พญายมราช เรื่องเล่าและวัตถุมงคล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jarinnicjar, 6 สิงหาคม 2018.

1. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

พญายมราช เรื่องเล่าและวัตถุมงคล

2. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

คือ ต้องกล่าวก่อนว่า ผมเป็นคนที่ศึกษามาด้านทางโลกและก็จบการศึกษาระดับหนึ่ง แต่ด้วยโลกที่เต็มไปด้วยการพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ แต่อีกมุมหนึ่งผมก็สนใจในเรื่องของโลกหลังความตายอยู่ คิดว่า
    1.ถ้าตายแล้วสูญอย่างน้อยก็ได้ทำสิ่งดีๆไว้กับโลกใบนี้ไว้บ้าง (แบบคนปุถุชนที่มีความดีและเลวในตัวเองครับ)
    2.ถ้าตายแล้วไม่สูญล่ะ ถ้าเราไม่สร้างความดี (พลังงานด้านบวก) เราคงจะไม่มีที่พึ่งในเบื้องหน้าเป็นแน่
    ที่ผมมาสนใจเรื่องพญายมราช ก็คงเป็นเรื่องของมนุษย์คนหนึ่งที่กลัวกับสิ่งที่เราไม่รู้นั่นคือ ความตายนั่นเอง ความตายนั้นไม่เลือกว่าเป็นใคร ทุกคนเท่าเทียมกัน จะตายเมื่อไหร่(คนปรกติไม่มีใครรู้) จะตายที่ไหน(คนปรกติไม่มีใครรู้) ตายอย่างไร(คนปรกติไม่มีใครรู้) และถ้าตายไไม่สูญจะไปสู่ภพภูมิไหน(คนปรกติไม่มีใครรู้)

3. jarinnicjar

พญายมราช สำหรับผมแล้ว คือความหมายของคำว่าเท่าเทียมกันและสัจธรรมของชีวิต
    แม้แต่ ไอน์สไตน์(นักวิทยาศาสตร์ผู้โด่งดัง) เขาเคยเขียนไว้ว่า การกลัวความตายคือความกลัวที่ไม่มีเหตุผลที่สุดในบรรดาความกลัวทั้งปวง ( The fear of death is the most unjustified of all fears )
    แต่ผมก็ยังมีความกลัวตายอยู่ดี เพราะเป็นสิ่งที่ไม่รู้จัก ก็เลยมาศึกษาด้านนี้ดูครับ
    ประวัติพญายม คร่าวๆที่ผมได้ศึกษามา
    1.ท่านเคยเกิดเป็นคนที่ทำหน้าที่ตุลาการ เป็นผู้พิพากษา แล้วบิดาของท่านฆ่าคนตายโดยมีหลักฐานแน่นหนา ท่านก็พิพากษาคดีตามเนื้อผ้าคือประหารชีวิตบิดา(แต่ท่านคือผู้พิพากษา บิดาคือผู้ต้องหา ทำตามหน้าที่) หลังจากคดีดังกล่าวท่านก็ลาออกจากงาน เมื่อท่านตายด้วยคุณธรรมของท่านจึงได้จุติเป็นพญายมราช
    2.เป็นตำแหน่ง(คล้ายๆกับรัฐมนตรีทางโลก)จะมีเทวดาผลัดเปลี่ยนไปทำหน้าที่ บางตำราก็ว่าเป็นท่านท้าวเวสสุวรรณที่มาดำรงตำแน่งเป็นบางครั้ง
    ก็เลยเล่าๆสู่กันฟังครับ (โปรดพิจารณาตามหลักกาลามสูตรน่ะครับ)

4. jarinnicjar

เรื่องวัตถุมงคล แหม่ เรื่องนี้ก็เป็นสัญลักษณ์ในโลกมนุษย์ ที่ทำขึ้นมาเป็นตัวแทนของท่าน ผมก็หาในเนตครับ อยากมีไว้บูชา หาตั้งนาน ก็พบว่ามีไม่กี่ท่านที่ทำวัตถุมงคลออกมา ส่วนที่ผมตามหาได้ก็คือ หลวงพ่อลุน จังหวัดขอนแก่น
    กัลยาณมิตรบอกว่า(ก่อนที่ผมจะเช่าวัตถุมงคลพญายมมา แต่ผมบูชากับอีกคนน่ะครับ คนนี้มีแต่ไม่ให้ผมบูชา แกบอกว่าแกเก็บไม่ปล่อย แกจะเล่าเรื่องให้ผมฟังมากกว่า) เรื่องเล่ามีอยู่ว่า มีคนห้อยวัตถุมงคลพญายมแล้วจะฆ่าตัวตายด้วยการยิงปืนใส่ปากตัวเอง พอลั่นไกลลูกปืนไม่ออก จากนั้นเขาก็คงร้องให้และไปพบหลวงพ่อและไปขอขมาต่อพญายม(รูปปั้น)ว่าจะไม่ทำแบบนั้นอีก อันนี้ถ้าคิดในทางวิทยาศาสตร์ลูกปืนอาจจะด้านก็เป็นได้ หรือเขาเหนี่ยวไกลปืนแล้วลืมปลดล็อคหรือจะมีเหตุผลเหนือธรรมชาติมาช่วยก็แล้วแต่ แต่เขาก็ผ่านวิกฤตครั้งนั้นมาได้และมีโอกาสที่จะทำความดีต่อไป ผมก็ฟังหูไว้หูแหละครับ
    ผมก็เลยบูชามาชุดใหญ่ กะว่าจะนำมาบูชาไว้และจะลองแบ่งให้เพื่อนๆบูชากันบ้างครับ
    ลองเข้าไปที่เพจของผมดูน่ะครับ ขอบคุณครับ เอวังก็มีด้วยประการละชะนี้
    https://www.facebook.com/prayaaom
    ลองเข้ามาแวะชมกันน่ะครับ