ฝึกสมาธิใหม่ครับ ให้คำแนะนำหน่อย

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย kewvichen, 22 สิงหาคม 2010.

1. kewvichen

kewvichen Active Member

15 สิงหาคม 2007
    คือ เมื่อคืนนี้ได้นั่งสมาธิประมาณ 25 นาที จิตจ่ออยู่กับลมหายใจ
    แต่พอไปๆมาๆ ตัวกลับเอนไปด้านขวา เหมือนจะล้มนอนลงที่หมอนโดยไม่ได้ตั้งใจ นี้มันเป็นเพราะง่วงหรือว่าเป็นเพราะอะไรครับ ผมได้อ่านเรื่อง ปีติ มาคร่าวๆ แล้วกรณีตัวเอนแบบนี้ คือปีติ มั้ยครับ หรือว่า ผมง่วง *0*

หลังจากนั้นผมก็พยุงตัวขึ้นมานั่งสมาธิต่ออีกครั้ง เวลาผ่านไปอีกหน่อย ตัวเริ่มเอนไปข้างหลังแล้วครับแต่คราวนี้มันพิงกับผนังเลย

แต่เมื่อก่อนที่นั่งสมาธิ หลายเดือนที่ผ่านมาแล้วนะครับ รู้สึกเหมือนว่า หัวมันหมุนไปหมด ตัวมันโยก ล่างขึ้นบน บนขึ้น ล่าง แล้วเหมือนความคิดมันจะยืนด้านหน้าเรา มองดูเรานั่งสมาธิอยู่ แล้วก้เห็นภาพเรากำลังนั่งสมาธิอยู่อะคับ ในความคิดนะครับ ไม่ใช่ในตาตอนที่หลับตาอยู่

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับผม

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    เป็นยังไง รู้สึกยังไงกำหนดยังงั้น ตามเป็นจริง คือตามที่เป็นที่รู้สึก ไม่มีอะไรธรรมดาของสังขาร

สภาวธรรม

3. kewvichen

ผมไม่เข้าใจครับ ชี้แนะด้วย

4. kewvichen

เมื่อวานอีกทีครับ นั่งสมาธิได้ 27 นาที ตัวเหวี่ยงหน้าหลังหมุนไปเรื่อยๆ แล้วกลับมาตรงเหมือนเดิม แต่ผมก้ไม่ได้สนใจ ก็กำหนดที่ลมหายใจ พุท โธ แต่ก็รู้ว่ามันหมุน

5. wee2010

wee2010 เป็นที่รู้จักกันดี

กำหนดรู้ ๆ ไม่ต้องกำหนดเวลานั่ง

6. kewvichen

รู้ว่าอะไรครับ ?

7. wir00

wir00 Active Member

รู้ว่ามันเกิดขึ้น แล้วดับไปเป็นอนิจจัง ไม่มีอะไรเที่ยง กำหนดรู้แล้วเฝ้าดูลมต่อไปครับ

8. googgle

googgle เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เข้าใจค่ะ อธิบายไม่ค่อยชัดเจนค่ะ

9. kewvichen

ขอบคุณ คุณหนึ่งจิตมากครับ

เป็นคำตอบที่สมบูรณ์แบบ

10. kewvichen

ครับคุณหนึ่งจิต

ผมก็ยังเด็กอายุ 16 เองครับ
    ผมเลยอยากแบบมีอาจารย์คอยสอนให้คำแนะนำเพื่อที่จะได้มีสมาธิอะครับ

แต่ผมอ่านๆดูหลายกระทู้ ที่เค้าบอกว่า นั่งสมาธิแล้วเห็นนู้นเห็นนี้ นี้จริงหรอครับ?

อาจารย์สอนพุทธศาสนาของผมก็เคยบอกว่า เรื่องพวกอิทธิฤทธิ์อะไรพวกนี้ ก็มีจริง แต่เป็นเรื่อง ธรรมดาอะครับ

ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

11. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2010
  12. deardolly

deardolly เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมธณาด้วยนะคับ

ผมก็ฝึกมานานแล้วแต่ก็ไม่ได้เข้าใจถึงส่วนนี้

อาจจะเป็นเพราะความโงเขลาที่ยังยึดติดอยู่กับหลายๆอย่าง

13. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    เปลี่ยนมาเดินจงกลมซัก 10 - 15 นาทีก่อนอาการเหล่านั้นจะหายไป เกิดจากอาการจิตออกนอกมันส่งไปแรงมากทำให้เราทรงตัวไม่ได้หรือเอนไปจาหสูญที่นั่งใว้ ฝึกสติให้มากเพื่อสร้างสมดุล

14. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    อ่านเเละฟังที่ผมนํามาให้เเล้วนําไปปฏิบัติเเล้วกันครับคุณ สมาธิใหม่ เเล้วทุกอย่างจะดีเองครับ เจริญในธรรมครับ

วิธีนั่งสมาธิขั้นเบื้องต้นของหลวงพ่อฤาษีลิงดํา

http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=420

อุปสรรคและวิธีแก้ไขในการทำสมาธิ

http://www.buddhism-online.org/board...hp?topic=891.0

เเละฟังอันนี้ครับ

ชั้นของสมาธิ ( ฟังกันหลงเรื่องนิมิตในสมาธิ )

http://palungjit.org/threads/%E0%B...8%B4.1589/

อาการของปีติ

http://palungjit.org/threads/%E0%B...8%B4.1649/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2010
  15. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

ง่ายๆ ผมผ่านมาละ
    อย่าไปสนใจมันครับ สนแต่ลมหายใจอย่างเดียว
    มันจะหายไปเองครับ เหมือนกับหลายท่่านด้านบนที่ชี้แจง
    ทุกอย่าง มีเกิด มีดับ เป็นธรรมดา
    ยังจะต้องเจออีกหลายอย่างครับ...

16. ซีดีธรรมะ

ซีดีธรรมะ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขอเชิญมาทดลองฝึกปฏิบัติธรรม ด้วยซีดีภาวนาครับ
    ฝึกแล้วก้าวหน้าทางธรรมแน่นอน และสามารถทำ ฌาน ได้ด้วย ... ลิงค์นี่เลยครับ
    http://www.luangputo.com/Menu04/Mainmenu.htm

17. สงกะสัย

สงกะสัย เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าวุ่นวายดิ้นรนหาวิธีพิเศษอะไรเลย ถามตนตนเองก่อน ที่มาอดทนเมื่อยหลังนั่งสมาธิ
    เพื่อหาอะไร?ถ้านั่งหาทุกข์รับรองพบแน่ ถ้านั่งหาสุขไปนอนฟังเพลงดูทีวีดีกว่า
    ถ้านั่งหาอิทธิปฎิหาร คิดว่าจะได้ฤิทธิเดช เหาะเหินเดินอากาศ ถอดจิตไปดูเลขหวยล่วงหน้า
    อย่านั่งเลยเสียเวลา ปฎิหารไม่มีจริงหรอก เป็นแค่จินตนาการ ไร้สาระน่าขบขัน
    สมาธิต้องมีพื้นฐานจากการเรียนพระธรรม เหมือนการเรียนทำอาหาร ต้องรู้จักว่า พืชผักอะไรมีรสอย่างไร ขมจริงหรือ เปรี้ยวจริงหรือเผ็ดจริงหรือ จับหยิบชิมจำ แล้วนำมาปฎิบัติดูปรุงรสผัดต้มลงกะทะดู ว่าที่เรียนมามันจะมีรสชาดเหมือนที่ครูสอนไหม สมาธิก็เหมือนกัน ต้องเรียนพระธรรมของพระบรมครูโพธิญาณ ว่าธรรมชาติของมนุษย์คืออะไร มีอะไรบ้าง กายเป็นอย่างไร จิตเป็นอย่างไร ธรรมชาติรอบตัวเป็นอย่างไร สุขทุกข์คืออะไร แล้วน้อมนำคำสอนมาพิจารณาปฏิบัติดูว่าจริงหรือไม่ การนั่งสมาธิเป็นการฝึกสติให้แข็งแรงไม่วอกแวก ไม่สัดส่าย ควบคุมได้ สงบเหมาะแก่การนำธรรมะของพระพุทธเจ้ามาพิจารณาทีละเรื่องทีละข้อ ดูกายมีเสื่อมไปจริงไหม เป็นอนิจจังจริงไหม จนถึงขั้นเข้าใจเห็นถึงความเป็นจริงของธรรมชาติอย่างที่บรมครูสอนมา เมื่อเข้าใจดีแล้วหายสงสัยก็ยกข้อสงสัยมาพิจารณาเรื่อยๆจนหมดความสงสัย รู้แล้วเข้าใจดีแล้ว ปล่อยวางแล้วโดยไม่ทรมานจิตใจร่างกายอีกต่อไป อยู่กับธรรมชาติของตัวเองอย่างสันติไม่มีความขัดแย้งสงสัยใจจิต ร่างกายจิตใจธรรมชาติอยู่อย่างสันติ หยุดระงับได้อย่างใจต้องการ ไม่ทุกข์มากมายอย่างที่เคยเป็น ขอให้กำลังใจทุกวิญญาณที่หวังไปถึงความสงบสันติปัญญาโดยใช้พระธรรมที่พระพุทธเจ้าทรงนำมาสอน ไม่มีสิ่งวิเศษใดในโลกา ที่จะนำมนุษย์สัตว์ข้ามวัฏสงสารได้ดีกว่าพระธรรมของพระบรมครู พุทธโพธิญาณ...แต่ถ้านั่งโดยไร้จุดหมายก็ไม่ต่างอะไรกับหนูน้อยคนนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา: