พบปริศนาพระไตรปิฎก ไขความลับหนทางที่ทำให้คนรักอยู่คู่กันทุกชาติภพ

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย paang, 15 กุมภาพันธ์ 2006.

1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=3 width="95%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD height=40>
    </TD></TR><TR vAlign=top><TD></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=th_normal>
    เมื่อเอ่ยถึง พระไตรปิฎก หลายๆ คนจะรู้สึกว่า เป็นเรื่องไกลตัวและยากจะเข้าถึง ซึ่งอาจเกิดจากภาษาที่ใช้ ทั้งๆ ที่พระไตรปิฎกถือได้ว่า เป็นตำราหรือคัมภีร์สำคัญทางพุทธศาสนาที่ทุกคนควรได้เรียนรู้ เพราะได้รวบรวมคำสอนหลักๆ ขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไว้เป็นหมวดหมู่ อย่างไรก็ดี ในปัจจุบันได้มีการถอดความ และจัดทำพระไตรปิฎกออกมาในภาษาที่ง่ายต่อความเข้าใจ เป็นพระไตรปิฎกฉบับประชาชนบ้าง ฉบับเยาวชนบ้าง รวมทั้งมีคัดเลือกเนื้อหาสาระบางส่วน ที่น่าสนใจมาเผยแพร่ ทำให้คนทั่วไปได้ทราบเรื่องราวในพระไตรปิฎกมากขึ้น และเพื่อให้ผู้ที่ไม่เคยทราบเกี่ยวกับพระไตรปิฎกว่า กล่าวถึงเรื่องอะไรไว้บ้าง กลุ่มประชาสัมพันธ์ สำนักงานคณะกรรมการวัฒนธรรมแห่งชาติ กระทรวงวัฒนธรรม จึงขอนำสาระน่ารู้บางส่วนที่นำมาจากพระไตรปิฎกมาเล่าสู่กันฟังเป็นเรื่องๆ เริ่มด้วยการรู้จัก

2. PyDE

PyDE เป็นที่รู้จักกันดี

บางข้อก็เพิ่งจะรู้เอง ^_^

ขอบคุณผู้สื่อข่าว : คุณแป้ง

3. Golf_Kung

Golf_Kung เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ดีคับ

4. นายศุขเล็ก

นายศุขเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพอย่างสูงนะครับคุณแป้ง
    ขออนุญาตนำข้อความตอนหนึ่งมาร่วมออกความเห็น

"ที่เห็นว่าทุกวัน 8 ค่ำ 14 ค่ำและ 15 ค่ำ นักบวชนอกพระพุทธศาสนา มักจะมาประชุมเพื่อกล่าวธรรมของตน และชาวบ้านก็จะพากันไปฟังด้วยความเลื่อมใส พระองค์จึงอยากให้พระสงฆ์กระทำเช่นนั้นบ้าง จะได้ความรักและความศรัทธาเลื่อมใสจากประชาชน"

โดยความที่ผมเป็นสาวกภูมิคนหนึ่งขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    เชื่อว่าพระองค์คงมิได้ทรงบัญญัติการประชุมกันทุกๆ ๑๕ วันของพระสงฆ์ด้วยเหตุนี้เป็นแน่...
    คิดว่าพระพุทธองค์คงทรงมีเหตุผลอื่นๆ อีกที่ผู้มีปัญญาน้อยอย่างผม ไม่สามารถอาจเอื้อมไปพยากรณ์พระทัยของพระองค์ได้...

ขออภัยคุณแป้งนะครับ
    ถือว่าเราเป็นญาติธรรมกัน และขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ...

5. BOONCHAUY

BOONCHAUY เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    เรียนนายศุขเล็ก

"ที่เห็นว่าทุกวัน 8 ค่ำ 14 ค่ำและ 15 ค่ำ นักบวชนอกพระพุทธศาสนา มักจะมาประชุมเพื่อกล่าวธรรมของตน และชาวบ้านก็จะพากันไปฟังด้วยความเลื่อมใส พระองค์จึงอยากให้พระสงฆ์กระทำเช่นนั้นบ้าง จะได้ความรักและความศรัทธาเลื่อมใสจากประชาชน"

ไม่ใช่พระพุทธเจ้าเป็นผู้ดำริ ครับ แต่เป็นพระเจ้าพิมพิสารเป็นผู้ดำริ ครับผม

การกำเนิดวันพระ มาจากดำริของพระเจ้าพิมพิสาร

6. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้นิดเดียว แต่ได้รู้เพิ่มอีกมากมาย ดีครับ ดี หากมีอีกก็เอามาลงอีกนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    สวัสดีจริงๆครับ

7. นายศุขเล็ก

นายศุขเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณบุญช่วยนะครับ ที่ช่วยให้ความกระจ่าง...
    สมชื่อจริงๆ ครับ
    .
    .
    จากใจนายศุขเล็กครับ...