ฝากถามหลวงพี่เล็กครับเรื่องผิดศีลตอนบวช

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย djunsri, 11 เมษายน 2012.

1. djunsri

djunsri เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    สมัยก่อนตอนบวช(ตามประเพณีที่ต้องบวชเพื่อแทนคุณพ่อแม่) แต่ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เรื่องธรรมเท่าไร แต่ก็พยายามปฏิบัติพอสมควรคือสวดมนต์ นั่งสมาธิทุกวันในระหว่างบวช คือยังเป็นปุถุชน ขณะที่บวชมีผิดศีลของพระบางข้อมาทราบที่หลัง เช่นเรื่องการพูดบางทีพูดคุยกับพระที่บวชพร้อมกันก็คุยเพลินเผลอมุสาบ้าง ไม่ทันระวัง ไม่ทราบว่าอย่างนี้ตอนนี้พอมีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ (แต่ตอนก่อนลาสิกขาหลวงพ่อเจ้าอาวาสก็ให้ปลงอาบัติก่อนน่ะครับ ท่านคงรู้ว่าพระที่บวชตามประเพณีมักจะต้องอาบัติศิลไม่บริสุทธิ์แน่ ไม่รู้ว่าการปลงอาบัติจะช่วยได้มั๊ย) รบกวนด้วยครับ ขอบคุณณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2012