ฝากคำถามถึงหลวงพี่เล็กด้วยครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย เวลานาที, 2 เมษายน 2010.

1. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

1.ถ้าเรามีทิพจักขุญานเราจะแก้ปัญหาชีวิตได้มั้ยครับ
    2.เวลาผมจับภาพพระแล้วหลับตามันจะไปเป็นเพ่งทุกทีเลย เป็นเพราะอะไรเหรอครับ จะแก้ยังไงดีครับ แล้วลืมตาภาวนาได้มั้ยครับ
    3.เคยอ่านว่าถ้าไม่เคยฝึกมาก่อนในอดีตชาติก็ได้ยาก แล้วเราจะรู้ได้ยังไงหล่ะครับว่าเคยทำได้ แล้วผมจะฝึกได้มั้ยครับ
    4.ถ้าผมภาวนา นะมะ พะธะ อย่างเดียวไม่จับภาพพระจะเป็นยังไงเหรอครับ
    กราบขอบพระคุณหลวงพี่มากครับ

2. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    อ่า ผมขอช่วยตอบให้ตามทัศนะคติของผมนะครับ

1. ทิพจักขุญาน อาจจะช่วยแก้ปัญหาชีวิตได้บ้าง ถ้าเราใช้ถูกทางน่ะครับ
    คือ ถ้าใช้ไปถามพระ ถามเทวดา ปรึกษาปัญหาธรรมกับท่านแบบนี้มีประโยชน์มากครับ

แต่ถ้าใช้ในทางที่ผิด ก็อาจจะหลงทางเสียเวลาในบรรลุมรรคผลได้นะครับ

2.ส่วนเรื่องหลับตาแล้วเพ่ง ให้เลิกจับภาพต่างๆก่อนครับ เพราะผมเคยเป็นเหมือนกัน ให้มาจับลมหายใจแทน รู้ลมหายใจอย่างเดียวพอเลย

ข้อนี้ยืนยันเลยครับ ว่าสำคัญมากเรื่องการจับลมหายใจ
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านกำชับไว้เลยว่าสำคัญมาก

พอสมาธิอยู่ตัวแล้ว การจับภาพจะจับได้ดีครับ จะไม่เพ่งเหมือนก่อนที่ไม่จับลมหายใจครับ

3. เราไม่สามารถรู้ด้วยตนเองได้หรอกครับว่า อดีตเคยฝึกมารึปล่าว
    แต่ถ้าฝึกชาตินี้ชาติแรก โอกาสจะทำได้เลยมันก็มีอยู่นะครับ
    เช่น ชาติก่อนเราไม่ฝึก แต่เราถวายเทียน ถวายของที่เป็นของแห่งแสงสว่าง แก่วัดประจำ
    ชาตินี้ฝึกครั้งเดียวก็อาจจะสำเร็จได้นะครับ
    เพราะฉะนั้นตั้งใจทำสะสมไปเรื่อยๆครับ

4.ไม่จับภาพก็ได้ครับ จับลมหายใจเป็นพอ

3. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    1.ถ้าเรามีทิพจักขุญานเราจะแก้ปัญหาชีวิตได้มั้ยครับ
    ตอบ ... แก้ไม่ได้ครับ ตัวอย่างคนที่ทิพจักขุญาณ พระพุทธเจ้าและพระโมคคัลานะ ก็ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้เลยนะครับ

2.เวลาผมจับภาพพระแล้วหลับตามันจะไปเป็นเพ่งทุกทีเลย เป็นเพราะอะไรเหรอครับ จะแก้ยังไงดีครับ แล้วลืมตาภาวนาได้มั้ยครับ
    ตอบ...
    3.เคยอ่านว่าถ้าไม่เคยฝึกมาก่อนในอดีตชาติก็ได้ยาก แล้วเราจะรู้ได้ยังไงหล่ะครับว่าเคยทำได้ แล้วผมจะฝึกได้มั้ยครับ
    ตอบ.. ไม่เกี่ยวกันเลยครับ ให้ทานเยอะๆๆ แล้วรักษาศีลให้บริสุทธิ์ แค่นี้ก็ทำได้แล้วครับ ( ทาน ศีล สมาธิ )
    4.ถ้าผมภาวนา นะมะ พะธะ อย่างเดียวไม่จับภาพพระจะเป็นยังไงเหรอครับ
    กราบขอบพระคุณหลวงพี่มากครับ
    ตอบ... ให้มีสติอยู่กับลมหายใจ เข้าออก ก็พอ แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 เมษายน 2010