พบผู้รู้ ทำลายผู้รู้ พบจิต ทำลายจิต ฉบับ พระป่า(หลวงพ่อสงบฯ)

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย เล่าปัง, 25 มีนาคม 2010.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า พยากรณ์เรื่อง ของผู้ที่ประพฤติปฏิบัติ ตามความ
    เป็นจริงอันนั้น แต่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นผู้ชี้ทางให้เราก้าวเดินขึ้นมาเนี่ย ความ
    เป็นปัญญาของเราจะเกิดขึ้นมาจากหัวใจที่ได้ฝึกฝน ได้ค้นคว้าได้พยายามประกอบขึ้นมา
    ให้เป็นความดำริชอบ ความเพียรชอบ งานชอบ ความเพียรหยาบๆ ก็เป็นความเพียรชำระ
    กิเลสอย่างหยาบๆ ความเพียรอย่างละเอียดเห็นไหม กิเลสอย่างละเอียด ปัญญาอย่าง
    ละเอียด ถ้ามันสมดุลกันอย่างละเอียดเห็นไหม เนี่ย มันจะทำลายสิ่งนี้ สิ่งนี้ สิ่งที่ในหัวใจ
    สิ่งนี้ คืออะไร คือสิ่งที่ว่าเชื้อไขไง สิ่งที่เป็นเชื้อไขของเมล็ดพันธุ์พืชนั้น ถ้าทำลายเชื้อไข
    เมล็ดพันธุ์พืชนั้น มันจะเกิดการสะเทือนหัวใจนั้นมาก อสุภะจะกลืนตัวเข้ามา แล้วทำลาย
    ใจดวงนั้นออกไปเห็นไหม​

สิ่งที่จะให้เมล็ดพันธุ์พืชทำลายออกทั้งหมดเลย เนี่ย สิ่งนี้มันถึงปล่อยวางเข้ามา
    แล้วเราก็พิจารณาซ้ำเข้าไป ฝึกซ้อมสิ่งต่างๆ เข้าไป เพราะอนาคา ๕ ชั้น มันจะละเอียด
    เข้าไปเป็นชั้นเข้าไป เศษส่วนของเชื้อไขของความมีชีวิตนั้น ต้องใช้มหาปัญญาอันนี้
    ใคร่ครวญเข้าไปสภาวะแบบนี้ มหาปัญญานี้ใคร่ครวญเข้าไป เนี่ย กุกกุจจะ สิ่งที่เป็น
    สังโยชน์เบื้องบนเห็นไหม รูปราคะ อรูปราคะ มานะ กุกกุจจะ อวิชชา สิ่งที่เป็นกุกกุจจะ
    สิ่งที่เคลื่อนไหวนี้ สิ่งที่เคลื่อนไหวเนี่ย เป็นกุกกุจจะ เป็นสังโยชน์ตัวหนึ่ง มันเคลื่อนไหว
    เข้าไป มันปล่อย ปล่อยวางๆ เข้าไป จนจิตนี้ว่างหมดเลยเห็นไหม เนี่ย เมล็ดพันธุ์พืช สิ่ง
    นี้มันหมดไป เชื้อไขเมล็ดพันธุ์พืชไป แต่เมล็ดพันธุ์พืชเฉยๆ ไง เนี่ย พอของจิต จิตดวงนี้​
    มันปล่อยวางสิ่งต่างๆ เข้ามา

ความที่ปล่อยวางเข้ามา เพราะปล่อยวางขันธ์เห็นไหม ปล่อยวางกาย ปล่อยวางสิ่ง
    ต่างๆ เข้ามาจนถึงสภาวะของจิต เนี่ยถ้าเข้าไปพิจารณา เจโตวิมุติ เข้าไปค้นคว้านะ
    ค้นคว้า ถ้าเข้าไปถึงรากเหง้าของพุทธะ สิ่งที่เป็นรากเหง้าของพุทธะ ก็ต้องทำลายตัว
    พุทธะนั้น เห็นไหม เนี่ย ถ้าเราฆ่าแม่ ลูกของมันเราจะควบคุมได้ ถ้าเราไม่ฆ่าแม่นะ แม่นี้
    จะต้องให้ลูกให้ลูกออกหาเหยื่อ หาสิ่งต่างๆ มาตลอด หาเหยื่อไง หาสิ่งนี้มาช่วยเหลือแม่
    มาป้องกันแม่เห็นไหม นี้ก็เหมือนกันจิตตัวนี้ว่าง ว่างขนาดไหนก็แล้วแต่เมล็ดพันธุ์ที่มัน
    จะไม่เกิดอีกต่างๆ เมล็ดพันธุ์ที่เขาปล่อยวาง เชื้อไขไม่มีแล้ว แต่มันก็ยังทรงรูปของมันอยู่
    ไง สิ่งที่ทรงรูปคือเมล็ดพันธุ์ที่ไม่มีเชื้อ สิ่งที่ไม่มีเชื้อเห็นไหม ถ้าเป็นทางเมล็ดพันธุ์เนี่ย
    เวลามันตายไปเนี่ย มันจะต้องตายไป ตายไปมันก็สิ้นสุด พืชพันธุ์นั้นต้องสูญไปเพราะ
    มันตาย มันจะเกิดอีกไม่ได้ นั้นมันเป็นวัตถุไง แต่หัวใจมันมีชีวิต อวิชชา ปัจจยา สังขารา
    อยู่ที่จิตปฏิสนธิ จิตปฏิสนธิจิตนี้เห็นไหม ปฏิสนธิไม่ใช่วิญญาณจากอายตนะ วิญญาณ
    จากขันธ์ วิญญาณจากการกระทบ

สิ่งที่เป็นวิญญาณจากการกระทบ เราทำลายเข้ามาทั้งหมด กายนอกกายใน กายใน
    กาย ทำลายออกทั้งหมดแล้ว นี้คือตอของจิต คือกายของจิตไง จิตกับกายจิตนี้เป็นกายอัน
    ละเอียดนี้ ถ้าเราจับตัวนี้ได้ เราจะเห็นสิ่งที่ปล่อยวางเขาเข้ามา สิ่งที่ปล่อยวางเมล็ดพันธุ์
    ต่างๆ สิ่งที่มีชีวิตปล่อยวางเข้ามา เห็นไหม เนี่ย รากเหง้าของพุทธะ องค์สมเด็จสัมมาสัม
    พุทธเจ้าย้อนกลับมาอาสวักขยญาณ ทำลายตัวพุทธะนี้ทั้งหมดเลย แล้ววางศาสนานี้ไว้​
    เห็นไหม เนี่ย

องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า เนี่ย วางธรรมให้เราก้าวเดินตามเข้ามา ถ้าเราก้าว
    เดินเข้าไปถึงจุดนี้ได้นะ แล้วเราเข้าไปเนี่ย เห็นตอของจิต มันต้องการความละเอียดอ่อน
    เป็นความสว่าง เป็นความผ่องใส จะเป็นความว่างขนาดไหนก็แล้วแต่ มันจะว่างมาก เรา
    จะต้องเข้าไปจับตรงนี้ได้ เห็นไหม จากมหาสติ มหาปัญญา เป็นปัญญา ร้อยเปอร์เซ็นต์
    เป็นปัญญาอัตโนมัตินะ มันเป็นปัญญาญาณไง สิ่งที่เป็นปัญญา มันถึงจะไม่เป็นอุทธัจจะ
    สิ่งที่อุทธัจจะคือการกระเพื่อมของใจ ใจแม้แต่กระเพื่อมนิดเดียวเห็นไหม เนี่ยปัญญา
    อย่าง มหาสติมหาปัญญา เป็นปัญญาอย่างละเอียดมาก
    แต่มันก็ยังไม่ละเอียดเท่ากับปัญญาญาณนะ ปัญญาญาณเนี่ยมันจะละเอียดอ่อน
    มาก เข้าไปจับตอของจิตได้ ถ้าเข้าไปจับตอของจิตได้เนี่ย แล้วพยายามเคลื่อนตัวเข้าไป
    เห็นไหม เนี่ยกลืนตัวเองเข้ามา ทำลายสิ่งนี้เห็นไหม แม้แต่ตัวพุทธะก็ต้องทำลาย เจอแม่
    ต้องฆ่าแม่ก่อน แล้วเราจะควบคุมลูกได้ง่าย ถ้าแม่เขาอยู่เห็นไหม สิ่งนี้ถ้าเขารวมไพร่พล
    ขึ้นมา เขาก็สร้างกองทัพขึ้นมาใหม่ได้ แต่ในเมื่อเราทำลายไพร่พลของเขาเข้ามาทั้งหมด
    มันจะหดสั้นเข้ามา เนี่ยความหดสั้นเข้ามาจนถึง อวิชชา ปัจจยา สังขารา เนี่ยสิ่งนี้
    ละเอียดอ่อนในหัวใจมาก รากกำเนิดของพุทธะเกิดจากตรงนี้ รากกำเนิดของมารก็เกิด
    จากตรงนี้ นี้คือตัวพญามารไง
    เนี่ยในเมื่อเราพิจารณาย้อนกลับเข้ามา จนถึงพญามารถึงจับตัวอวิชชา ปัจจยา สัง
    ขารา ได้ แล้วคว่ำสิ่งนี้นะ ทำลายสิ่งนี้ไง เนี่ยสิ่งต่างๆ เราต้องปล่อยวางเขาเข้ามาเนี่ย มีผู้
    รับรู้ มีหัวใจเนี่ย ปล่อยวางเขาเข้ามาทั้งหมดเลย แล้วไปติดอยู่ว่า เราปล่อยวางเรารู้เนี่ย
    ตรงนี้ติด ติดทั้งหมด ถ้าเราทำลายทั้งหมดนะไม่มีใครปล่อยวาง ไม่มีใครไม่รู้ ตัวที่ปล่อย
    วางตัวที่ทำลายทั้งหมด สิ่งที่มีอยู่ต้องทำลายทั้งนั้น ภวาสวะคือ ความเป็นภพ เป็นที่อยู่
    เฉยๆ เนี่ย เป็นสิ่งยึดภพอันละเอียดในหัวใจเนี่ย ทำลายภพชาติ ทำลายตรงนี้ไง เนี่ย ใน
    พุทธศาสนาของเราไม่ใช่อ้อนวอนพระเจ้าให้ช่วยเหลือเรา เราสามารถทำลายถึงเราเนี่ย
    สิ้นจากกิเลสได้ ถ้าเราสิ้นกิเลสเห็นไหม ทำลายตัวพุทธะ ทำลายสิ่งต่างๆ ที่เป็นพื้นฐาน
    เป็นผู้รู้เฉยๆ เนี่ย ทำลายทั้งหมดเลย เห็นไหม ความสะอาด ความบริสุทธิ์เสมอกัน
    ทั้งหมด สิ่งที่เสมอกันทั้งหมดเห็นไหม
    ในพุทธศาสนาถึงสอนให้ ภิกษุภิกษุณี อุบาสก อุบาสิกา ให้ทำลายอวิชชาจากใจ
    ของเธอเท่านั้น ถ้าพวกเธอทำลายอวิชชาจากใจของเธอแล้ว ความสะอาด ความบริสุทธิ์
    เสมอกัน ในศาสนาพุทธนี้ ถึงเป็นศาสนาที่เป็นอิสรภาพมาก ภราดรภาพ ความเสมอกัน
    25
    สุดส่วนเห็นไหม เป็นศาสนาที่ว่าประเสริฐที่สุด ประเสริฐเพราะว่าไม่มีผู้ที่เป็นหัวหน้า ผู้
    ที่เป็นลูกน้อง ผู้ที่ว่าเดินตาม เหมือนกันทั้งหมด องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจก
    พุทธเจ้า กับสาวก สาวกะ ความสะอาดเสมอกันโดยธรรมอันนี้เหมือนกัน เอโกธัมโม
    ธรรมอันเอกในหัวใจนั้นไง เนี่ย รากเหง้าของมัน ต้องขุดค้นเข้าไปหารากเหง้าของมัน
    แล้วก็ทำลาย ทำลายรากเหง้าของมัน
    ปัญญาอย่างนี้เป็นปัญญาขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าเกิดขึ้นจากใจดวงนี้ ใจ
    ดวงนี้ถึงสำคัญ ถึงประเสริฐที่สุด เห็นไหม สิ่งต่างๆ ในศาสนา สภาวะวัตถุนั้น เป็นสิ่งที่
    เครื่องแสดงออกถึงชาวพุทธที่มีความละเอียดมีความนุ่มนวล สร้างสิ่งที่เป็นศีลธรรม
    ศิลปะต่างๆ ออกมา แต่ในหัวใจเห็นไหม ในหัวใจของผู้ที่ประพฤติปฏิบัติ แล้วองค์
    สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ตรัสรู้โคนต้นโพธิ์ อยู่ในป่าในเขา เห็นไหม มันถึงว่ารากเหง้า
    ของผู้ที่ประพฤติปฏิบัติ ต้องอาศัยความสงัด ความสงบ ความต่างๆ เห็นไหม สิ่งที่ควรแก่
    การงาน สถานที่ สถานที่โลกเขาไม่ต้องการ โลกนี้เขาต้องการอยู่ในชุมชน อยู่ในที่เขา
    พึ่งพาอาศัยกัน เป็นสัตว์สังคมเห็นไหม เราต้องปรี่ออก เหมือนหน่อแรดไง หน่อแรดเพื่อ
    ออก ออกไปเพื่อจะค้นคว้าไง รากเหง้าของศาสนา รากเหง้าของพุทธะเนี่ย ทั้งหัวใจก็เป็น
    รากเหง้าของพุทธะด้วย ทั้งการประพฤติปฏิบัติเข้าป่าเข้าเขาก็เป็นรากเหง้าของพุทธะด้วย
    องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าประทานไว้ให้อุปฌาชย์บวชเห็นไหม เนี่ย รุกขมูลเสนาสนัง
    รุกขมูลเพื่อ ค้นคว้าหาใจ อยู่ในที่ชุมชน อยู่ในคลุกคลีกัน มันจะไม่ค้นคว้าลงไปในราก
    ของพุทธะนี้ได้
    ถ้ารากกำเนิดของพุทธะ จะค้นคว้าได้ต้องกำหนดพุทโธอย่างเดียว ต้องทำปัญญา
    อบรมสมาธิอย่างเดียว ต้องมีสมาธิ ต้องลงถึงรากของพุทธะแล้วจะทำลายพุทธะได้ ถ้าไม่
    ลงถึงรากของพุทธะ จะเป็นเรื่องของสามัญสำนึก จะเป็นเรื่องของจินตามยปัญญา จะไม่
    เคยเห็นภาวนามยปัญญา แม้แต่เล็กน้อยเลย จะเห็นแต่เป็นการจินตนาการ เป็นจินตามย
    ปัญญา เป็นการดัดแปลงต้นไม้บนพื้นดิน เป็นการทาบกิ่ง เป็นการตัดดอกไม่สามารถ
    ทำลายเมล็ดพันธุ์อันนั้นได้ เราเป็นชาวพุทธ เรามีครูบาอาจารย์ เราเข้ามาถึงสิ่งนี้ เรา​
    จะต้องทำลายของเราได้ ถ้าเราทำลายของเราได้เห็นไหม รากกำเนิดของพุทธะ เอวัง

อ้างอิง : http://www.sa-ngob.com/media/pdf/y47/05/p18-05-47pm.pdf [ หน้า 24 ]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้