ฝากคำถามถึงพระอาจารย์เล็กครับ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย ชายsmfe, 17 พฤษภาคม 2007.

1. ชายsmfe

ชายsmfe เป็นที่รู้จักกันดี

1.ผมมีสมาธิไม่ค่อยดีครับ ถ้าทำไปได้ถึงปฐมฌานแล้วใช้วิปัสสนาญาณจะมีผลหรือไม่ครับ
    2.การพิจารณาตัดร่างกายตอนใช้มโนมยิทธิเป็นวิปัสสนาญาณตัวสุดท้ายใช่ไหมครับ มีผลแน่ใช่ไหมครับ(ตัดความลังเลสงสัยเสียด้วยใช่ไหมครับ)
    3.ผมรู้สึกว่าตัวเองจะปราถนาพุทธภูมิครับ ถ้าอยากจะลาต้องทำอย่างไรครับ
    ไม่อยากจะเกิดมามีทุกข์อีกต่อไปแล้วครับ
    4.อยากจะเรียนถามถึงข้อแนะนำเพื่อถึงความหลุดพ้นจากพระอาจารย์ด้วยครับ