พบพระพุทธองค์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Dragon new, 18 สิงหาคม 2016.

1. Dragon new

Dragon new สมาชิก

คนจะเอาดีทางด้านนี้คือไม่ควรแต่งงานใช่ไหมครับ หรือไม่จำเป็น
    อยากรู้ว่ามีผลขวางกั้นมากไหมอะครับ

2. รักษ์11

รักษ์11 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2010
    ส่วนเรื่องใครตอบกระทู้ตรงความหมาย และใครจะตอบได้บ้าง ผมจะสรุปไห้ฟัง

ถามแค่ว่าการพบ การเห็น ถ้าแบบนี้ จะเห็นจากสภวะไหนได้หมด

จะเป็นนักสมาธิ นักปฎิบัติ ได้หมด หรือพวกหลับตาพาฝันก็ได้หมด

ขอไห้ตอบไห้ตรงคำถาม ถือว่า เข้าใจภาษาไทยถูกต้อง

1 พบทางจิต ก็เป็นไปได้ แล้วแต่นะครับ

2 มโนไปเองก็เป็นไปได้ แล้วแต่นะครับ

3 ปฎิบัติ สมถะกรรมฐรรม แล้วเห็นทางจิต ก็เป็นไปได้

4 นั่งวิปัสสนา พิจรณาแล้วเห้นทางจิตก็เป็นไปได้

5 นั่งรถเมล์ หลับตา เดินลืมตาแล้วเห็นก็ได้นะ

เพราะผู้ถาม เจ้าของกระทู้ ไมไ่ด้จำกัดความว่า

ถามเฉพาะผู้ที่ไม่ได้ปฎิบัติ ถามหมด ไม่เจาะจง

ใครก็ได้จะปฎิบัติสมาธิมา หรือไมไ่ด้ปฏิบัติมา ได้หมด ""ถ้าเห็น ถ้าพบ ถ้าเจอ""
    คำถามไม่ไมีอะไรนี่ ไมไ่ด้เจาะเจง หรือเน้น หรือย้ำ หรือจำกัดความอะไร
    เข้ามาตอบกันได้เลย[/QUOTE]

3. รักษ์11

รักษ์11 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2010
    แต่งานได้ แบ่งเวลาไห้เป็น