พญาครุฑ (หลวงพ่อเส็ง)วัดบางนา ปี2522

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คิงคอง99, 20 มิถุนายน 2012.

1. ชัยวังทองหลาง

ชัยวังทองหลาง เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีคนที่เล่นหลงทางอีกเยอะครับผมจะพยามหาทางลงรูปให้ดีกว่านี้และจะเอาพระของท่านแท้ๆมาให้ชมกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

2. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    การจะเล่นพระให้รู้จริง ไม่ให้หลงทาง บางอย่างที่เราไม่รู้ เราก็ต้องศึกษาค้นคว้า พุดคุยกับเพื่อนๆในหลายบุคคล ที่เข้ามาร่วมสนทนาและให้ความคิดเห็น ให้เกียรติทุกคนที่เข้ามาวิจารย์ การเล่นพระเราจะมาดุแค่เนื้อหาอย่างเดียวแล้วบอกก็พอแล้วสำหรับเราๆท่านๆนั้น ผมว่าเป็นการชี้นำที่ผิดทางอย่างมากเลยนะครับ...อย่าไปดูถูกความสามารถของตัวเราเองแบบนี้ ..เมื่อได้ของแท้ๆมาแล้ว เราก็ต้องไล่ดูรายละเอียดให้หมดตั้งแต่ศรีษะพระลงมา ยังคราบต่างๆตามซอก ผิวพรรณกระแสโลหะ พิมพ์ทรง ลักษณะองค์พระ และตะกั่วของวัดหลวงปู่เป็นอย่างไร ออกมาักลักษณะไหน ตะกั่วเวลาโดยเหงื่อและอากาศ ผ่านกาลเวลามาจะออกมาแบบไหน ไม่ใช่มาบอกว่าอย่างเราๆท่านๆเห็นแค่เนื้อตะกั่งอาบทองแดง ก้แท้แล้วพอแล้ว ศึกษาเพียงแค่นี้ ชาติหน้าหรือชาติไหนก็คงได้ความรู้จริงเพียงแค่นี้ สำหรับตัวผมนั้นการศึกษาไม่มีวันจบแน่นอนครับ ใครมีความรู้ต่างๆก็แนะนำกันมาเพิ่มเติมจากนี้ได้ทุกคนครับ เป็นประโยชน์ทั้งสิ้น สิ่งที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ ผมก็กล่าวออกมาจากคนสะสมพระมานานพอสมควรเหมือนกัน..ก็ลองไปอ่านกระทู้ต่างๆของผมที่ผมตั้งขึ้นมาพอสมควรก้แล้วกันนะครับ สำหรับคนที่เึ่พิ่งเข้ามาเล่นเวปนี้ ส่วนเพื่อนๆพี่ๆที่เล่นเวปนี้มานานเขาก็พอรู้แล้ว และน่าจะอ่านใจคิงคอง99ออกว่า เป็นคนนิสัยอย่างไรในเบื้องต้นyimm:VOcatt25

3. ชัยวังทองหลาง

ชัยวังทองหลาง เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วครับหลวงปู่ท่านทำออกมารุ่นเดียวครับออกปี22พร้อมกับหมูรุ่น2ที่ตัวเล็กกว่ารุ่นแรกส่วนคาถาพญาครุฑนั้นท่านให้ผมมาครับ..ตั้งนะโม3จบ กาละพานะ แค่นี้เองครับท่านบอกให้เอาไว้ตรงพวงมาลัยรถผมก็ทำตามที่ท่านบอกตั้งแต่ปี2522จนถึงปัจจุบันนี้และก็มีเอาไว้ติดตัวครับ

4. คิงคอง99

อ่อครับ... เวลาเดินทางจะได้แคล้วคลาดกระมังครับ ภูตผีปีศาจข้างทาง มิกล้าเข้าใกล้แน่นอนครับผมเชื่อมั่นมาก สำหรับ พญาครุฑ องค์หลวงพ่อเส็ง วัดบางนา ปัจจุบันผมท่องแบบนี้ทุกคืน วันล่ะ3จบ (นะโม3จบ) คะรุปิจะ กิติมันตัง อะมะอุ โอม...พญาครุฑ รุจ รุจ แล้วรวย นะได้เงิน นะได้ทอง นะได้ทรัพย์ นะล้างอาถรรณ์ นะเจริญ นะมั่นคง อธิฐามิ (ท่อง3ครั้ง) (ฝึกท่องจนจำได้มิรู้ลืม) ก่อนท่องก็ระลึกถึงองค์หลวงปู่เส็ง และองค์พญาครุฑ ผู้เรืองฤทธิ์เดชและโชคลาภเสียก่อนครับ แร๊ว แร๊ว ทุกคนที่บูชาจะเห็นผลดีเองครับ ลืมบอกไปเรื่อง พลังมหาอำนาจ และเมตตา ไม่ธรรมดาจริงๆ โดยเฉพาะพลังมหาอำนาจ สูงมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  5. ชัยวังทองหลาง

ดีครับท่องบทไหนก็ได้ครับ อีกหน่อยจะไม่ค่อยมีให้เห็นแล้วเพราะคนต่างประเทศเช่น ฮ่องกง สิงคโปร์ เดนมาร์ก และที่อื่นอีกมาเช่าไปเยอะมาก และที่สำคัญหาองค์สวยๆยากมากเพราะส่วนมากตรงปากจะยุบถ้าทำหล่นบางทีขากับปีกก็จะหักได้ครับหรือบางทีเอาไปเลี่ยมพลาสติกช่างก็จะกดทำให้ปากเสียอีกต้องบอกช่างให้ระวังด้วยครับ

6. คิงคอง99

หมูป่าเขี้ยวตัน หลวงพ่อเส็ง วัดบางนา

ขออนุญาติเจ้าของด้วยนะครับ เพื่อการศึกษา ขอบพระคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      143.5 KB
      เปิดดู:
      4,420
      ขนาดไฟล์:
      115.4 KB
      เปิดดู:
      3,635
      ขนาดไฟล์:
      117.5 KB
      เปิดดู:
      2,696
  7. คิงคอง99

เรียนถามคุณสุกแสงดาวว่า..พญาครุฑมีกี่บล๊อกกี่พิมพ์ หมูป่า มี กี่บล๊อกกี่พิมพ์ ครับ

8. ชัยวังทองหลาง

หมูแท้ดูง่ายมากครับออกตอนแรกๆยังไม่มีกล่อง ตอนหลังสั่งกล่องมาใส่ครับ เรื่องบล็อกกับพิมพ์นั้นพึ่งจะมาแยกเล่นกันในตอนหลังครุฑเท่าที่รู้มามี2พิมพ์เอวเล็กกับเอวใหญ่ส่วนหมูยังไม่มีใครรู้แน่ชัดว่ามีกี่พิมพ์รุ่นน้องๆของผมที่อยู่ปทุมที่เล่นกันอยู่ก็มี ประเทืองเมืองปทุม เฟียตปทุมธานี บางคนเขาก็ดูในปากครุฑมีลิ้นครับส่วนผมเล่นในเวปยูใช้ชื่อ ชัยวังทองหลางครับ

9. คิงคอง99

ถึงว่าครุฑที่คุณ สุกแสง ลงมาเอวเล็ก ผอมกว่าองค์ของผม ของผม ลักษณะองค์ครุฑโดยรวม จะอ้วน อวบกว่า ครับ ก็ได้ความรู้ไปอีกกันนะครับ ว่าน่าจะมี 2พิมพ์ เวลาพบเจอกัน จะไม่มองข้ามไปครับ สงสัยปัจุบันนี้จะหาสวยสมบูรณ์ยากน่าดู คนท้องที่ถึงหวงแหน

10. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    รบกวนพี่สุกแสงดาว พี่เค และพี่ๆทุกท่าน พิจารณาให้ด้วยครับ ^__^ ขอบคุณมากๆครับ

11. คิงคอง99

พญาครุฑ พี่เค พิจารณาแล้ว น่าจะเก๊ ครับ พิมพ์ อ้วน อวบเหมือนพี่เคก็จริง แต่ รายละเอียดเครื่องทรงตามองค์ครุฑทั่วไปยังไม่มีความชัด อีกทั้งมีความพยายามจะทำผิวให้เห็นเป็นตะกั่วในซีกซ้ายของจอภาพจะมีคาบอาบดำๆอันนี้ไม่ใช่ตะกั่วของสำนักหลวงพ่อเส็งแน่ๆครับ ลักษณะผิวก็ไม่ได้อาบหรือชุบทองแดงครับ ส่วนลูกหมู พิมพ์พี่เคไม่ถนัดครับแต่ลูกหมูไม่ชอบผิวอีกเช่นกันครับเพราะเนื้อหามาในแนวเดียวกับพญาครุฑ ไงคุณบอยรอฟังคุณ สุกแสงดาวอีกเสียงนะครับ เป็นกำลังใจให้คุณบอยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2013
  12. weetak

weetak เป็นที่รู้จักกันดี

แต่...เอ..ผมเคยได้จากวัดเลยนะครับ มีสีต่าง ๆ จำได้ว่าสีน้ำเงิน หรือสีเขียวนี่แหละ ปลอมมาจากวัดเลยหรือครับเนีย

13. คิงคอง99

นี่ไงๆเราถึงต้องศึกษาให้ดีไงล่ะครับคุณ weetak ไม่งั้นเราจะไม่เข้าใจ พญาครุฑ ที่ทันหลวงปู่เส็ง สร้างและปลุกเสก มีเพียงเนื้อเดียวเท่านั้น ตะกั่วอาบทองแดง ............ส่วนเนื้ออื่นอธิเช่น เนื้อเงิน เนื้อลงยาสีต่างๆ เนื้อทองแดงล้วน ลูกศิษย์สร้างทีหลังคือไม่เก๊หลอก..แต่ของเก๊มันสร้างเลียนแบบมาเยอะถ้าคนที่ไม่ได้ไปหามาจากวัดมันแยกแยะยาก คนถึงไม่เล่นที่ลูกศิษย์สร้างกัน เพราะใครก็ไปหาเช่าได้ตามวัดได้ด้วยอะไรแบบนี้ .......วงการที่เขานิยม เนื้อตะกั่วอาบทองแดงเพราะทันพระอาจารย์ใหญ่องค์หลวงพ่อเส็ง พลังพุทธคุณของอาจารย์ใหญ่ ย่อมเหนือชั้นขั้นเทพ กว่าลูกสิษย์มากมายนัก ประสบการณ์ที่คนบูชาห้อยคอก็เป็นที่ประจักษ์ชัดเจนอยู่แล้วไปหาอ่านเอานะครับ...เข้าใจหรือยังครับคุณweetak ถ้ายังไม่เข้าใจมีอะไรถามมาได้ครับ ผมยินดีเป็นเพื่อนโม้ด้วยครับ อิอิ(smile)(smile)

14. ชัยวังทองหลาง

แท้ทั้ง2องค์เลยครับ

15. ชัยวังทองหลาง

ครุฑของหลวงปู่ไม่มีลูกศิษย์สร้างครับ มีแต่เก๊เลย เงิน นวะ ทองแดง ลงกากเพชรเก๊ทั้งหมดครับ

16. ชัยวังทองหลาง

ผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่งต้องขออภัยด้วย(55ปีแล้วครับ) ครุฑ+หมูต้องดูผิวแบบนี้ครับเดิมๆ

17. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

มีน้องข้างห้องจะเอาครุฑหลวงพ่อเส็ง มาแลกเศียรปู่กาหลง ของผม สงสัยต้องวัดดวงหละครับงานนี้

18. doctorslam

doctorslam Active Member

10 กรกฎาคม 2012
    กล้องไม่ดี รบกวนดูให้หน่อยครับ ว่าใช่หรือเปล่า pm บอกผมหน่อยครับ

19. คิงคอง99

เห็นด้วยกับคุณสุกแสงดาวครับ ที่ผ่านมาผมพิจารณาผิดพลาด เพราะตอนนั้นยังละอ่อนอยู่มาก ยิ่งเล่นยิ่งประสบการณ์เพิ่มครับ
    องค์นี้เก๊ ค่อนข้างชัดเจนครับ

20. คิงคอง99

พี่เค ขออภัยคุณบอย ด้วยนะครับที่พิจารณาผิด ตอนนี้ทราบ ตะกั่ว อาบทองแดงแล้วครับ ว่ามีทั้งสีออกบอนด์เงิน และสีดำ+เทา เพราะลืมคิดถึงหลักการที่เป็นขั้นตอน การสร้าง การหล่อ ครับ ตอนนี้กระจ่างใจแล้วครับ