พยากรณ์กรรม โดยยึดหลักธรรมคำสอนพระพุทธเจ้า

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รัตนชาติ, 7 มีนาคม 2011.

1. รัตนชาติ

รัตนชาติ Active Member

( ขอให้ทุกท่านอย่าได้ประมาท ภัยต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นเป็นสิ่งที่เตือนให้ทุกท่าน หมั่นนึกถึงมรณานุสติตลอดเวลา และปฏิบัติธรรม สร้างกุศล งด เลิก ละ อกุศล จิตดวงเดียวเท่านั้น ที่ยังมีอยู่ และกุศล กับ อกุศล ติดตามจิตดวงเดียวดวงนี้เท่านั้น) สวัสดี เพื่อน ๆ ชาวเว็ปพลังจิต เนื่องจากตัวข้าพเจ้าเองมีความประสงค์ที่จะใช้สื่อนี้ เพื่อให้ธรรมทาน กับเพื่อน ๆ และ พยากรณ์กรรม โดยยึดหลักธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อช่วยเหลือมวลมนุษย์ ในการดำเนินชีวิตปัจจุบันให้มีความเป็นอยู่ที่ดี มีจิตใจที่ดี ร่างกายพร้อม ที่จะปฏิบัติสู่หนทาง แห่งศีล สมาธิ และปัญญา ตามรอยของพระพุทธเจ้า ซึ่งเป็นบรมครูของเหล่ามนุษย์ เทวดา และสรรพสัตว์ทั้งหลาย
    ข้าพเจ้าจะนำความรู้ที่เรียนมา และจิตอันบริสุทธิ์ ที่พร้อมจะช่วยเหลือผู้อื่นในการดับทุกข์ที่เกิดขึ้น และให้พ้นทุกข์ ด้วยตัวท่านเอง โดยที่ต่อไปจะไม่ต้องพึ่งพาผู้อื่น สามารถดำเนินชีวิต แก้ไขปัญหาต่าง ๆ ด้วยตนเอง
    รับพยากรณ์การกุศลฟรี ๑ คำถาม โดยส่ง
    ขอให้ส่ง ชื่อ-นามสกุล (ชื่อเล่น) วัน เดือน ปี เกิด เวลา http://buntarida@gmail.com
    มีบางท่านต้องการให้พยากรณ์ส่วนตัว รับพยากรณ์ ปรึกษาแก้ไขปัญหา การงาน การเงิน ความรัก สุขภาพ ฯลฯ ดูชื่อ-นามสกุล บ้านเลขที่ เบอร์โทรศัพท์ ให้เหมาะสมกับอาชีพ การงาน ถูกกับดวงชะตา สอนวิธีการผ่อนผันกรรม และสร้างกุศลที่ตรงกับเหตุ ด้วยไพ่เทวดา ยิปซี ตัวเลข ญาณสัมผัส
    สำหรับท่านใดที่ชอบดูดวง ยิ่งบางท่านเวลามีปัญหาก็จะเสาะหาทางพ้นทุกข์ ใครว่าที่ไหนแม่น ที่ไหนดูตรง ก็ไปหา ต้องไปแก้อย่างนั้น อย่างนี้ เราก็คิดว่าเมื่อทำแล้วเราจะพ้นทุกข์ ชีวิตดีขึ้น เหมือนดังคนอื่น ๆ ที่เค้าเล่าให้ฟังว่า เค้าไปทำแล้วดีขึ้นเรื่อย ๆ พ้นทุกข์และปัญหา พอมีปัญหา เป็นทุกข์ ขึ้นมาอีก ก็ต้องรีบไปดูดวงอีก บางครั้งดูคนเดียวไม่พอ ยังแก้ปัญหาให้ไม่ได้ ไม่แม่น พูดไม่เห็นตรงเลย แก้แล้วทำไมยังไม่ดีขึ้น ไปดูที่ใหม่ดีกว่า ดูไปเรื่อย ๆ จนกว่า่จะพอใจ คนนี้พูดดี ดูตรง แก้แล้วดีขึ้น แม่นจริง ๆ พอพ้นทุกข์ดีขึ้นสักพัก มีปัญหาอีกแล้ว มีัความทุกข์อีก ก็ทำแบบเดิมอีก เพราะตัวเองก็เคยเป็นหนึ่งในนั้น
    แต่เมื่อได้ศึกษาคำสอนพระพุทธเจ้ามากขึ้น สร้างบุญกุศล ปฏิบัติธรรม แต่ชีวิตก็ยังพบกับปัญหาตลอด มีแต่ความทุกข์เรื่อย ๆ ก็ใช้เวลาที่มีสติ มาพิจารณาปัญหา ความทุกข์ที่เกิดขึ้น ในการดำเนินชีวิตของตนเอง ปัจจัยที่มีผลกระทบที่ทำให้เกิดความทุกข์ นำธรรมมะคำสอนพระพุทธเจ้ามาพิจารณาในเรื่องความทุกข์ ปัญหาที่เกิดขึ้นกับตนเอง ปัจจัยที่ส่งผลให้ทุกข์ และได้คำสอนจากการเสาะหา ความรู้่จากการอ่าน การฟัง ในทุกเรื่องที่สงสัยเกี่ยวกับธรรม ทำให้มีความศรัทธาในคำสอนของพระพุทธเจ้า ว่าจริงดังที่ท่านตรัสรู้ทุกอย่าง
    ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่มีใครช่วยให้เราพ้นทุกข์ได้ ตัวเราเองเท่านั้น ที่ต้องพึ่งตนเอง พึ่งพระรัตนตรัย (พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ) ท่านให้หนทางแ่ห่งการพ้นทุกข์กับสรรพสัตว์ทั้งหลาย วิธีที่จะพ้นทุกข์ พื้นฐานก็คือศีล(ศีล5-บุคคลธรรมดา) สมาธิ ปัญญา
    เมื่อเราเกิดปัญญา เราจะรู้ว่าสิ่งที่สำคัญคือจิตดวงเดียว

การที่เราดูดวงบ่อย ๆ ถ้าคนที่เราไปดูด้วย เค้าพูดแต่สิ่งที่ดี เราก็มีความสุข แต่เค้าพูดสิ่งที่ไม่ดี เราก็ทุกข์ (กาย วาจา ใจ)อันนี้รวมหมด พูดดี ใจก็สุข พูดไม่ดี ใจก็ทุกข์ มันเป็นปัจจัยกระทบที่จิตตัวเีดียว มันถึงพร้อมทั้งผู้กระทำ (คนที่พูดกับเรา)และผู้ถูกกระทำ (ตัวเรา) แล้วจิตเราก็ยึดติดกับคำพูดนั้น ถ้าเค้าพูดว่าเราจะดี ต่อมาไม่ได้เป็นแบบที่เค้าพูด เราก็บอกว่าเค้าดูไม่แม่น ไม่เห็นดีอย่างที่พูด จิตเราก็ทุกข์ ผิดหวัง แต่พอเค้าพูดไม่ดี จิตเราก็เก็บมาทุกข์ คิดแต่สิ่งนั้นตลอด จากที่อาจไม่เกิด ก็จะเกิดจริง ด้วยแรงของ วาจาคนพูด และใจ คือจิตของเราที่คิดอยู่ตลอด
    ความจริงแล้ว เราสามารถแยกแยะถูก-ผิด สิ่งที่ดี ไม่ดี ด้วยตนเองได้ โดยใช้ศีล-ปัญญา และ สติ-สมาธิ ควบคุม กาย วาจา ใจ ได้ __________________

เชิญสมัครสมาชิกกลุ่ม ปัตจะตัง-พยากรณ์กรรมPaLungJit.com - ปัตจะตัง-พยากรณ์กรรม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กรกฎาคม 2012
  2. รัตนชาติ

ทุกวันนี้จะสังเกตุได้ว่า ยังมีผู้ที่เป็นทุกข์อีกมากมาย ที่ต้องการได้รับคำปรึกษาเพื่อแก้ไขปัญหาชีวิตที่ตนเองได้รับอยู่ ส่วนใหญ่จะวิ่งหาหมอดู ซึ่งในสมัยนี้ ยุคนี้ก็มีหมอดูมากมายเกิดขึ้น แต่ทำไมเราไม่คิดที่จะพึ่งพาตนเอง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เพราะถ้าต่อไปไม่มีใครช่วยเรา เราก็ช่วยตนเองได้
    จากประสบการณ์ที่ในอดีต ตนเองก็เป็นหนึ่งในผู้มีปัญหา และก็หาหมอดู เพื่อช่วยแก้ไขปัญหาให้
    ทำให้มีแนวความคิดว่า จะช่วยให้เพื่อน ๆ สามารถที่จะช่วยเหลือตนเองได้ จากการพยากรณ์กรรม และแนวทางการดำเนินชีวิต ตามพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า

การพยากรณ์ คือ การทำนาย คาดเดา เหตุการณ์ อดีต ปัจจุบัน อนาคต

กรรม คือ กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม
    ถ้าเราประกอบกุศล กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม เราก็จะได้รับสิ่งที่เป็นกุศล (เหตุ - ผล)
    ถ้าเราประกอบอกุศล กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม เราก็จะได้รับสิ่งที่เป็นอกุศล (เหตุ - ผล)
    (พื้นฐานการปฏิบัติธรรม สมาทานศีลห้า สวดมนต์ สมาธิ) มีข้อความโพสต์ไว้ด้านล่าง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2011
  3. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    วันเดือนปี ชื่อส่งทาง PM ค่ะ

อยากถาม
    1.กิจการที่ประกอบอยู่นี้ จะเติบโตขึ้นในภายหน้าไหม
    2.หนี้สิ้นที่มีอยู่จะสามารถหาใช้คืนเขาได้ไหม
    3.จะได้ขายสินค้าล็อกใหญ่ๆๆไหมคะ

4. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    วัน เดือน ปี เกิด และคำถามส่งทาง PM และนะครับ กรุณาด้วยครับ
    อนุโมทนากับผลบุญที่ท่านได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ สาธุ

5. ดวงพร1

ดวงพร1 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    1.จะขายที่ดินสำเร็จไหม เมื่อไหร่
    2.จะประสพความสำเร็จในสิ่งที่กำลังศึกษาอยู่หรือไม่
    3.สินค้าที่จำหน่ายอยู่มีโอกาสจะส่งออกต่างประเทศไหม เมื่อไหร่

ขอบพระคุณล่วงหน้า และขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

6. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

วัน เดือน ปีเกิด ได้ส่งให้ทาง PM แล้วนะคะ เกิดประมาณ ตี 2-3 อยากทราบว่า 1. หน้าที่การงานที่ทำอยู่จะมีโอกาสโยกย้ายหรือไม่
    2. ปัญหาการเงินและหนี้สินมีโอกาสจะคลี่คลายไปในทางที่ดีอีกนานมั้ย
    3. จะมีโอกาสพบเจอเนื้อคู่บ้างหรือป่าว

ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ :cool:

7. manie_ae

manie_ae เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2008
    วัน เดือน ปี เกิด และคำถามส่งทาง PM แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
    อนุโมทนากับผลบุญที่ท่านได้ทำเพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ค่ะ :)

8. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009

ของฟรีแบบนี้ช้าไม่ได้ค่ะ อิ อิ.....

9. อรอรุณ

อรอรุณ สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

10. mainoii

mainoii เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    รบกวนด้วยค่ะ วันเวลาเกิดส่งไปทาง PM แล้วคะ
    1. เงินที่ชำระแทนเพื่อนจะได้คืนไหมค่ะ (ค้ำประกันแล้วโดนฟ้อง)
    ควรไปทวงถามตอนไหนค่ะ ประมาณเดือนไหน
    2.ช่วงนี้จะมีการโยกย้ายไหมค่ะ ถ้าย้ายๆไปจังหวัดไหนคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

11. รัตนชาติ

ตอบคุณนิพพาน

สวัสดีค่ะ คุณนิพพาน ขอแสดงความยินดี ที่คุณเป็นคนแรกที่จะได้รับการพยากรณ์นะค่ะ
    จากคำถามที่คุณถามมาทั้ง 3 ข้อ ในตอนนี้ คุณคงมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องเงินและงาน คื่อว่าชีวิตของคุณมักประสบกับปัญหา การเงิน การงาน คู่ครอง คนรัก หุ้นส่วน สิ่งทั้งหลายที่คุณประสบมานั้น เนื่องจากกรรมในอดีตของคุณ
    สิ่งที่คุณถามมานั้น มีโอกาสเป็นไปได้ทุกข้อ แต่มันอาจจะช้า คุณจะต้องเปลี่ยนแปลงและปรับปรุงตัวเอง
    -สมาทาน ศีล ทุกวัน เช้า-ก่อนนอน สวดมนต์บทธัมจักร พาหุง ชินบัญชร เป็นหลัก บทอื่น ๆ แล้วแต่คุณ ปฏิบัติสมาธิกรรมฐาน ถวายชีวิต เป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา (ขึ้นกองกรรมฐานก่อนนั่งจะมีกำลัง) แผ่เมตตา (คุณต้องแผ่เมตตาบ่อย ๆ ขออโหสิกรรม จึงจะดี)
    -การใช้จ่ายเงินของคุณ ต้องควบคุม เพราะคุณจะจ่ายง่ายใช้คล่อง จ่ายหนัก คุณต้องวางแผนการใช้เงิน กับรายได้ แล้วต้องทำให้ได้ตามเป้า ลดรายจ่ายลง
    -คุณเป็นคนที่ถ้ายิ่งปฏิบัติมากเท่าไหร่ ก็จะเป็นผลดีกับคุณมาก ๆ จะช่วยให้ชีวิตของคุณดีขึ้น ๆ ทุกเรื่อง
    -คุณต้องระวังเรื่องคำพูด และเอกสารสัญญา คุณมีกรรมทั้งจากอดีต และ ปัจจุบัน ตัวคุณเองก็รู้ดี

12. รัตนชาติ

สวัสดีค่ะ คุณ thebookblue
    เรื่องเพื่อ

13. รัตนชาติ

สวัสดีค่ะ คุณ thebookblue
    เรื่องเพื่อนกับคนรัก

14. รัตนชาติ

สวัสดีค่ะ คุณ the bookblue
    เรื่องเพือนกับคนรักอย่าทุ่มเทมากไป พอประมาณไว้ คุณต้องระวังเรื่องคำพูด คุณเคยเสียสัจจะไว้ ทำให้คนรักของคุณและเพื่อนของคุณผิดหวัง และเสียใจมาก่อน ถ้าปัจจุบันคุณไม่ก่อเพิ่ม และชดใช้อดีตให้หมด ก็จะค่อยเบาลง การ่ปฏิบัติธรรม คุณเป็นคนที่มีของเก่ามา คือคุณเคยปฏิบัติมา คุณสามารถรู้เห็นได้ด้วยตัวคุณเอง ถ้าคุณหมั่นปฏิบัติทุกวันอย่าให้ขาด
    -สมาทานศีลห้า สวดมนต์ ปฏิบัติกรรมฐาน(ก่อนนั่งขึ้นกองกรรมฐานให้มีกำลัง) ถ้าคุณภาวนาได้ตลอดเวลาทั้งวันยิ่งดี
    -ขอให้คุณใส่บาตรทุกวัน ก่อนใส่บาตรอธิษฐานจิตให้ดี ถ้าข้าพเจ้าเคยผิดคำพูดหรือเสียสัจจะต่อผู้ใด ขออโหสิกรรม ขอจงได้รับส่วนกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำในครั้งนี้ด้วยเถอะ
    -กรวดน้ำแผ่เมตตาให้ตนเองและผู้บุคคลเหล่านั้นที่เคยล่วงเกิน ขอให้พระแม่ธรณีเป็นพยาน

15. รัตนชาติ

ตอบคุณบวรทัต

สิ่งที่คุณบวรทัตถามมานั้น อดีตชาติ ปัจจุบันชาติ คุณเคยมีจิตที่คิด หรือ กระทำด้วย ต่อ พระศาสนา พระสงฆ์ ครูบาอาจารย์ จิตคิดระแวง สงสัย ในทางอกุศล ทุกวันนี้ คุณถูกใครระแวงสงสัยบ้างรึยัง ถูกกลั่นแกล้ง โยกย้าย การเงินได้ไว หมดไว สุขภาพไม่ดี
    ขอให้คุณตั้งต้นใหม่ ที่ผ่านมาทั้งหมดอย่าเก็บมาคิดให้เป็นทุกข์ เริ่มตั้งใจประพฤติปฏิบัติในสิ่งดีงาม ขอให้คุณ สมาทานศีลห้า สวดมนต์ ชินบัญชร พระโพธิสัตว์เจ้าแม่กวนอิม สมาทานกรรมฐานก่อนนั่งสมาธิ นำน้ำ 1 แก้วมาตั้งไว้ด้วย ขอขมาอโหสิกรรมต่อ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดามารดา ครูบาอาจารย์ แผ่เมตตาให้ตนเองและบิดามารดา ครูบาอาจารย์ อธิษฐานจิต นำน้ำมาดื่ม และ ล้างหน้า ทำทุกวัน อย่าให้ขาด
    ไปวัดใด ก็ขอให้ชำระหนี้สงฆ์และอธิษฐานจิต ขอขมากรรม ทำบ่อย ๆ และสิ่งที่สำคัญ คือ ต้องระวังใจตัวเอง ให้คิดดี พูดดี ทำดี ฝึกจิตตลอดเวลา เตือนตนเองเสมอ ๆ

16. รัตนชาติ

ตอบคุณบวรทัต

สิ่งที่คุณบวรทัตถามมานั้น ไม่ว่าในอดีต หรือปัจจุบัน ถ้าคุณเคยล่วงเกิน พระรัตนตรัย บิดามารดา ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณ ด้วยจิตที่คิดระแวงสงสัย ด้วยการกระทำ ตอนนี้คุณถูกระแวงสงสัยจากใครรึยัง คุณถูกโยกย้าย เปลี่ยนแปลงรึยัง การเงินได้ไว้ หมดไว สุขภาพไม่สู้จะดีเท่าไหร่
    ที่แล้วมาทั้งหมด อย่าเก็บมาคิดให้เป็นทุกข์ เราเริ่มตั้งต้นกันใหม่ ขอให้คุณสมาทานศีลห้า สวดมนต์ ชินบัญชร เจ้าแม่กวนอิม สมาทานกรรมฐานก่อนนั่งสมาธิ นำน้ำมา 1 แก้ว ขออธิษฐานจิต ขอขมาอโหสิกรรม ต่อ พระรัตนตรัย บิดามารดา ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณ แล้วนำมาดื่ม ล้างหน้า ทำทุกวัน
    ทำบุญ ใส่บาตร ดอกไม้ ธูป เทียน และหมั่นไปวัด ชำระหนี้สงฆ์ ขออธิษฐาน ขอขมากรรม

17. รัตนชาติ

ตอบคุณhongsfa

สวัสดีค่ะ คุณhongsfa
    เรื่องที่ดินที่คุณถามจริงๆ น่าจะขายได้นะ ติดอยู่ในเรื่องการเจรจา เอกสารสัญญา ยังตกลงกับ ผู้ใหญ่ ญาติพี่น้อง บริวาร ทุกคนคิดว่าความคิดตนเองถูก
    เรื่องการเรียน คุณเป็นคนสมองดี รู้อะไรต้องลึก แตกฉาน บางทีก็คิดมากไปหน่อยหาเหตุผลมาหักล้างกันเองในตัว
    เรื่องการส่งออกคุณมีโอกาส หนทางที่จะทำได้ แต่ความระแวงสงสัย ไม่ไว้ใจ ยังเป็นปัญหาที่ทำให้ติดขัดของคุณอยู่
    คุณเป็นคนดวงดีนะ คุณทำได้ทุกอย่างที่คุณถาม อยู่ที่ตัวคุณเอง แต่คุณต้องหมั่นปล่อยสัตว์บ่อย ๆ นะ เช่น นก ปลา โค-กระบือ บริจาคเลือด
    คุณต้องระวังคำพูด บางครั้งคุณตรงเกินไป พูดจาเปิดเผย แรง
    สวดมนต์เยอะ ๆ สวดพระปริตร จะดีกับคุณ ก่อนสวดมนต์ สมาทานศีลห้าก่อน ทำสมาธิวันละ 5-10 นาที แผ่เมตตาให้ตนเอง และสรรพสัตว์ทั้งหลายที่เคยล่วงเกินไว้ อธิษฐานจิตดี ๆ ชีวิตคุณจะสวยงาม ได้อะไรง่าย ๆ

18. รัตนชาติ

พื้นฐานการปฏิบัติ ศีล สมาธิ ปัญญา

สำหรับบทสวดสมาทานศีลห้า และ บทสวดมนต์อื่น ๆ ขอให้สวดมนต์ภาษาบาลี พร้อม คำแปล ภาษาไทยด้วย เพื่อความเข้าใจความหมายของบทสวดมนต์นั้น แล้วท่านจะทราบตำตอบด้วยตัวท่านเอง ทำสมาธิ (ขึ้นกองกรรมฐานก่อนนั่งเพื่อจะได้มีกำลัง) นี่คือ ขั้นพื้นฐานของการขัดเกลาจิต เพื่อให้ผู้ปฏิบัติ เป็นผู้มีศีล สมาธิ ปัญญา ในขณะที่ปฏิบัติ แล้วต่อไปภายภาคหน้า ท่านจะสามารถเป็นที่พึ่งพาของตนเอง และมีจิตเมตตาเป็นที่พึ่งต่อผู้อื่น ร่วมกันเผยแพร่พระธรรมคำสอน ให้ทุกคนหลุดพ้นวัฏฏสงสาร การเวียนว่ายตายเกิดกับความทุกข์
    1.สมาทานศีลห้า
    2.สวดมนต์
    3.สมาธิ (ขึ้นกองกรรมฐานก่อน)

บทสวดสมาทานศีล 5 และ คำแผ่เมตตา

บทสวดมนต์ก่อนการนั่งสมาธิ
    และก่อนนอน ต้องอาราธนาศีล 5
    และสมาทานศีล 5 โดยเริ่มจาก

คำบูชาพระ
    อิมินา สักกาเรนะ ตัง พุทธัง อะภิปูชะยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ ตัง ธัมมัง อะภิปูชะยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ ตัง สังฆัง อะภิปูชะยามิ

คำนมัสการพระรัตนตรัย
    อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ ภะคะวา พุทธังภะคะวันตัง อภิวาเทมิ(กราบ)
    สะวาขาโต ภะคะวะตาธัมโม ธัมมังนะมัสสามิ(กราบ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ(กราบ)

คำอาราธนาศีล 5
    มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ
    ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิยาจามะ
    ทุติยัมปิ มะยังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ
    ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิยาจามะ
    ตะติยัมปิ มะยังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ

คำนมัสการพระพุทธเจ้า
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)

ไตรสรณคมณ์
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ศีล 5
    ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    หัดทำไปทุกวัน ทุกเช้าและก่อนนอน หากใครกลัวว่า
    ทำไปแล้วเราก็ต้องออกไปผิดศีลอยู่ดี แนะนำให้ทำก่อนนอน
    เพราะเราไม่ต้องไปเจอสังคม
    ไปต้องไปผิดกับใครจึงทำให้เกิดกุศลมากที่สุด

คำขอขมาพระรัตนตรัย
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ
    หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกิน ต่อพระรัตนตรัย
    อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม
    และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี
    ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
    ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์
    ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดงดเว้นโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า
    ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

คำแผ่เมตตาให้แก่ตนเอง
    อะหัง สุขิโต โหมิ
    ขอให้ข้าพเจ้าจงมีความสุข

อะหัง นิททุกโข โหมิ
    ขอให้ข้าพเจ้าจงปราศจากทุกข์

อะหัง อเวโร โหมิ
    ขอให้ข้าพเจ้าจงปราศจากเวร

อะหัง อัพยาปัชโฌ โหมิ
    ขอให้ข้าพเจ้าจงปราศจากความลำบาก

อะหัง อะนีโฆ โหมิ
    ขอให้ข้าพเจ้าจงปราศจากอุปสรรค

สุขี อัตตานัง ปะริหะรามิ
    จงรักษาตนให้มีความสุขตลอดกาลนานเทอญ

คำแผ่เมตตาให้แก่ผู้อื่น
    สัพเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ที่เป็นเพื่อนทุกข์
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น
    อะเวรา โหนตุ จงเป็นสุข เป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
    อัพยาปัชฌา โหนตุ จงเป็นสุข เป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียน
    ซึ่งกันและกันเลย
    อะนีฆา โหนตุ จงเป็นสุข เป็นสุขเถิดอย่าได้มีความ
    ทุกข์กายทุกข์ใจเลย
    สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ จงมีความสุขกายสุขใจ
    รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยสิ้นเถิด

พระคาถาพระเจ้าสิบชาติ
    ให้หมั่นท่องไว้ ก่อนออกจากบ้านให้สมาทานศีล 5 แล้วท่องว่า
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว

พระคาถาหลวงปู่โอภาสี(อิติสุคโตฯ)
    อิติสุคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ปะฐะวีคงคา พระภุมมะเทวา ขะมามิหัง(สวด 9 จบ)
    หลังจากนี้หากจะทำสมาธิ ก็ให้สวดมนต์บทไหนก็ได้
    อิติปิโสฯ อิติสุขโตฯ ชินบัญชร หรือบทไหนๆก็ตาม
    ก่อนนั่งให้ขอบุญบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    และครูบาอาจารย์ ขอเพื่อให้นั่งได้เข้าถึงสมาธิโดยไว
    ไม่มีอะไรมากวนใจ หรือทำให้ต้องถอนสมาธิโดยไว
    หลังจากนั้นก็ตามด้วยบทแผ่เมตตาของแม่ชีใหญ่ต่อไป
    <center> คำสมาทานพระกรรมฐาน
    ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)
    ศิษย์หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา </center>

(นำ) หันทะ มะยัง พุทธัสสะ ภะคะวะโต ปุพพะภาคะนะมะการัง กะโรมะ เสฯ
    (รับ) นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓ จบ)

<dd>อิมาหัง ภะคะวา อัตตะภาวัง ตุมหากัง ปะริจัจชามิ

</dd><dd>ข้าแต่สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลายขอมอบกาย ถวายชีวิต แด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

</dd><dd>ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง เป็นที่สุด ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะพระกรรมฐานทั้ง ๔๐ ทัศ พระปีติทั้ง ๕ และวิปัสสนาญาณทั้ง ๙ ขอพระกรรมฐานทั้ง ๔๐ ทัศ พระปีติทั้ง ๕ และวิปัสสนาญาณทั้ง ๙ จงมาบังเกิดปรากฏ ในกายทวาร ในวจีทวาร ในมโนทวาร ของข้าพระพุทธเจ้า ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

</dd><dd>ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะแห่งเมฆจิต สามารถกำหนดจิต รู้ภาวะการณ์ต่างๆ ทั้งเหตุ ผล อดีต อนาคต และปัจจุบัน ได้ทุกขณะจิต ที่ปรารถนาจะรู้ เมื่อรู้แล้ว ขอให้เห็นภาพนั้น ได้ชัดเจนแจ่มใส และพยากรณ์ได้ตามความเป็นจริงทุกประการ เหตุใดที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าได้รู้เหตุนั้น ได้โดยมิต้องกำหนดจิต แม้แต่ประการใด ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด </dd>

บทกรวดน้ำ

พระจัตตุโลก พระยมกทั้งสี่ ขอส่งน้ำอุทิศนี้
    เข้าไปในลังกาทวีป ในห้องพระสมาธิ เป็นที่ประชุมการใหญ่
    ของแม่พระธรณี ขอให้แม่พระธรณี จงมาเป็นทิพย์ญาณ เป็นผู้ว่าการ
    ในโลกอุดร ขอให้แม่พระธรณี จงนำเอากุศล ผลบุญของข้าพเจ้า
    ที่ได้กระทำในวันนี้ นำส่งให้แก่ข้าพเจ้า ในกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวาลัง สังฆังนิพพานัง
    ข้าพเจ้าขอแผ่เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    ให้แก่สรรพสัตว์ที่มี ดิน น้ำ ลม ไฟ และขอถวายเป็น
    ปฏิบัติบูชาแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า
    พระอริยเจ้า พระอริยสงฆ์ และพระปัจเจกโพธิเจ้า
    พระอรหันตเจ้า

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ บิดา มารดา ตระกูลพ่อ ตระกูลแม่
    ตระกูลพี่ ตระกูลน้อง ตระกูลปู่ ตระกูลย่า ตระกูลตา ตระกูลยาย
    ญาติพี่น้องทั้งหลาย เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย
    จงนำและได้รับส่วนบุญส่วนกุศลที่ข้าพเจ้าได้พึงกระทำ
    ในครั้งนี้ ขอให้บุคลที่ข้าพเจ้าเคยล่วงเกินด้วยกายก็ดี
    วาจาก็ดี ใจก็ดี ที่ตั้งใจก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี ทั้งในภพนี้ และในภพที่เคยผ่านมา
    จงได้รับส่วนบุญส่วนกุศลที่ข้าพเจ้าได้พึงกระทำ เมื่อได้รับอานิสงส์แล้ว
    จงปลดปล่อยกรรม ปลดปล่อยกรรม ปลดปล่อยกรรม ด้วยกายกรรม
    วจีกรรม มโนกรรม ให้แก่ข้าพเจ้าพร้อมทั้งครอบครัวข้าพเจ้า
    ทั้งตระกูลปู่ ตระกูลย่า ตระกูลตา ตระกูลยาย ตระกูลพี่ ตระกูลน้อง
    ข้าพเจ้าขอนำส่งให้พระราชาพระมหากษัตริย์ เศรษฐี มหาเศรษฐี
    ที่สืบสานพระศาสนาตั้งแต่พุทธกาลจนถึงปัจจุบัน มีพระเจ้าพิมพิสาร
    พระเจ้าอโศกมหาราช พระราชามหากษัตริย์ไทย มีสมเด็จพระนเรศวรมาหาราช
    สมเด็จพระเอกาทศรถ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
    สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช สมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย
    สมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    สมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว
    สมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล
    สมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช และวีรกษัตรีย์ทุกๆพระองค์
    อันได้แก่ สมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา ฯลฯ

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ จตุสดมภ์ทั้ง 4 ขุนเวียง ขุนวัง ขุนคลัง ขุนนา
    ท่านแม่ทัพนายกอง หัวหมู่ ขุนพล ทหารหาญทั้งหลาย ข้าทาสบริพาร
    ครูหมัด ครูมวย ครูหอก ครูดาบ ครูศาสตราวุธ ทหารบก ทหารเรือ
    ทหารอากาศ ทุกกรมกอง

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ พระแม่ธรณี แม่พระคงคามหาสมุทร แม่พระโพสพ
    แม่พระเพลิง แม่พระพาย เจ้าทะเล เจ้าบาดาล เจ้าพิภพ
    ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ สุริยจักรวาล มีพระอาทิตย์ พระจันทร์
    ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ สัตตะโลหะ นวโลหะ รัตนชาติ
    แร่ธาตุทั้งหลาย ช้างศึก ม้าศึก ช้างเสบียง ม้าเสบียงทั้งหลาย
    วัว ควายทั้งหลาย หมูเห็ด เป็ดไก่ กุ้ง หอย ปู ปลา ทั้ง สัตว์น้ำจืด
    น้ำเค็ม และสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำทั้งหลาย สัตว์ปีกทั้งหลาย
    สัตว์ปีนป่ายทั้งหลาย สัตว์เลื้อยคลานทั้งหลาย สัตว์ในไข่ทั้งหลาย
    สัตว์ในครรภ์ทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้าเข่นฆ่าก็ดี บริโภคก็ดี อยู่ในเนื้อ
    อยู่ในหนัง อยู่ในกระดูก อยู่ในตับ ไต ไส้พุง อยู่ในทั้งหมดอาการ 32
    ของตัวข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ สัมมาอาชีพของข้าพเจ้า ที่ได้มีกินมีใช้
    ขอให้สัมมาอาชีพจงได้รับอานิสงฆ์ผลบุญนี้
    ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ ทรัพย์ของแผ่นดิน
    ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ ดวงจิตดวงวิญญาณ ทั้งหลายที่เคยจะเกิดมาเป็นลูก เป็นหลาน
    แล้วไม่เกิด จงได้รับในบุญกุศล และจงเว้นจากการจองเวร
    ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ ดวงจิตของข้าพเจ้าที่เคยตกหล่นเป็นกรรม
    อยู่ในนรกภูมิที่อยู่ทุกๆขุมนรกจงหลุดพ้นจากอุปกรรม วิบากกรรม
    เคราะห์กรรม ด้วยกุศลในครั้งนี้

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ เชื้อโรคเชื้อรา เชื้อร้าย เชื้อมะเร็งทั้งหลาย
    เชื้อไวรัสทั้งหลาย เชื้อโรคทั้งหลาย จงมีส่วนได้รับในบุญกุศลนี้
    และโรคร้ายทั้งหลายขออย่าพึงมี อย่าได้เกิดกับลูกหลานข้าพเจ้า
    จงหยุดที่ข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ ตั้งแต่นรกภูมิ อบายภูมิ สัตว์เดรัจฉานทั้งหลาย
    เปรตทั้งหลาย อสูรกายทั้งหลาย ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน
    นรกทุกชั้น นรกทุกขุม ทุกภูมิ สัมภเวสีทั้งหลาย ทั้งที่เป็นญาติ และไม่ใช่ญาติ
    ที่อยู่ใกล้และอยู่ไกล ที่รู้จักก็ดี ที่ไม่รู้จักก็ดี ที่เอ่ยถึงก็ดี ไม่เอ่ยถึงก็ดี
    ที่ล่วงลับดับขันธ์ไปแล้ว ทั้งที่มีกาย และไม่มีกายทั้งที่มีธาตุ ดิน น้ำ ลม ไฟ
    และไม่มีธาตุ จงรับเอาส่วนกุศลที่ได้กระทำในครั้งนี้

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ พระอินทร์ พระพรหม พระยายม พระยายักษ์ พระสยามเทวาธิราช
    พระเสื้อเมือง พระทรงเมือง พระกาฬชัยศรี เจ้าพ่อเจตคุป เจ้าพ่อหอกลอง
    ท้าวกุเวรมหาราช ท้าวทศรถ ท้าววิรุฬหก ท้าววิรุฬปักษ์

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ พญาครุฑ พญานาค พญาอนันตนาคราช พญางู พญาเงือก
    พญาหนุมาน พญาเสือ พญาสิงห์ พญาเต่า พญาจระเข้ พญาปลาไหล พญาตะขาบ
    พญาแมงป่อง ปู่ฤาษีทั้ง 108 พระองค์ ปู่อินตา ครูยา หมอยา เจ้าป่า เจ้าเขา
    เจ้าทุ่ง เจ้าท่า เจ้าที่ที่บ้าน เจ้าที่ที่ทำงาน รุกขเทวดา นางไม้ทั้งหลาย

ข้าพเจ้าขอนำส่งให้ ธนบัตร ทุกสกุลเงินตรา ของโลกนี้ ที่เป็นทรัพย์ภายนอก
    จงได้รับในกุศลผลบุญของข้าพเจ้า

กรรมใดก็ดีที่ข้าพเจ้าเคยมีกรรมต่อทรัพย์ของแผ่นดิน คนของแผ่นดิน ทำผิดเป็นถูก
    ทำถูกเป็นผิด และกรรมใดที่ข้าพเจ้าเคยสร้างกรรมกับผู้ใดไว้ ไม่ว่าอดีตชาติหรือปัจจุบันชาติ
    ไม่ว่ามนุษย์และสัตว์ ข้าพเจ้าขอให้ท่านทั้งหลายที่ข้าพเจ้าเคยสร้างเวรสร้างกรรมต่อท่าน
    จงได้รับอานิสงส์ผลบุญของข้าพเจ้า เมื่อได้รับผลบุญของข้าพเจ้าแล้ว จงปลดปล่อยกรรม
    ปลดเปลื้องกรรม งดเว้นการจองเวรและขอดวงจิตที่เกิดในภพนี้ ชาตินี้ ได้หลุดพ้นจากความทุกข์
    ทั้งปวง ด้วยกุศลในคราวครั้งนี้ด้วยเทอญ

นิพพานะ ปัจะโย โหตุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2011
  19. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ผมขอส่ง pm นะครับ ขอบคุณมากครับ

20. destiny9

destiny9 สมาชิก