ฝากคำถามเรื่องบวชตามประเพณีครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย baku, 21 มีนาคม 2009.

1. baku

baku สมาชิก

การบวชตามประเพณีถ้าใช้เวลาน้อยๆเช่น 10 วันหรือ 1 พรรษาแล้วเราตั้งใจปฏิบัติจริง เราจะบาปไหมครับ แล้วพ่อแม่จะได้อานิสงค์ไหมครับ

คือ ผมไม่ใช่ผู้ชายแท้ๆน่ะครับ ถ้าผมไม่มีอาการเลยนิสัยเป็นผู้ชายธรรมดาๆน่ะครับ จะยังบวชได้ไหมครับ

อายุผมก็ไกล้จะได้บวชแล้วครับ แม่ผมหวังไว้มากเลย ผมควรทำยังไงดีครับ รักแม่ไม่อยากให้แม่ผิดหวังเลย

ถ้าให้แม่บวชผู้อื่นหลายๆรูป จะได้อานิสงค์เท่าบวชลูกตัวเองไหมครับ

2. baku

baku สมาชิก

ลืมครับ กราบขอบพระคุณหลวงพี่เล็กด้วยครับ

3. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุกับคุณที่ตั้งใจดี และรักคุณแม่นะครับ ทุกอย่างสำเร็จด้วยใจ คิดดี ทำดี

4. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    บวชเถอะครับ

แม่จะได้สบายใจ ตามใจแม่เราเองสักครั้งหนึ่ง ลองไปปรึกษากับเจ้าอาวาสก่อนว่าสามารถบวชได้หรือเปล่า พาแม่ไปด้วยนะหากบวชไม่ได้ท่านจะได้รับรู้และทำใจได้ ว่าทำไมถึงไม่สามารถบวชได้ แต่ถ้าบวชได้ก็ทำตามท่านเถอะ จะได้บุญกันทั้งคู่

5. เมธี อยู่สุข

เมธี อยู่สุข Active Member

คุณไปปรึกษากับพระครูที่วัดที่คุณจะบวชดูซิว่ากรณีนี้จะเป็นการผิดกฎการบวชพระหรือไม่ ถ้าไม่ผิดก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าผิดก็ต้องปรึกษาดูซิว่าจะแก้ไขได้หรือไม่ ตัวเป็นชายแต่ใจไม่เต็มในความเป็นผู้ชาย มันก็มีวิธีแก้อยู่น่ะครับ คุณลองคิดพิจารณาดูตัวเองซิว่าอะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้คุณเป็นอย่างนี้ ลองมองดูซิว่ามีพระธรรมของพระพุทธองค์ บทไหนที่จะสามารถช่วยคุณให้กลับมาเป็นชายอย่างเต็มตัวได้ เมื่อมีเหตุก็ต้องมีผล เมื่อมีปัญหาก็ต้องมีทางแก้เสมอครับ