ฝันได้คุยกับพยายม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย meephoo, 21 สิงหาคม 2013.

1. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    เมื่อเช้ามืดวันนี้เวลาประมาณตีสี่ ฝันว่าเดินไปเห็นพยายมไปรับคนตายในหมู่บ้าน ตนเองจึงเดินไปคุยและถามว่า เมื่อไร่จะมารับผมไปซักที ท่านตอบว่า ยังไม่ถึงเวลา แล้วผมก็ยิ้มและตื่นนอนใจอยากฝันต่อเพราระมีความสุขมากในความรู้สึกขณะนั้น ครับ
    โมทนาสาธุ
    ขอให้มีเมตตาและเจริญในธรรม
    ข้าพเจ้าเกิดมาต้องตาย ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

2. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เราไม่เคยฝันเห็นท่านแบบเป็นตัว แต่เคยฝันเห็นน่าจะเป็นบริวารท่านตามความรู้สึกในฝัน ณ ตอนนั้น เห็นแต่ลูกตาโปนๆสีแดงลอยอยู่บนอากาศใหญ่ประมาณกำมือ แค่ลูกตาก็ดูน่ากลัว และเหมือนกำลังมองหาใคร ถ้าจำไม่ผิดก็มีผ้าเตี่ยวสีแดง แต่ไม่เห็นลำตัว แค่ลูกตาก็ลอยอยู่ประมาณชั้นสองได้ ตัวคงจะใหญ่มาก...

3. sriprae somsri

sriprae somsri เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2006
    เคยอาจในหนังสือทำนายฝันเขาบอกว่าถ้าใครฝันเห็นพญายม ก็จะหมดเคราะห์หมดโศกหายเจ็บหายป่วยคะ ถ้าเป็นคนป่วยหนักอาการก็จะดีขึ้นตามลำดับคะ จริงเท็จอย่างไร คงต้องดูองค์ประกอบอื่นๆ เช่น เป็นคนที่ฝันแม่นหรือไม่ เคยฝันถึงลางบอกเหตุอะไรบ้างหรือไม่ แต่ส่วนใหญ่ถ้าฝันตอนใกล้รุ่งค่อนข้างจะเป็นฝันที่แม่นมากกว่าฝ้นในตอนกลางคืน เพราะช่วงนั้นการระบบย่อยอาหารกำลังทำงานก็อาจทำให้เกิดความฝันได้

4. meephoo

เมื่อคืนฝันตอนตีสามกว่า ๆ ว่าได้เดินทางไปยังประเทศเขมร(เดินเท้านะครับ) กับพี่ชาย ชาวเขมร 2 คน ลองของใส่ แต่ทำอะไรไม่ได้ จึงเดินกลับระหว่างทาง พบพระ หนึ่งองค์ กำลังพรวนดินจึงแวะนมัสการ ท่านเชิญให้ไปที่กุฏิ ก็ไปเจอพระอีกรูปหนุ่งอยู่บนกุฏิ ผมจึงถามท่านว่า ท่านพอจะมีเหรียณหลวงปู่สรวง เทวดาเดินหรือไม่ ท่านตอบผมว่ามี ผมจึงขอท่าน สักเหรียญ ท่านใจดี หยิบออำมาใส่มือผม ผมจึงโมทนาสาธุ แล้วท่านกลับบ้าน
    โมทนาสาธุ
    ข้าพเจ้าเกิดมาต้องตาย
    ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

5. kittimacon

kittimacon เป็นที่รู้จักกันดี

เคนฝันเหมือนกันคะ ปัจจุบันยังจำได้แม่นเลย ฝันว่าตัวเองตายแล้ว ปรากฏว่าได้ยืนว่าต่อหน้าท่านพยายม ท่านบอกว่า"ตายแล้วเนาะ"
    ท่านก็เปิดบัญชี ทีนี้ท่านก็ถามต่อว่า "ทำความดี ความชั่วอะไรมาบ้าง?" ท่านถามแค่นั้นแหละปรากฏว่า ดิฉันจิตไปจดจำไอ้ควมชั่วในอดีตที่เคยทำมา !
    ไม่ต้องบอกท่านเลย ท่านรู้ทันที ท่านก็พูดต่อว่า "ทำชั่วมาเยอะนีั้ อย่างนี้ต้องลงนรก" ทีนี้ดิฉันก็เถียงท่านต่อว่า "ท่านเจ้าข้าความดีดิฉันก็ทำเยอะเหมือนกันนะเจ้าคะ "
    ท่านก็พูดว่า "เอาอย่างนี้นะ ถ้าไม่อยากลงนรก นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ต้องทำความดีมาก ๆเข้าไว้"
    ทีนี้ตื่นนอนประมาณตีห้า เหงื่อแตกเลย ในความรู้สึกว่าตายแล้วจริงๆ ดีใจกูยังไม่ตายวุ๊ย:)

ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมานะคะ ดิฉันพยายามทำความดีทุกอย่าง ทาน ศีล ภาวนา ความชั่วก็พยายามเว้นเสีย เพราะกลัวนรก เลยต้องซ้อมตายทุกวัน พยายามนึกถึกแต่ความดีเข้าๆไว้
    แต่ใจก็ยังเล็วอยู่เพราะบ่อยครั้งก็นึกโกรธเกลียด คนนั้นคนนี้ นี้แหละคะ ใจเรามันสรรหาความชั่วจริงๆ ปัจจุบันก็ยังไม่มั่นใจเลยนะคะว่าตายแล้วเนีํยต้องลงนรกหรือไม่?

6. meephoo

ตราบใดที่ผมเป็นคน ผมก็ยังเลวอยู่ดี จิตที่สกปรกก็ยังเวียนตีตลอด สลัดไม่ยอมหยุดสักที เดียวไปเดียวมา เฮ้อ บังคับยากแท้น้อจิต
    โมทนาสาธุ
    ข้าพเจ้าเกิดมาต้องตาย ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเทียง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

7. meephoo

เมื่อเช้าตรู่เวลา ตีสามตีสี่วันนี้ 7 กันยายน 56 ฝันว่าได้จัดสถานที่ร่วมกับฟ้าชายเพื่อเตรียมรับเสด็จพ่อหลวงกับแม้หลวง ท่านทรงชี้แนะด้วยเมตตาพอเสร็จปรับ พ่อหลวงกับแม่หลวงท่านก็เสด็จมาถึงพ่อดี ท่านมองและชื่นชมด้วยเมตตามากๆครับ ผมมีความปิติอย่างยิ่ง พอตื่นขึ้นมายังอยากนอนต่อเพื่อให้ความปิติเกิดขึ้นมหม่ในฝันอีกครับ
    โมทนาสาธุ
    ข้าพเจ้าเกิดมาต้องตาย ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเทียง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  8. meephoo

ท่านพยายมท่านมาบอกผมต่อว่า หากเห็นคนป่วยหนักหรือใกล้ตาย ให้บอกญาติหรือตัวเขาหาเทปธรรมะหรือบทสวดพระรัตนตรัยหรือให้ภาวนาพุโธ เมื่อเขาตายจะได้มีจิตจับอยู่ที่พระพุทธเจ้า หนทางไปสวรรค์หรือภพที่ดีกว่านรก ครับ
    โมทนาสาธุ