พบพระพุทธองค์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Dragon new, 18 สิงหาคม 2016.

1. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ นั่นซิ ระวังจะโดน "อัดเข้าเบ้าตา" นะ เอ็งหนะ "ยังหาซากศพ ไอ้เจ้าคอล์ย ไม่เจอเลย" อย่ามา "ยกอัดตา" แถวนี้

+++ แม้กระทั่ง "เหตุที่เจ้า คอลย์ โดนทำ ซาชิมิ ทั้งเป็น" ก็ยังไม่รู้เรื่อง จักรพรรดิ์เฮงซวยอ่ะดิ หาหลอกเขาไปวัน ๆ นิ

2. ธรรม-ชาติ

+++ ใช่ "มารจำแลงเยอะ" ไอ้เจ้า คอลย์ ก็เลยโดนทำ ซาชิมิ ทั้งเป็น เพราะ "เนื้อมาร" มันหย่อยอย่าให้เซด

+++ ช่วงนี้ พวก "เชฟซูชิ" กำลังป้วนเปี้ยนอยู่แถว ๆ จิตตัวอัดตา (โดนอัดลูกกะตา) ของ java108 นั่นแหละ

+++ แถมหันมายิ้ม ๆ แล้วกระซิบบอกด้วยว่า "อยู่ใกล้ ๆ จิตดวงนี้ดีนะ มีของให้กินฟรี ไม่ขาดสายเลย"

+++ จิตมารขาดตลาดเมื่อไร ก็ "กินจิต java108 ไปเลย" กำลัง "ดำมืด" ไปเรื่อย ๆ อีกสักพักก็จะ "สุกได้ที่" เป็น Instant food ได้แล้ว

3. ธรรม-ชาติ

+++ คงไม่ต้องอธิบายมากหรอก เพราะตอนนี้ java108 มันก็เป็นหนึ่งในนั้น ตัวนี้เรียกว่า "มารจักรพรรดิ์" ไปชั่วคราวก่อน

+++ พอสุกได้ที่แล้วก็จะเปลี่ยนเป็น "มาร Instant" แทน

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงกำนัล พรานยิ้ม ผู้เป็นที่รักของหลานๆทั้งหลาย..
    ก็หลานก็พูดถูกแล้วนิครับ ย้ำว่าในนิมิตไงครับ..(^_^)

ก่อนเข้ามาอ่าน หัวข้อกระทู้ก็บอกว่าใครตั้งกระทู้นิครับ
    กลัวคนอ่านจะสายตาไม่ดีเหมือน ลุง แล้ว
    อ้างอิงผิด #Rep แบบลุงหรือเปล่าครับ ๕๕๕

ลุงกำนัล พรานยิ้ม.. สุดที่รักของบรรดาหลานๆจ๋า
    ลุงยังไม่รู้อีกหรือ ลุงอ่านดีแล้วเนาะ
    ก็หลานรักลุง ว่าหลานคนนี้พูดออกทะเล และหลานรักลุง
    ก็จัดเต็มเรื่องวิธีการไปเห็น ทั้งๆที่ จขกท ไม่ได้ถามยังไงหละครับ
    และหลานรักลุง ดูจะเชื่อมั่นมากนะ ที่เห็นนิมิต แค่ไม่วินาที
    ว่าเป็นพระพุทธเจ้าจริงๆ องค์จริงๆ ประหนึ่งว่ามีชีวิตอยู่
    ลุงก็น่าจะเกิดทันท่านไหม เอ้ย!! ไม่ทัน แต่ลุงน่าจะรู้นิว่า
    ท่านละสังขารไปกี่พันปีแล้วครับ.ลุง คับ ลุงกำนัล จ๋า

คือ หลานคนนี้ อ้างอิงให้หลานรักลุงอ่านไป ๒ รอบแล้วนะครับ
    หลานรักลุงก็ยังยืนยันว่าหลาน พูดเรื่องการไม่ให้ยึด แต่ควรให้
    ความเคารพ ว่าไม่เกี่ยวกันออกทะเล ลุงว่าหลานรัก ลุง คนนี้เป็นยังหรือ..
    แต่เหมือนหลานรักลุงจะอ่านไม่เข้าใจนะ..

อ่อ หลานรักลุงยังแสดง
    ความสามารถในการตีความทางด้านภาษาให้ชาวโลกได้รับรู้
    จำได้ไหม ตอบไปก่อนแล้ว #Rep ก่อนหน้า
    ที่ลุงกำนัล พรานยิ้ม ชอบใจใหญ่เลย ขำใหญ่เลย
    เรื่องการยกตัวอย่างเปรียบ กับ ไอ่แดง ยังไงครับ

จขกท ถามในนิมิต นะครับลุง แต่หลาน ลุงไปยกตัวอย่าง
    ไอ่แดง(หลานรักลุงเขียนอย่างนี้นะ) ซึ่งมันเป็นการยกถึง
    คนที่ยังมีชีวิตอยู่ และมาเปรียบกับการไม่ให้ยึดไอ่แดง ๕๕๕๕๕
    ลุงขำที่หลานรักพยายามยกตัวอย่างแบบไม่เข้าใจ หรือ
    ว่าลุงขำตัวลุงเอง ว่าเห้ย คิดเหมือน ตรูเลยเหอะหลานคนนี้ ๕๕๕๕

ปล.เอาไปเอามา กลายเป็นขำ ลุงกำนัล พรานยิ้ม
    สุดที่รักของหลานรักทั้งหลายแทนมากกว่าเรื่องอื่นๆหละครับ ( ^_^)
    ** อย่าลืมเรียน กศน. และสมัครกำนัลนะครับ ***
    เรื่องความฮา ยกตำแหน่งให้ลุง ชนะเลิศ นะครับ
    หลานไม่กล้าไปเปรียบหรอกครับ แค่หลานธรรมดา
    มิใช่หลานรักหัวแก้วหัวแหวน ...๕๕๕

5. ธรรม-ชาติ

+++ ผู้ที่ไปถึง "ดวงดาว" จริง ๆ ถ้าไม่มีเหตุ เขาก็ไม่แสดงตนออกมาหร๊อก แต่ไอ้ที่ "แสดงตนพร่ำเพรื่อ" นี่มันไปไม่ได้ มีแต่ "อยากลูกเดียว แต่ ทำไม่ได้" ก็เลยโดน "มาร คอล์ย มันหลอกเอา"

+++ java108 ทำตัวเป็น "ผู้รู้" แต่ไม่ เท่าทัน มารคอล์ย (มารนอกภิภพ) "ผู้รู้ (ไม่จริง)" เลยโดนหลอก "หัวปักหัวปำ" เป๋ไปเลย

+++ โชคดีหรอกที่พวก "เด็ก ๆ ฝึกงาน (ก่อนรับช่วงต่อจาก จาตุมหาราช)" มันไปเห็นเข้าเสียก่อน ก็เลยจับเจ้า "มารคอล์ย" มาทำซาชิมิ กินกัน หย่อยไปเยย

+++ เห็น "เล่ห์เหลี่ยม กลอุบาย มาร" ในท่อนนี้ม่ะ ตรง "ถ้าสัมผัสพลังงานไม่ได้ จะรู้ได้ยังไงว่าภาวะนิพพานเป็นยังไง"

+++ ฟังดูแล้วมัน "แหม่ง ๆ เหม็น ๆ งัย ๆ ชอบกลม่ะ" ที่มารมันเอา "ตรรกะ" ตรงนี้มาล่อ "ทุกสิ่งในจักรวาล ล้วนเป็นพลังงาน ทั่งสิ้น แม้แต่ พระนิพพาน"

+++ มารมันหลอกว่า "พระนิพพาน อยู่ภายใต้จักรวาล" แต่จริง ๆ แล้ว "ต้องพ้นออกจากจักรวาลก่อน จึงจะถึง พระนิพพาน" เห็นเล่ห์มาร "ชัดม่ะ"

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คริ คริ ๕๕๕

๕๕๕๕๕๕๕๕ ครับผม..

7. ธรรม-ชาติ

+++ 555 ลุงยิ้ม ช่วงนี้ "หน้าฝนถนนลื่น" ระวังจะหกล้มนะ

+++ อ่านตรงนี้ เห็นมั้ยลุง

"+++ แน่ใจครับ สำหรับ "ผู้ที่เป็นพระธาตุแล้ว" +++ แต่ก็ไม่ได้ห้ามอะไร สำหรับผู้ที่ "ไม่ใช่" ตรงนี้ "ตัวใครตัวมันก็แล้วกัน" นะครับ ตามสบาย"

+++ เน้นอีกทีนะ "สำหรับผู้ที่ "ไม่ใช่" ตรงนี้ "ตัวใครตัวมันก็แล้วกัน" นะครับ ตามสบาย"

+++ ข้อแนะนำสำหรับลุงยิ้ม นะครับ

1. ควรใส่แว่นให้เรียบร้อย (แว่นกรองรังสี ดีที่สุด) ก่อนอ่านอะไรในโพสท์ของ เวปพลังจิต เพราะบางโพสท์ มี "รังสีแสบตา" สูง
    2. ควร "หยุดยิ้ม" ทำใจให้ "ร่ม ๆ" สักหน่อย เพื่อ "ป้องกัน" ไม่ให้ "รอยตีนกา" มันบีบเลนซ์ตา ทำให้ "อ่านไม่ชัด" แล้วจะ "หลงได้"

+++ ของลุงยิ้ม เอาแค่นี้ก่อน นะครับ "อ้อ" ความจำของลุง โดนอายุมัน "ละลาย" ไปบ้างป่าว เลยลืมความเป็น "แนวร่วม อัดเกษม" ซะหมดเลย

+++ หวังว่า ลุง คงไม่ "ปลดระวาง" ง่าย ๆ นะ เปลี่ยนแว่นให้เรียบร้อย แล้วค่อย ลงสนามมาใหม่ นะครับ

8. บุรุษไร้เงา

ชัดเจนมาก ตรงประเด็นครับ...
    อ่ออีกเรื่องหนึ่ง ที่บังเอิญเห็นคล้ายคลึงกับผมก็คือ
    ปัญหาทางด้านสายตา ของ กำนัล พรานยิ้ม
    ผู้เป็นที่รักของบรรดาหลานๆครับ ๕๕๕๕๕๕๕

9. ธรรม-ชาติ

+++ จอมยุทธซะอย่าง "โรมรันพันตู" แน่นอน
    +++ ยุ/ไม่ยุ มีค่าเท่ากัน เปลือง "ค่ายุ" ฟรี ๆ นะ อิอิ

10. ธรรม-ชาติ

+++ อิอิ ป่าว "หมาพันธ์ ชิวาว่า" ที่บ้าน "ไม่เลี้ยงอ่ะ"

+++ ไอ้ตัวนี้มันเป็น "ปรสิด" ไม่ใช่ "สิด" ซะหน่อย

+++ น้าจร เอาไปเลี้ยงมั่งดิ แจกฟรี ๆ นะเนี๊ยะ

11. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    .
    เขียน ๑๗.๐๒

เอ้า..อ่านไปอ่านมา ทำไมรู้สึกเหมือนพุทธะกลายเป็นตัวตลกไปฉิบ
    ลูกบอลก็เหมือนนะ ถูกเตะเด้งไปเด้งมา สนุกกันมากไม๊วะ เฮ้ย
    มันจะเห่ากันดีๆ ไม่เป็นรึไง ประเทศยังวุ่นวายไม่พออีกรึ
    คนอื่นไม่อยากว่านะ แต่ท่านนพเป็นไรอ่ะ เกิดไรขึ้น
    มือหนึ่งในแต่ละสายงาน ทำไมเป็นงี้ไปได้ ฮึ
    เก็บอาการหน่อยสิท่าน หลุดง่ายไปป่าว

กระต่ายป่า แห่งเกาะนาฬิเกร์ / แสงแห่งค้างคาว

.

12. บุรุษไร้เงา

ไม่มีไรหรอก แค่แซวเล่นๆ ไม่ได้หลุด
    เขียนได้ยาว ตอบได้เป็นชุดๆ มีทั้งเหตุและผล
    และกวนคืนบ้างเล็กน้อย ตามประสา..
    ใครมาดีก็ยิ้มรับ ใครมาไม่ดีก็ยิ้มรับ..
    ทุกอย่างที่มีที่เป็น ยังปกติเหมือนเดิม
    เข้าใจที่พูดนะ..(^_^)
    ปล.อ่านดีๆในภาพรวมๆก่อน
    จะด่วนตัดสินอะไรเนาะ ท่านกระต่ายป่า...

13. ณฉัตร

ณฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นอยู่กับท่านแล้วครับว่า คำว่า พระพุทธองค์จริง อะไรคือพระพุทธองค์จริงครับ

คำถามของ จขกท ถามถึงบุคคลซึ่งปรินิพพานนานแล้วพระองค์นั้น ท่านผู้ถาม (จขกท)และผู้ถูกถาม (ผู้ตอบ) เองก็ไม่ใช่คนในยุคที่พระองค์ยังคงพระชนม์อยู่

แม้บุคคลผู้ตอบ อาจตอบถึงการระลึกชาติในอดีตที่ได้กราบไหว้พระพุทธองค์ ก็ไม่ใช่การพบพระพุทธองค์ เพราะลองมานึกถึงความในพุทธประวัติคือ แปลกไหมว่าท่านมหาฤาษี ที่มาทำนายพระพุทธองค์ตอนทรงมีอายุ ๗ วัน ท่านมีญาณหยั่งรู้อนาคต ท่านสามารถเห็นล่วงหน้าได้ทุกตอน ก็ไม่ใช่การพบพระพุทธองค์ ท่านจึงร้องให้ว่าตนขาดสูญ

แล้วมาพิจารณาดูท่าน จขกท และท่านผู้ตอบกระทู้ ถ้าจะพบพระพุทธองค์ บางคนด้วยอำนาจฌาณระดับเดียวกับมหาฤาษีหรือเปล่า หรือระดับอุปจาร จะยังกล่าวว่าได้พบพระพุทธองค์หรือ

ผมก็เคยพบพระพุทธองค์ตามความหมายที่คนทั่วไปเข้าใจ แต่จะใช่พบพระพุทธองค์หรือครับ

ยกตัวอย่างคราวหนึ่ง มีนิมิตตอนตีห้า นอนไสยาสน์สมาธิ ได้มีนิมิตเป็นพระพุทธองค์มาบอกให้มีเมตตาและให้อภัยกับ... เราคิดว่า พระพุทธองค์จะมากับเรื่องแค่นี้เท่านั้นหรือ นิมิตก็กลายเป็นเทพ เราก็คิดว่าเทพจะมายุ่งกับเรื่องแค่นี้หรือ นิมิตก็เปลี่ยนรูปเป็นมนุษย์ที่เราไม่รุ้จัก นิมิตกล่าวว่า ต้องแบบไหนถึงจะเชื่อและทำตาม

เรามานึกดู จะเป็นใครก็ได้ แต่ธรรมะ คือ สิ่งที่ควรปฏิบัติ มันดีงามที่เราจะให้อภัย ให้อโหสิ และมีเมตตากับคนคนนั้นๆ ...

ผมว่า ผมชอบที่ในพระไตรปิฎกกล่าวว่า ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นพระตถาคต ดังนั้น จะเป็นพระพุทธองค์จริงหรือไม่ ถ้าอะไรที่มาสะกิดให้เรามีธรรมะ ละทิ้งอธรรมในใจได้ นั้นคือพระพุทธองค์

แต่ไม่ใช่รูปนิมิต ผมไม่ได้อารมณ์ยึดติดในนิมิตในครั้งนั้น ว่าใช่ของจริงหรือไม่
    แต่ผมรู้ว่า ธรรม นั้นเป็นสิ่งที่ผมต้องพัฒนาจนกว่าจะนิพพานสักวัน

ปล. ถึงแม้ผมจะนำรูปพุทธรูปมาตั้งพุทธานุสติ ก็ไม่ได้ยึดว่าจริง แต่ระลึกถึงคุณความดีของพระองค์ แม้จะไม่ทราบว่าพระองค์หน้าตาเป็นอย่างไร และไม่ได้คิดยึดมั่นว่า พระพุทธองค์ ต้องมีหน้าตาอย่างที่เราเห็นในนิมิต

14. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

(deejai)

5555+

15. รักษ์11

รักษ์11 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2010
    วรณ์นิเห่าตัวสุดท้าย ส่วนผมมาสรุป ผู้มาไหม่มาสรุปเฉยๆ

ในกระกระทู้ความทั้งหมด ที่ผ่านมา กระผมอ่านดู

โต้ตอบกันไปมา วรณ์นิ เป็นตัวปิด เป็นตัวสุดท้าย

ส่วนผมไม่ไเกี่ยว ผมเป็นคนมาไหม่ ได้แต่สรุปแว้ เอ้ยสรุปว่า

วรณ์นิเห่าตัวสุดท้าย อิอิ ถูกปะครับ
    วรณ์นิหำน้อยทั้งเห่าทั้งหอม โบ๊ววว!!!
    โอเครนะครับ ผมมาสรุปไห้ จบแล้วนะครับนะครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2016
  16. รักษ์11

วรณ์นิเห่าตัวสุดท้าย ส่วนผมมาสรุป ผู้มาไหม่มาสรุปเฉยๆ

permalink
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ วรณ์นิ อ่านข้อความ
    มีบางตัว อดเห่า...ไม่ได้ เว้ยเฮ้ย...อิอิ

ในกระกระทู้ความทั้งหมด ที่ผ่านมา กระผมอ่านดู
    โต้ตอบกันไปมา วรณ์นิ เป็นตัวปิด เป็นตัวสุดท้าย

ส่วนผมไม่ไเกี่ยว ผมเป็นคนมาไหม่ ได้แต่สรุปแว้ เอ้ยสรุปว่า

วรณ์นิเห่าตัวสุดท้าย อิอิ ถูกปะครับ
    วรณ์นิหำน้อยทั้งเห่าทั้งหอม โบ๊ววว!!!
    โอเครนะครับ ผมมาสรุปไห้ จบแล้วนะครับนะครับ อิอิ
    Share
    Last edited by คนดีที่2; วันนี้ at 03:19 PM.

ส่วนเรื่องใครตอบกระทู้ตรงความหมาย และใครจะตอบได้บ้าง ผมจะสรุปไห้ฟัง

ถามแค่ว่าการพบ การเห็น ถ้าแบบนี้ จะเห็นจากสภวะไหนได้หมด

จะเป็นนักสมาธิ นักปฎิบัติ ได้หมด หรือพวกหลับตาพาฝันก็ได้หมด

ขอไห้ตอบไห้ตรงคำถาม ถือว่า เข้าใจภาษาไทยถูกต้อง

1 พบทางจิต ก็เป็นไปได้ แล้วแต่นะครับ

2 มโนไปเองก็เป็นไปได้ แล้วแต่นะครับ

3 ปฎิบัติ สมถะกรรมฐรรม แล้วเห็นทางจิต ก็เป็นไปได้

4 นั่งวิปัสสนา พิจรณาแล้วเห้นทางจิตก็เป็นไปได้

5 นั่งรถเมล์ หลับตา เดินลืมตาแล้วเห็นก็ได้นะ

เพราะผู้ถาม เจ้าของกระทู้ ไมไ่ด้จำกัดความว่า

ถามเฉพาะผู้ที่ไม่ได้ปฎิบัติ ถามหมด ไม่เจาะจง

ใครก็ได้จะปฎิบัติสมาธิมา หรือไมไ่ด้ปฏิบัติมา ได้หมด ""ถ้าเห็น ถ้าพบ ถ้าเจอ""
    คำถามไม่ไมีอะไรนี่ ไมไ่ด้เจาะเจง หรือเน้น หรือย้ำ หรือจำกัดความอะไร
    เข้ามาตอบกันได้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2016
  17. Dragon new

Dragon new สมาชิก

ขอถามหน่อยครับกามรมณ์เป็นโทษต่อการทำสมาธิมากไหมครับ

18. Dragon new

สำหรับคนที่แต่งงานแล้วเป็นการขัดขวางการเจริญทางสมาธิการเจริญทางจิตมากไหมครับ

19. รักษ์11

แน่นอนครับ ขวางกั้น

20. Dragon new

อย่างงี้คนที่จะเอาดีทางด้านนี้ควรทำไงครับ