ฝากถามเรื่องเคยนำพวงมาลัยที่จะถวายพระเขวี้ยงลงพื้นที่นอน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย เด็กดื้อpana, 31 กรกฎาคม 2011.

1. เด็กดื้อpana

เด็กดื้อpana สมาชิกใหม่

14 สิงหาคม 2009
    เคยทะเลาะกับแม่ตอนนั้น เเล้วนำพวกมาลัยที่ซื้อมาที่ตั้งใจว่าจะนำมาบูชาพระโยนลงที่นอนอย่างเเรง(เหมือนโยนทิ้ง ไม่เอาเเล้วไม่สนใจอะไรเเล้ว)ในตอนนั้นที่กำลังโกรธ

เเล้วพอหายโกรธแล้ว ความตั้งใจเดิมปรากฎ จึงเดินไปดูพวงมาลัยเห็นว่า สภาพยังดีเหมือนเดิม ก็นำไปถวายพระที่บ้าน อย่างนี้ไม่ทราบว่าดิฉันมีบาปอย่างไรบ้างคะ แล้วจะแก้ไขอย่างไรดีคะ กังวลมากเลย

นมัสการเจ้าค่ะ

2. Ji_ramet

Ji_ramet เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ถ้าขณะที่เราถวายท่านเรามีศรัทธาเราก็ได้กุศลเหมือนเดิมครับ

แค่เวลาโกรธต้องคอยควบคุมตัวเองให้ดีกว่านี้พอครับ

ท่านว่าเวลาโกรธเกลียดไรให้อยู่ภายในพยายามอย่าให้มันออกมาภายนอกครับมีแต่เสียกับเสีย

3. ตื่นซะที

ตื่นซะที สมาชิก

16 มิถุนายน 2011
    ไหว้พระได้บุญครับ...
    วิธีระงับความโกรธที่ผมใช้ได้ผลอยู่บ่อยๆคือ คิดซะว่ามารมันมาลองดีมาลองของ ถ้าแน่จริงก็ให้ลองมายั่วอีกสิจะหายโกรธให้ดู ^^

4. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งขึ้นอีกขั้นแหล้วแหละ ที่รู้จักทันสติและระลึกรู้ถึงการบูชาพระรัตนตรัยจำไว้เป็นบทเรียนว่า ถ้าคราวหน้า ขาดสติ ตามสติไม่ทัน มันก็จะเป็นแบบนี้อีก ทำแล้วมันก็จะมัวแต่มากังวลว่าจะบาปไหม สู้ทำไปแล้วมันรู้ตลอดว่า ดี เป็นกุศล ตนเตือนตน บาทของการเจริญสติเลยนะเนี่ย
    <O:p</O:p
    เจริญธรรม<O:p</O:p