ฝึกแยกกายแยกจิต

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย phipek, 9 เมษายน 2010.

1. phipek

phipek สมาชิก

ฝึกอย่างไรให้แยกกายแยกจิตเร็วที่สุด

2. kodyhusky

kodyhusky เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    เร็วหรือไม่เร็วขึ้นกับตัวเรานะครับ

เราควรจะเริ่มตั้งแต่จับราวบันได เราทำอะไรสังเกตุดูสิว่าเราทำอะไรก้เหมือนขึ้นบันได

พอแรกๆเราก็จับราวบันได พอถึงขั้นสูงสุดเราก็ไม่ต้องจับราวอีกต่อไปแล้ว

แล้วราวบันไดคืออะไร คือครู ไง ถ้าอยากให้เร็วต้องมีครู การฝึกแยกกายกับจิต

มันยากและอาจมีอันตรายได้ ถ้าแยกไปแล้วถูกเจ้ากรรมนายเวรล็อคไว้กลับไม่ได้ก้ตายอีก

ถ้าไม่มั่นใจ หรือยังไง ก็ควรจะมีครู ถ้าจะไปให้ถึงเองเราต้องแน่ใจว่าจิตเราแข็งดีแล้ว

เราเก่งพอแล้ว เราจึง ไป

เราอย่าทำอะไรเกินหน้าครู ไม่มีใครเก่งกว่าครู

ถ้าไม่มีครู เราจะเขียนหนังสือได้ไหม ครูในที่นี้หมายถึงผู้ที่มีความรู้และสามรถสอนเราได้

แล้ว พื้นฐานละ พื้นฐานี่สำคัญ คือ ศีล ครับ เรามีครบไหม ขาดอะไรไหม ถ้าไม่มีศีล

อาจารดีขนาดไหน มีติดตัวมาแต่บางก่อน หรือมีของดีขนาดไหน ถ้าไม่มีศีล ทุกอย่างจะ

ฝึก 3 ปี 4ปี ก้ไม่สำเร็จ

แล้วทุกอย่างจะดับไปหมด แล่วยิ่งท่าเรามี ความอยาก เราก็จะไปไม่ได้เหมือนกัน

เรานั่งไป แล้วเราคิด ว่าเมื่อไหล่จะเกิดนู่เกิดนี่ มันก็จะไม่มี เพราะใจเรามีแต่กิเลส

เราจึงไปไหนไม่ได้

ถ้าจะให้ดีนะครับ ควรเริ่มจากชีวิประจำวันเรานี่ละ ศีล สติ ปัญญา

แล้วจะฝึกอย่างไรให้เป็นพื้นฐาน ฝึกดูจิตไปในชีวิตประจำวันเอาก็ได้ ฝึกอานาปานสติ

ขณะเดินทางไปไหนก็ได้ ฝึกวิปัสสนากรรมฐาน ในชีวิตก็ได้อีกเช่นกันนี่เป็น พื้นฐานง่ายๆ

ส่วนลายละเอียด ช่วยหาเอาเองนะครับ ลายระเอียนมันลึกมายครับจึงต้องสรุปเอาเองแล้ว

ครับ

ไม่ใช่ว่าจะรอหาครูอย่างเดียวนะครับ ช่วยตังเองด้วยครับ

มารไม่มี บารมีไม่เกิด

อนุโมทนานะครับ
    ขอให้สำเร็จ ทุกประการนะครับ

3. อิริ

อิริ Active Member

13 กันยายน 2009
    มันแยกกันอยู่แล้วนี่ครับ..แต่ไม่มีตัวรู้..คือ สตินั่นแหละครับ..สติ/รูป-นาม.รู้ได้ด้วยจิต..เพราะจิตเป็นธาตุรู้..ขอให้โชคดี..

4. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    มองดูทุกเรื่องในโลกมนุษย์ ให้เห็นเป็นธรรมชาติ ไม่มีสิ่งใด เรื่องใดจีรังยั่งยืน พิจารณาให้เห็นแบบนี้จริง ๆ แล้วจิตหรือตัวรู้มันจะแยกเอง เห็นเอง เมื่อจิตเห็นแล้ว และจิตเป็นทิพย์โดยไม่มีอะไรมาปรุงแต่งจิตเป็นธรรมชาติจริง ๆ แล้วจิตก็จะแยกออกมาเองเมื่อถึงเวลา โดยมีครูบาอาจารย์จากโลกมาช่วยแนะนำ และนำทาง

5. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    ขออภัย เราเขียนขาดตกไปหนึ่งคำ
    ครูบาอาจารย์จากโลกทิพย์มาช่วยแนะนำและนำทางเสมอ

6. Bingo-up

Bingo-up เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกสบายใจขึ้นเยอะเลย

7. ริชานนท์

ริชานนท์ สมาชิก

15 มิถุนายน 2010
    ถามต่อ เกี่ยวกับแยกกาย แยกจิตค่ะ

กาย ประกอบด้วยขันธ์ 5 ถ้าฝึกแยกกาย ก็ให้หัดแยกขันธ์ 5
    ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไหมคะ
    ส่วนแยกจิตนี้ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยค่ะ รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ

ขอ อนุโมทนาด้วยค่ะ

8. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ปฏิบัติตามแนวสติปัฏฐาน4 กาย เวทนา จิต ธรรมตามลำดับ
    จะสามารถแยกได้แน่นอนครับ
    จะช้าเร็ว อยู่ที่ความเพียรและสิ่งที่สั่งสมมา

ขันธ์5 แบ่งเป็น 2ส่วน คือ รูปและนาม
    รูป ส่วนหนึ่ง
    เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ เป็นนาม
    ส่วนนามนั้น เป็นจิตและอาการของจิตจะเข้าใจได้ตามลำดับ
    ถ้าท่านมีความเพียรมากพอสมควรตามเหตุ
    ผลก็จะได้มาตามที่ประกอบเหตุ
    ส่วนการแยกรูป นามได้นั้นขออย่าได้ใจร้อน
    ค่อยปฏิบัติไปตามลำดับแล้วจะเข้าใจเอง
    เมื่อถึงเวลาที่ผลอำนวยให้เมื่อเหตุพร้อมเท่านั้น
    ขอให้ท่านประกอบเหตุให้ถึงพร้อม
    ขออนุโมทนากับทุกท่าน
    โชคดี
    สาธุ

9. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวตายไหม ถ้ากลัวตายแยกไม่ได้
    อีกนานธรรมะอยู่ฟากตาย

10. ริชานนท์

ริชานนท์ สมาชิก

15 มิถุนายน 2010
    เริ่มจะเห็นภาพมากขึ้นกว่าตอนแรก จะลองฝึกทำดู ขอบพระคุณทุกท่านมากค่ะ
    มีอะไรเพิ่มเติมชี้แนะได้เลยนะคะ เพราะพึ่งเริ่มจิงๆ ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

11. นามิกา

นามิกา Active Member

โดยส่วนตัวใช้เสียงในการแยก

12. เตชพโล

เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ต้องทำสมาธิให้จิตสงบก่อนครับ
    แล้วพิจารณากายในอาการทั้ง 32
    ทำกลับไปกลับมาอย่างนี้ครับ

เมื่อกระแสจิตรวมเข้ามา ก็จะทราบเองครับ

ใช่แล้วครับทางเดินของการปฏิบัติต้องแยกกาย แยกจิต

13. อิทธิเดช

อิทธิเดช สมาชิกใหม่

ดูเวทนาครับ
    เมื่อเวทนาเกิด ให้พิจารณารูปก่อนแล้วต่อเวทนา-สัญญา-สังขาร-วิญญาณ
    แล้วย้อนมาเวทนาอย่างเดิมดูการเกิดดับของเวทนา

14. ตถาตา.

ตถาตา. Active Member

10 มิถุนายน 2009
    ผมแยกประจำตอนสั่งก๋วยเตียว เจ้าของร้านบ่นว่าเปลืองถุง หุหุ

15. vantana

vantana Active Member

การนั่งสมาธิไดุุ้ถึงฌาณ 4 กายกับจิตจะแยกกันชัดเจน

16. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ตั้งใจ ด้วยสัมมาสมาธิ

17. prasongod

prasongod สมาชิก

13 พฤศจิกายน 2010
    ตนเป็นที่พึ่งของตน-ทำแบบง่ายๆ สำเร็จแบบง่ายๆ ผมทำของผมอย่างนี้ครับ

แยก กาย ออกไปให้ละเอียดที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วรวมกลับเข้ามาใหม่
    ใช้ อนุศาสนีย์ปาฎิหาริย์ ประกอบกับฌาน และการทำกายกับจิตให้เป็นอันเดียวกัน

ทำๆไปแล้วรู้สึกเหมือนว่าเราเป็นหุ่นยนต์ ยิ่งทำยิ่งเห็นกายต่างๆซ้อนกันมากขึ้นๆ
    แยกกายต่างๆออกมาจากกันก็ได้ แต่จิตที่เป็นใหญ่นั้นยังคงมีเพียงดวงเดียว
    ต้องใช้เทคนิคในการออกคำสั่งต่อกายต่างๆของเรา
    ดูเหมือนกายเหล่านั้นก็มีความสามารถในการดูแลตัวเองอยู่ (ปกติจะรวมไว้ไม่แยก)

ผมทำตามแบบของ หลวงปู่พล ธัมมะปาโล วัดหนองคณฑี อ.พระพุทธบาท สระบุรี
    ซึ่งผมเข้าใจว่า เป็นการปฎิบัติโดยอาศัย-อิง พระธรรมจักร

ยันต์หรือรูปนิมิตเหมือนกับภาพในไร่ข้าวโพด ที่มนุษย์ต่างดาวมาทำเอาไว้ครับ
    หลักการปฎิบัติเหมือนกับนำความรู้และรูปแบบต่างๆจากพระไตรปิฎกมารวมกันไว้

ผมชอบไปใกล้ๆร่างทรงหรือผู้มีตาทิพย์ หรือเจ้าที่กำลังทรง เขาจะทักเอง สนุกดีครับ
    ข้อสำคัญ..ความรู้ด้านอื่นๆก็ต้องมีประกอบจนรอบตัวพอควรนะครับ
    มรรคมีองค์แปด ข้อสุดท้ายต้องทำให้ได้ด้วยนะครับ

ดูๆแล้วก็เหมือน มโนมยิทธิ กับ อิทธิวิธี รวามกัน

รีบๆทำให้ได้นะครับ เจอกันที่ไหนๆในสามโลกก็ทักทายกันบ้างนะครับ

18. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ความเห็นเหมือนคุณ vantana ครับแยกได้แน่