ฝัน...ฝัน...ฝัน...ฝัน เกิดจากอะไร? ฝันดี ฝันร้าย ฝันแม่น

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Amatayan, 8 เมษายน 2013.

1. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    คุณแสนโชคคะ เรามาแอบคุยกันดีกว่านะคะ เรื่องนี้บางที..นะคะ..บางที แอบไปคุยใน pm ดีกว่า 5555 ;)

2. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ถ้าเจ๊สีลฯจะแอบคุยทางpm แล้วดันมาออนหน้ากระทู้ ทำให้พวกเราอยากรู้ ขอให้เจ๊สีลฯ ท้องอึ (อีโน..หละก็ช่วยไม่ได้) :
    ปล.สงสัยโดนใจประเด็นคุณแม่บุญธรรม ข้ามชาติดิ ชิมิ ชิมิ
    (ping-love

3. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012

โหหห ...แม่นอย่างกะตาเห็น แม่มดต้นพุทธตาสับปะรด ขี้ฟ้องแห่งปี อี๊ อี๊ ^^อยากเห็นแค่นี้แหละ 555

4. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้เรื่องฝันตีเป็นเลขนี่นะ ก็ฝันหลายครั้งอยู่นะ นานๆฝันเห็นคนรู้จักมักออกอายุคนนั้นประมาณนั้น แต่ช่วงไหนที่สวดมนต์นั่งสมาธิบ่อยๆเนี่ยไม่อยากได้ไม่เล่นนี่ได้ยินเป็นเสียงกระซิบเลยล่ะ มักได้ยินช่วงที่กำลังเคลิ้มสลึมสลือกึ่งรู้สึกตัวนิดๆหน่อยๆแต่จะบอกกลับไม่ตรง หรือแวบมาตอนตื่นเช้าเดี๋ยวนี้แอบเล่นบ้างไม่เคยได้ยินอีกเลย แงๆๆๆๆๆ
    เรื่องฝันแล้วมาตีเป็นเลขนั้น คนที่มีโชคหรือกุศลกรรมฝ่ายดีกำลังจะให้ผล แทงเลขอะไรก็ถูกหมดละครับ แต่กระทู้นี้บอกว่า การฝันเกิดจากสาเหตุใด แล้วฝันที่เราฝันนั้น เป็นฝันที่จำได้หรือฝันแล้วจำไม่ได้ เพราะอารมณ์ที่ปรากฎชัดในวิถีจิตนั้นมีความชัดเจนของอารมณ์ต่างกัน ถ้าอารมณ์ปรากฏชัด เราก็จำได้เมื่อตื่นแล้ว แต่ถ้าอารมณ์ของวิถีจิตที่มีอารมณ์ปรากฏน้อย ตื่นมาก็ลืมหมดจำไม่ได้ครับ

5. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    pm ไปแล้วจ้าแต่ถ้ามีประเด็นอะไรน่าสนใจเรามาคุยกันหน้าบ้านก็ได้ อนุญาตจ้า

ขอบคุณค่ะ

6. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    ระวังน้าความอยากรู้อาจทำท่านท้องอึได้เช่นกัน อิ อิ ล้อเล่นนะอย่าโกรธล่ะ

ขอบคุณคุณAmatayanที่กรุณาอธิบายถึงภาวะจิตสุดท้ายก่อนออกจากร่าง แล้วถ้าคนธรรมดาที่ไม่ได้ฝึกสติมาในวาระสุดท้ายที่ทุกข์ทรมาณจากความเจ็บป่วยเป็นไปได้ไหมว่าอารมณ์สุดท้ายที่ปรากฎอาจไม่ดีนักจิตอาจเกาะอารมณ์นี้ไปอบายแทนซะงั้น

ส่วนแม่เราเองเนื่องจากเสียชีวิตจากอุบัติเหตุเดาว่าแม่น่าจะหลับตามปกติเวลานั่งรถนานเป็นได้ไหมว่าแม่อาจไปทั้งที่หลับเลย เราเองนึกภาพสุดท้ายแม่แล้วทรมาณมากว่าแม่จะตกใจขนาดไหนหลับๆอยู่แล้วก็โครมเดียวตกคูน้ำแล้วไปเลยคนที่เจ็บยิ่งกว่าคือพี่ชายเพราะเป็นคนขับรถเอง นี่เท่ากับพี่ชายทำกรรมหนักเหมือนกันใช่ไหมทั้งที่ไม่ได้ตั้งใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2013
  7. Amatayan

ขอให้ท่านได้บุญจากการสร้างพระ และเจริญบุญกิริยาวัตถุใดมาก็ขอให้คุณแม่ของคุณพี่แสนโชคได้รับอานิสงส์เท่ากันกับที่พวกเราจะได้รับนั้นด้วยนะครับ สาธุ....

8. Amatayan

มาคุยกันได้บ่อยๆนะครับ จะได้ไม่เหงานะ....

9. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    อยากจะขอคำปรึกษาค่ะ คือว่าอิฉันจะฝันบ่อยมากเลยค่ะ ฝันมาร่วมๆปีแล้วค่ะ " ในฝันของอิฉันนั้น

จะมีผู้ชายมาร่วมหลับนอนด้วยจะเห็นเป็นเงาดำๆ และก็จะรู้สึกเหมือนจริงมากกกค่ะ ( ไม่ได้ทลึ่งนะคะมัน

รึ้สึกอย่างนั้นจริงๆ) ช่วง3,4 เดือนแรกเป็ยบ่อยมากค่ะ " ดิฉันจะสวดมนต์นั่งสมาธิก่อนนอน อย่างน้อยๆ

เดือนนึงก็20 วันต่อเดือนได้ " ก็ยังเป็นอยู่เรื่อยๆ เกือบปีแล้วค่ะ อิฉันไม่ได้คิดหมกมุ่นในเรื่องอย่างนั้น

เลยนคะ ก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้

10. Amatayan

เอาเป็นว่าลองเจริญสติปัฏฐานดูครับ รู้เท่าทัน อารมณ์ ความคิด สิ่งที่กระทบ สัมผัส ทั้งทางด้านร่างกาย และสภาวะที่จิตเกิดการคิดนึก รู้ไม่ทันแต่คอยมีสติรู้ ในสิ่งที่ทำ คำที่พูด และสิ่งที่นึกคิดดูบ้างครับ สติเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดครับให้มันอยู่กับเราเสมอๆนะจ๊ะ...

11. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

" ขอบคุณค่ะ คุณamtayan ที่ช่วยไขข้อข้องใจและทำให้หายสงสัยไปได้ "

สตินี่สำคัญจริงๆเลยนะคะ ดิฉันชอบเผลอสติบ่อยๆ คงเป็นไปได้ค่ะ ยังไงก็จะปฏิบัติ

สติปัฏฐาน4 ค่ะ จะพยามให้มากขึ้นกว่าที่เคยทำ ( ยังปฏิบัติได้ไม่ดีเท่าไหร่นัก พอรู้แนวทาง

แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยค่ะ ) แต่เชื่อว่าต้องมีซักวันที่จะทำได้ดีก่วาที่ผ่านๆ

มา และจะพยามตัดความกังวลความสงสัยออกไปให้ได้

อนุโมทนาสาธุ.... ขอให้เจริญๆทั้งในทางโลกและทางธรรมนะคะ

12. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    เย่ ลัลลล้าาาาา มาเยี่ยมกระทู้พี่เค้า อิอิ

13. ต้นพุทธ

วันหน้าถ้ามาอีก แล้วพิมพ์ข้อความเพิ่มให้มากกว่าไอ้ อิอิ พี่พุทธจะให้ขนมแป้งทอดของโปรดท่านมหาเทพโดฯ 3 ชิ้นเลยเอ้า ตกลงป่าวตัว black_pig

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  14. ต้นพุทธ

ไปนอนหละน้าาาาา......ได้เวลาไปฝันก่อน แล้วเดี๋ยวตื่นนอน จะย้อนกลับมาเล่าความฝันกันนะจ๊ะๆsleeping_rb

15. Amatayan

ฝันว่าเก็บดอกไม้เสียบหล่นๆหรือเปล่าพี่จ๋า......กุ๊กๆๆ

16. ต้นพุทธ

นอนแล้วตื่นแล้ว ไม่ฝันหงะ รู้แต่เช้านี้ัวันพระ ก็เลยแวะใส่บาตร เมื่อวานดูทีวีเขากำลังจะรณรงค์ให้ ฆารวาสใส่ใจในการเลือกอาหารเพื่อตักบาตรให้มากกว่านี้เพราะผลการตรวจสุขภาพพบว่า พระสงฆ์ของไทย เป็นเบาหวานกันกว่าครื่งค่อนวัด และค่า BMI หรือน้ำหนักเกินความเหมาะสมของรูปร่างที่ถูกสุขลักษณะ ก็เลยเอาข่าวมาบอกกันว่าขอให้พยายาม เลือกผักผลไม้ ใส่แทนขนมหวาน แกงหรืออาหารก็ขอให้เป็นประเภท นึ่ง ต้ม ย่่าง เลี่ยงน้ำมันกับกะทิกันหน่อย จะได้ช่วยลดภาวะโรคภัยของพระสงฆ์ท่าน

ปล.ไม่อยากบอกแบบอวยตัวเองว่า ต้นพุทธหันมาใส่ผลไม่มากกว่าขนมหวาน นานแล้วจ้าพี่น้อง เพราะครูบาอาจารย์ที่ต้นพุทธเคารพท่านไม่รับของคาวจ้า ได้อานิสงค์เป็นของแถมไปเยอะเบย

17. Amatayan

บุญที่เจ้ทำวันนี้เขาขออนุโมทนาด้วยนะครับ เจ้พุทธจะได้รับผลอานิสงส์บุญนั้นเท่าไร ก็ขอให้ผมได้รับบุญนั้นเท่ากันกับที่เจ้จะได้รับนั้นด้วยเทอญสาธุ......

18. ต้นพุทธ

แจกไปอย่าให้ขัด บุญมีไว้แบ่ง

เพื่อให้น้องAmatayan ได้ยิ้มพริมใจว่าบุญที่พี่พุทธทำนั้้นหนามีมากมาย คือตื่นเช้าสวดมนต์ตี 4.30 น.ทุกวัน(ทุกวันที่สวด) บูชาพระรัตนตรัย กราบพระรัตนตรัย อาราธนาศีล๕ นมัสการพระรัตนตรัย ไตรสรณคมน์ คำสมาทานศีล๕ บทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ยอดพระกัณฯ พุทธชัยมงคลคาถา (พาหุงฯ)
    ชัยปริตร(มหากาฯ) พระคาถาชินบัญชร ชุมนุมเทวดา แผ่เมตตาต่างๆ เยอะมากค่ะ ทั้งหมดนี้ ก็สารบัญ 55555 แต่ที่สวดจริงก็เลือกเอาตามแต่เวลาจะอำนวยหนะจะ จากนั้นก็รดน้ำต้นไม้หน้าบ้าน แล้วออกไปใส่บาตรเกือบทุกวัน วันที่หยุดไปก็เพราะเหตุปัจจัยมันจำกัด แต่สัปดาห์ละ ๕ วันเนี่ยได้แน่นอน หรือไม่บางครั้งก็เปลี่ยนเป็นปล่อยปลา ปล่อยเต่า ปล่อยปู สลับกันไป ทุกอย่างหาซื้อในตลาด โดยเฉพาะปลาเลือกที่เขากำลังเงื้อมืดจะสับลงไปตรงหัวมัน โอ้โฮ ...พี่พุทธไปยืนบอก อย่า อย่า มาหลายตัวแล้วหละอมตฯ จนเขาเกือบจะเรียกแม่หม้ายหย่าปลาแล้วละมั้งเนี่ย ถ้าน้องบอกว่าขออนุโมทนา พี่พุทธก็จาสาธยายน้องจะได้อิ่มบุญได้ คล้ายพี่ทุกสิ่งอย่างไป สาธุๆๆๆๆๆ
    yimm: VO

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2013
  19. ต้นพุทธ

คืนนี้....วันพระ เขาบอกกันว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจะไม่อยู่เพราะท่านก็ไปฟังเทศ ฟังธรรมปฏิบัติของท่านเหมือนกัน เพราะฉะนั้น ดวงจิตทั้งหลายก็เลยมีบรรยากาศคล้ายๆ แมวไม่อยู่หนูร่าเริง....ลองสังเกตดูนะค่ะ บ้านใครมีอะไรแปลกๆคล้ายๆจะผิดธรรมชาติก็มักจะมีในช่วงวันโกน กับ วันพระ นี่แหละนาย

ปล.โปรดใช้วิจารณญาณในการคิดพิจารณาเพราะเป็นความเชื่อส่วนบุคคลที่ต้นพุทธนำมาแชร์กันจ้าาาาา

20. wane

wane เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2012
    มีเรื่องฝันมาเล่าให้ฟัง

มีอยู่ครั้งหนึ่งฝันว่า ตัวเองนั่งขัดสมาดอยู่ แล้วรู้สึกว่า มีคนมาตีขาทั้ง 2 ข้าง ตีอย่างแรงงงง เราก็บอกเจ็บบบบ แต่ขยับตัวไม่ได้ แล้วก็มีเสียงหัวเราะ ดังมากบอกว่า เราคือ เจ้าพระยาพิชัยดาบหัก แล้วเราฝืนตัว แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เพราะมันเจ็บ

จนเราตื่น ตื่นมาก็รู้สึกเหนื่อย คิดว่า สิ่งที่ฝันนี้คืออะไร ช่วยบอกหน่อยจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2013