ฝึกจับลมหายใจ

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 20 เมษายน 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถาม: มีปัญหาเรื่องลมหายใจ ๓ ฐาน หลวงพ่อวัดท่าซุงบอกว่า พอลมเข้าปั๊บก็มาที่อก แล้วก็มาที่ท้อง เวลาลมหายใจออกไม่เห็นรู้สึกตรงหน้าอกเลยครับ ?

ตอบ: ถ้าจิตยังไม่ละเอียดจะไม่รู้สึก ต้องฝึกไปสักพักหนึ่งถึงจะรู้สึก

ถาม: ลมละเอียดขนาดไหนครับถึงจะรู้สึก ?

ตอบ: เราเอาความรู้สึกตาม ตอนนี้เราหายใจเข้าไป ตอนนี้เราหายใจออกมา หายใจเข้าผ่านจมูก ผ่านกึ่งกลางอกลงไปสุดที่ท้อง ออกจากท้องผ่านกลางอกมาสุดที่จมูก ตามความรู้สึกไปแค่นั้นเอง ว่าตอนนี้เข้า ตอนนี้ออก

ถาม: รู้สึกภายในใช่ไหมครับ ผมนึกว่าให้ลมพัดผ่าน ?

ตอบ: ใช่..รู้สึกอยู่อยู่ข้างในจ้ะ ว่าลมเดินอยู่ข้างใน

ถาม: แล้วฝึกแค่ปลายจมูกนี้ได้ไหมครับ ?

ตอบ: ได้..ฝึกจับ ๓ ที่ก็ได้ ๗ ที่ก็ได้ ไม่เอาสักที่เลยก็ได้

ไม่เอาสักที่แบบนี้ฝึกยากเพราะต้องรู้ตลอดลมหายใจ หายใจเข้ารู้ยาวไปเลย เท่ากับต้องสัมผัสตลอดเส้นทาง ออกก็รู้ยาวออกไปเลย ถ้าจิตไม่ละเอียดจริงๆ จะรู้ไม่ตลอด

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนมิถุนายน พุทธศักราช ๒๕๔๕

ที่มา : http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=3218

.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้