ สงสัยอยู่เหมือนกันครับ (คำว่า ก ร ณ เมตตาจะใช่คำว่า กรณียเมตตาสูตรหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับส่วนตัวคิดว่าน่าจะใช่ครับท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ???)
    อืม ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรนะใครมีความรู้ช่วยตอบด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่อคืนนี้ ก่อนผมจะแขวนพระขุนแผนกรุวัดบ้านกร่าง ผมก็อาราธนาพระแล้วสวดพระปริตรบทกรณียเมตตสูตรถวาย รวมทั้งบทเมตตาใหญ่ด้วย บทนี้เป็นมหาเมตตาครอบจักรวาลนะครับ ใครสวดอยู่ถ้ารู้สึกอะไรแปลกๆไม่ต้องตกใจ เทวดามาร่วมสวดด้วย ผมเป็นประจำ เมื่อคืนก็เป็น คือพอสวดบทนี้แล้วตามด้วยบทมหาเมตตาใหญ่ (เมตตานิสังสะสุตตะปาโฐ-อานิสงส์ ๑๑ ประการของความเมตตา) รู้สึกได้ถึงแสงสว่างจ้าวิบวับๆ แม้ตอนปิดตาก็รับรู้ได้ถึงการมาถึงของเทวดา
    เพราะพระปริตรบทนี้ พระพุทธเจ้าทรงประทานให้พระสงฆ์ที่โดนรุกขเทวดาหลอกหลอนตอนไปปักกลดใต้ต้นไม้ ทำให้เทวดาไม่สามารถทนสถิตย์บนต้นไม้นั้นได้ เลยโมโหพระสงฆ์นึกว่าจะมาแย่งที่เลยหลอกพระจนหนีกลับวัดไปทูลพระพุทธเจ้า ทรงประทานบทนี้มาให้(ลองไปหาคำแปลอ่านดูจะรู้ว่าดีเพียงใด) ตั้งแต่นั้นมา ไม่มีรุกขเทวาตนใดรังแกพระสงฆ์อีกเลย แล้วบทนี้(รวมถึงบทมหาเมตตาใหญ่)เป็นบทสวดที่เทวดาและอมนุษย์จะโปรดเป็นพิเศษ ว่ากันว่า(ผู้มีญาณกล่าวไว้) ผู้สวดบทนี้เป็นประจำ จะมีเทวดาทั้งในบ้านและนอกบ้าน ตามแสงบุญจากบทสวดนี้มาร่วมสวดร่วมอนุโมทนาด้วยเยอะมากๆ เทวดาที่มาร่วมสวดจะให้ความคุ้มครองผู้สวดและบ้านหลังนั้นไม่ให้มีใครหรือสิ่งไม่ดีมาทำร้ายได้ เพราะฉะนั้น สวดเสร็จ อย่าลืมแผ่ส่วนกุศลให้แก่เทวดาและอมุษย์ทั้งหลายด้วยนะครับ อานิสงส์บทนี้แรงมากๆ พระขุนแผนแสนเสน่ห์ทั้งหลาย ผู้รู้จริง ก่อนแขวนก็ต้องสวดบทนี้กันทั้งนั้นแหละ เมตตาแรงส์