พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นุ๊ก ตอนนู๋เข้าไปมีทัวน์ รถบัสนักเรียน เลยลั้นลามาก นึกว่าตัวเองเป็นเด็กด้วย เลยไม่มีสัมผัสอะไร
    นอกจากตรงบ่อน้ำนู๋ไปยืนดู หันมาอีกทีเด็กๆหายไปหมดแล้ว เลยรู้สึกกลัวๆ คะ

นู๋ไปกะเพื่อนอีกคนนึง ด้วยความที่ไม่เคยไปเลย ระหว่างทางมันยิ่งไกลไปเรื่อยๆ ทางเริ่มเปลี่ยว เลยตัดสินใจ จอดถามทาง คุณลุง ปรากฏว่า เรามาผิดทางจริงๆด้วย ชักเริ่มกลัว เลยส่งข้อความหาพี่รั้งขอแรงใจ 555

พอหาวัดเจอแล้วสบายใจ เด็กนักเรียน เยอะแยะมากมาย ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด เดินเข้าไปด้านในแล้วรู้สึกร่มรื่นเย็นๆ เพราะต้นไม้สูงมากบังแดดหมดเลย

เข้าไปด้านใน ไหว้ท่านปู่ และท่านย่าเสร็จ ก็อธิฐานลูบฆ้องที่อยู่ข้างๆศาลคะ

"หากข้าพเจ้ามีอดีตชาติ เป็น นาคีสีรุ้ง นามว่า จารุพักตร์ ขอให้ข้าพเจ้าลูบฆ้องนี้มีเสียงดังกังวาลคะ" จากนั้นก็ลูบฆ้อง ฆ้องเสียงดังด้วยคะ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2012
  2. พิมพัดดา

พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะท่าน คุรุวาโร พี่ๆ เพื่อนๆ ณ ห้องแห่งนี้ ยินดีกัห้องนิทานอีกหลังคะ

3. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เมื่อคืนถ่ายภาพดวงจันทร์ไว้เหมือนกันค่ะ แต่เห็นไม่ชัดเพราะท้องฟ้ามืดมิด ก็เลยเอาจันทร์นี้มาฝากให้ดูกันค่ะ (ไม่ว่ากันน้า..)

ขอนำข้อมูลมาฝากแล้วกันนะคร้า..าา

ดร.ศรัณย์ โปษยะจินดา รองผู้อำนวยการสถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ เปิดเผยว่า ในวันที่ 31 สิงหาคม 2555 ที่จะถึงนี้ จะเกิดปรากฏการณ์บลูมูล (Blue Moon) หรือ ดวงจันทร์จะเต็มดวงรอบที่สองในเดือนเดียวกัน ทั้งนี้ โดยปกติแล้วปรากฏการณ์ดวงจันทร์เต็มดวง (Full Moon) จะเกิดขึ้นเพียงเดือนละ 1 ครั้งเท่านั้น หากเดือนไหนที่มีดวงจันทร์เต็มดวง 2 ครั้ง จะเรียกดวงจันทร์เต็มดวงในครั้งที่สองว่า "บลูมูน" ในภาษาอังกฤษมีสำนวนว่า "Once in a blue moon" หมายถึงนานๆ จะเห็นสักครั้ง หรือเปรียบได้กับคำว่า "Rarely" ในภาษาอังกฤษ
    ปรากฏการณ์บลูมูน เกิดขึ้นเนื่องจากใน 1 ปี มี 12 เดือน และบางเดือนมี 30 วัน บางเดือนมี 31 วัน แต่ว่ารอบของดวงจันทร์มีเพียง 29.53059 วันต่อเดือน และใน 1 ศตวรรษ จะมีทั้งหมด 1,200 เดือน โดยจะเกิดดวงจันทร์เต็มดวงได้ถึง 1236.83 ครั้ง แต่จะเป็นบลูมูนแค่ 36.83 ครั้ง เฉลี่ยแล้วประมาณ 2.72 ปีต่อครั้ง หรือประมาณ 3% ของฟูลมูน จะเป็นบลูมูน

แต่ที่พิเศษกว่านั้น คือ จะมีการเกิดบลูมูน ปีละ 2 ครั้ง ในทุกๆ 19 ปี ซึ่งปีล่าสุดที่เกิดบลูมูน 2 ครั้งซ้อนในหนึ่งปี (Double Blue Moons) ก็คือปี พ.ศ. 2542 และจะเกิดครั้งต่อไปในปี พ.ศ. 2561
    สำหรับการเกิดบลูมูน ในรอบทุกๆ 2.72 ปีต่อครั้ง จะเกิดขึ้นในปี 2555 วัน ที่ 31 สิงหาคม ที่จะถึงนี้ เราจะได้เห็นดวงจันทร์เต็มดวง รอบที่สองในเดือนเดียวกัน ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ เวลาประมาณ 18.18 น. โดยดวงจันทร์เต็มดวงอย่างสมบูรณ์เวลาประมาณ 20.57 น. และตกทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ในเช้าของวันที่ 1 กันยายน 2555 เวลาประมาณ 05.37 น. ตามเวลาประเทศไทย ทั้งนี้ ดวงจันทร์จะสว่างเต็มดวงเหมือนเช่นเคย โดยไม่เปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินแต่อย่างใด

ทั้งนี้ปรากฏการณ์ Blue Moon ครั้งต่อไป จะเกิดขึ้นในวันที่ 2 กรกฎาคม 2558

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      16.6 KB
      เปิดดู:
      62
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2012
  4. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ทายสิว่า ทำไมเธอฝันแบบนั้นครับ

คือว่าเมื่อคืนนางฝันว่านางนั้นไปเที่ยวแล้วมีผู้ชายคนหนึ่งมาบอกให้เดินตามไปไปพบแม่น้ำ
    ส่วนข้างหน้าจะเป็นบ่อน้ำสีเขียวดูแล้วคงลึกมากๆค่ะ แล้วผู้ชายคนนั้นเขาก็บอกนางว่า ให้จับมือเขาแล้วกระโดดลงไปพร้อมกัน เขาอาศัยอยู่ข้างล่าง นางก็ยังไม่ทันตอบตกลงเขาก็จับมือพากระโดดลงไปเลย ตอนแรกนางนึกว่าต้องตายแน่ๆ แต่พอลงไปถึง

ก็เจอน้ำตกที่สวยค่ะ แล้วก็มีผู้คนอยู่มากมาย บ้างก็เล่นน้ำอยู่ บ้างก็ทำอะไรในชีวิตประจำวันเรื่อยเปื่อย เหมือนกับเป็นอีกเมืองๆหนึ่งค่ะ นางก็ถามเขาว่าที่นี่ที่ไหน เขาก็บอกว่าเป็นเมืองพญานาค เขาตามหาเมียเขามานานแล้วก็เจอ เราสองคนก็เป็นพญานาคค่ะ ตัวใหญ่มาก แต่เหมือนกับว่าเราสองคนมียศอะไรที่มันใหญ่มากนะค่ะ พอเลื้อยไปที่ไหน คนจะรู้สึกเกรงขามมากๆเลยค่ะ

แล้วพอสักพักเขากับนางก็กลายเป็นคนอีก เขากลายเป็นคนที่มีรูปลักษณ์หล่อ ส่วนนางก็สวยมากเลยค่ะ แล้วเขาก็พาไปเที่ยวตรงนั้นตรงนี้ที สถานที่มันไม่น่ากลัวหรอกค่ะ เหมือนที่ที่คุ้นเคย แต่อยู่ใต้น้ำลึกๆๆลงไปอีก

1.อดีตของศรีสุชาดา
    2.อดีตของจารุพักตร์
    3.อดีตของจิตเทวี
    4.อดีตของธิดานาคินทร์
    5.อดีตของสิริเทวี
    6.อื่นๆ เช่น นราวดี ทิพย์อักษร เป็นต้น

จะมีใครตอบถูกหรือไม่ หนอ--
    จะตอบถูกไหม หนอ--

5. พิมพัดดา

เมื่อคืนฝันว่าไปงานแต่งงานเพื่อน(ผู้หญิง) แต่เอะแปลกใจก้อเค้าแต่งงานไปหลายปี จนมีลูกสองแล้วเี๊นยะ ไปฝันถึงเค้าอย่างนั้นได้อย่างไร อุ๊ยสาธุ

6. พิมพัดดา

ขอตอบศรีสุชาดา

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

จะตอบว่าเป็น ใครดีล่ะ...ติ๊กต๊อกๆๆๆ..

ขอตอบ ..ข้อ 3 แล้วกันค่ะ (เผื่อฟลุ๊ก)

8. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบ...ข้อ 3.อดีตของจิตเทวี เจ้าค่ะ :cool:

9. พิมพัดดา

ตั้งใจจะอยู่ให้นานหนอยปรากฏว่าไม่ไหว ขอตั๋วก่อนคะทุกๆทาน

10. sajina

sajina Active Member

21 กรกฎาคม 2012
    ขอตอบว่า 3.อดีตของจิตเทวี ค่ะ

11. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบ 4.อดีตของธิดานาคินทร์ คะ

12. แหมบศรี

แหมบศรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบ 4.อดีตของธิดานาคินทร์ คะ ^_^

13. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ตอบข้อ 4. อดีตของธิดานาคินทร์

ภาพของพระเจ้าตาก
    ภาพแรกเป็น พระบรมสาทิสลักษณ์สมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี พบในพิพิธภัณฑ์แห่งหนึ่งในอิตาลี
    ส่วนภาพที่ 2
    เป็นภาพสเก็ตจากพระพักตร์ โดยบาทหลวงชาวฝรั่งเศส เมื่อครั้งเสด็จฯ มาถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จพระเจ้าเอกทัศ

14. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบข้อ 3 ค่ะ

15. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    สวัสดีลูกหลานชาวพญานาคทุกท่าน ผมก็ศึกษาหาความรู้เรื่องพญานาคอาจเป็นเพราะเกี่ยวเนื่องกับพระพุทธศาสนาเราด้วย แล้วอาจเกี่ยวกับสายญาณปู่ผมด้วยจึงได้รับรู้เรื่องราวบ่อยๆๆแล้วก็ได้มณีนาคา จากครูบาอาจารย์ด้วยครับ ถ้าอดีตผมเคยเป็นนาครบกวนบอกผมทีครับก็อยากรู้เช่นกัน ผมฑศพล จรุงวรรณรัตน์ อายุ 33 ปี

ป.ล.เอามณีนาคา (ตาพญานาค) มาให้ชมก่อนผมหวังว่าจะมีคนบอกชื่อท่านถูกนะครับ....

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยจ้า
    สิ่งนี้ได้มาจากอุบลขอรับ

• 0550 (2).jpg
      0550 (2).jpg
      ขนาดไฟล์:
      311 KB
      เปิดดู:
      79
    • 0550 (1).jpg
      0550 (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      344.6 KB
      เปิดดู:
      69
  16. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อ 3 อดีตของจิตเทวี ขอรับ ^^

17. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

สวัสดีค่ะ ..คุณ ฑศพล, บ้านเดียวกับ ท่านประธานเลยค่ะ

อยากรบกวนให้เล่าความเป็นมาที่ได้รับมณีนาคา และเหตุใด

จึงต้องมาอยู่กับเราค่ะ...

18. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบข้อ 3. จิตเทวีค่ะ

19. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ผมฑศพล จรุงวรรณรัตน์ อายุ 33 ปี
    ตอบเท่าที่สัมผัสได้ครับ อดีต มีนามว่า มนละสิทธิ์ครับ เป็นเจ้าชายในเมืองบาดาลครับ

20. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010

ผมไม่ได้อยู่อุบลนะครับ มณีนาคา มาจากอุบลครับ

นี่เป็นเรื่องเหลือเชื่อที่ครูบาอาจารย์ท่านสื่อถึงพระท่านโดยที่มีพี่ที่มาตำหนักปู่มาขอให้สร้างพระถวายในวัดป่าอุบล(ป่าในเขาจริงๆๆ) ท่านรู้ด้วยตัวท่านเองว่าจะมีคนมาช่วยซึ่งเป็นสายญาณเดียวกันและในนั้นมีคนนึงเป็นหลานพญานาคท่านบอกให้พี่เขาไปบอกให้มาให้ได้ ทั้งที่ไม่เคยรู้จักมาก่อน ตอนแรกร่างจะไปไม่ได้เนื่องจากแก่แล้ว 74 ปีแต่ต้องไปพอไปท่านก็ทักเลยมาแล้วหรอ แล้วก็มอบมณีนาคาให้ประมาณสามสิบกว่าลูก พร้อมกับรูปหล่อองค์พญานาคพระท่านบอกมันมาจากใต้ดิน เป็นของร่างเขา ซึ่งท่านเป็นหลานพญานาคและเกี่ยวพันกับ พระร่วง....ถ้าใครรู้คงเข้าใจนะ ญาณปู่อดีตชาติเป็นคู่ของร่างชาตินี้มาดูแลช่วยเหลือผู้คนด้วย..

ผมได้มาเพราะผมช่วยเหลือร่างและองค์ปู่มาตลอดนับถือประดุจญาติผู้ใหญ่ตลอดท่านเลยเมตตาให้มาครับ มีหลายท่านใส่ไม่ได้ร้อนจิตไม่นิ่งก็มีแต่ผมใส่แล้วรู้สึกว่าปู่มาตลอดแหละครับ

ผมว่าคงมีพี่ๆๆหลายคนบอกชื่อเจ้าของมณีนาคาได้แล้วนะครับ