หมดแล้ว "พระกริ่งฉินโท-เหรียญ-ซิม" เพื่อสร้างซุ้มประตูเข้าวัดถวาย ลป.มีชัย กามฉินโท (รูป น.35)

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 26 มิถุนายน 2014.

1. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอทราบด้วยครับวัตถุมงคลของหลวงปู่

2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ ต้องขออภัยด้วยนะคะที่ตอบกลับช้า เนื่องจากสมาชิกพรีเมี่ยมของหนูหมดอายุ เพิ่งจะต่อได้ไม่กี่วันมานี้เอง แต่กระทู้โดนล็อคอยู่หลายวัน ตอนนี้กลับมาใช้ได้ตามปกติแล้ว

เนื่องจากที่ผ่านมาไม่นานนี้ทางเราได้เปิดกลุ่มในเฟสบุ๊คด้วย "กลุ่มผู้ศรัทธาหลวงปู่มีชัยสายตรงจากวัดปราการชัยพัฒนาราม(พระชราแห่งชาติ)" ทำให้มีคนรู้จักหลวงปู่เพิ่มขึ้นมากและได้ร่วมบุญจองกันเยอะพอสมควรค่ะ

3. Noo Norway

ขอประกาศปิดกระทู้รับการจองร่วมบุญอย่างเป็นทางการค่ะ อีกไม่นานหนูจะเปิดกระทู้ใหม่ซึ่งจะรวมวัตถุมงคลทุกรายการของทางวัดโดยตรงรวมไว้ในกระทู้เดียวซึ่งจะสะดวกในการติดตามของทุกท่านและง่ายในการอัพเดทของหนูด้วย

เมื่อเปิดกระทู้แล้วหนูจะมาแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันอีกทีค่ะ

4. ไทยโคราช

ไทยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุญาตสอบถามหน่อยครับ เงินทำบุญที่ได้มีคนร่วมทำบุญมา ได้ถวายหลวงปู่เป็นจำนวนเท่าไรครับได้ทราบข่าวมาเงินถึงวัดไม่ถึง10% เลย

5. Noo Norway

ในส่วนนี้จะให้อ.จเรเข้ามาชี้แจงเองนะคะ เพราะปัจจัยทั้งหมดโอนเข้าบัญชีอ.จเร หนูไม่ทราบรายละเอียดในส่วนนี้

ปล.หากมีข้อสงสัยในส่วนของหนูเองก็สอบถามเรื่องราวทั้งหมดกับพี่สมศักดิ์ (บุตรชายหลวงปู่ 081-7861999) พี่ชวนชม (บุตรสาวหลวงปู่ 088-4772552) พี่กมล (บุตรเขยหลวงปู่ 086-2539448) ได้เลยนะคะ พี่ๆทั้งสามท่านจะชี้แจงทุกอย่างให้ได้ทราบเพื่อความสบายใจค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2015
  6. บุญเก่า

บุญเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    เรื่องปัจจัยไม่ทราบทราบพระที่วางขายเอาตู้ไปให้ที่วัดขายไปไม่ได้รับเงินครับเพราะขอแต่ใบอนุโมทนาจากวัดมาใครจะคิดอย่างไรไมทราบทำไปแล้วบริสุทธิ์ใจ
    การทำบุญที่ทำทำเพื่อถวายหลวงปู่มีชัยด้วยเจตนาบริสุทธิ์ทั้งคณะมีพิธีถูกต้องทั้งสองรุ่น กริงฉินโทและเหรียญรวยไม่เลิกและรูปหล่อ 5 นิ้ว ที่ถวายหลวงปู่มิได้รับปัจจัยเอาพระไปให้ที่วัดจำหน่ายไม่ได้ยุ้งเรื่องปัจจัย ขอแต่ใบอนุโมทนาบุญตามยอดที่ขายไป ขอนุโมทนาบุญทุกส่วน
    และก็ยังมีใบอนุโมทนาบุญอีกหลายอย่างไม่ต้องลงเพราะบุญอยู่ที่ใจและเจตนา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ตุลาคม 2015
  7. บุญเก่า

ชีแจ้งเพื่อให้ทราบแล้วพิจารณาครับ

เหรียญรวยไม่เลิกและกริ่งฉินโท
    จำนวนสร้าง กริ่ง เงิน 108 องค์ นวะ 227 องค์ ทองทิพย์ 915 รวม 1,250 องค์
    คือยอดของสาวกมารวมกันมิได้นัดหมาย( ทุกคำที่จัดทำมีความหมาย )
    108 พระคาถา ศีล 227 ข้อ 915 ก้าวหน้า เป็นหนึ่ง
    เพราะพระพุทธเจ้า 5 พระองค์
    1. ที่ว่าถวายวัดไม่ถึง 10 เปอร์เซ็นต์คุณเอายอดมาจากไหน
    2. ยอดทั้งหมดรวม เจ็ดล้านมาจากไหน
    3. พระจำหน่ายหมดยังไม่ถึง สามล้านเลย **นักบัญชีครับ**
    ****ถามก่อนว่าไม่เกิดศรัทธาแล้วจะมาทำๆเพื่ออะไร***
    ****ผมทำผมรักผมศรัทธาอยากให้เจตนาของผู้ที่เคารพได้สมประสงค์เพราะท่านหวังมาก
    มีใครเคยคิดช่วยท่านบ้างไหมมีแต่พวงแสวงหาทั้งนั้นที่เข้ามาจนต้องป่องกันเพื่อรักษา
    สังขารและถนอมหลวงปู่ไว้ เราต้องบูชาสิ่งที่ควรเคารพและบูชา ไม่ใช่ใช่ชื่อหาผลประโยชน์
    และความเจริญก้าวหน้าให้ตัวเองควรทำ ๆเพื่อจรรโลงพระพุทธศาสนาถึงจะถูกต้อง
    จากการกราบแบบศรัทธาของคณะผมหนูนอร์เวย์และคณะที่ไปวันนั้นจนเกิดเป็นแรงดลใจ
    ได้คุยกันและปรึกษากัน และเห็นดีเห็นงาม*เราทำความดีอีกแล้วกับคณะผมและหนูนอร์เวย์
    เริ่มหาปัจจัยสร้างพระถวายเริ่มหาเจ้าภาพเรื่องการแกะบล็อคเพื่อทำพระเกี่ยวกับโชคลาภเพื่อผู้คนบูชาไปแล้วเกิดมีโชคลาภก็มาทำกับหลวงปู่จากผลพวงที่ท่านแจกไป*จากเหตุผลที่แจกและอยู่กับท่านท่านให้พรญาตโยมที่มากไม่กี่คำท่านพูดเป็นมงคลตลอดและสิ่งที่ท่านพูดเป็นประจำ
    คือ ดีลูก ได้ลูก ขอให้รวย และเป็นที่มาขอเหรียญรวยไม่เลิกที่ท่านตั้งชือและกริ่งฉินโทที่เดิมนั้น
    คือกริ่งปราการชัยท่านบอกให้นามว่า ( กริ่งฉินโท ) ต่อไปก็เริ่มหามวลสารเริ่มหาที่จะมา
    บรรจุใต้ก้นกริ่งก็มีมวลสารมหามงคลเกศา หลวงปู่มีชัย กับ เกศาหลวงพ่อสิริ
    ( เริ่มออกแบบให้หลวงปู่ได้ดูแบบท่านบอกดีกเริ่มแกะบล็อค)
    ผู้ใจบุญหนูนอร์เวย์เปิดกระทู้เพื่อหาคนร่วมบุญ *ขนาดอยู่ถึงเมืองนอกนะครับยังแสวงหา
    คนในไม่เห็นมีความคิดสร้างสรรญกันเลย*
    จากนั้นก็เป็นการเปิดตัวหลวงปู่ เพื่อให้ผู้กราบไหว้รู้จักมากขึ้น โดยผมนิมนต์มาพักเพื่อให้ท่านคลายตัวเองและได้เดินทางเพราะหลวงปู่เป็นพระที่ไม่อยู่เฉย(ท่านเคยบอกกับผมว่า ลูกปู่ชอบเดินธุดงไปเรื่อย ๆ
    ผมจึงนิมนต์ท่านมาที่อาศรม ชลบุรี ให้ผู้คนกราบไหว้ และร่วมบุญ เพื่อถวายกับท่านคนเริ่มรู้จักเริ่มมากราบไหว้วันที่มาวันนั้นผมถวายค่าเดินทางให้กับสมศักดิ์ไปด้วยและปัจจัยที่ได้ก็นับและส่งให้ชวนชมในวันนั้นและส่งให้สมศักดิ์ต่อไป
    กริ่งฉินโทและเหรียญรวยไม่เลิก

1.กริ่งเนื้อเงิน สร้าง 108 องค์ 3000
    2.กริ่งเนื้อนวะ สร้าง 227 องค์ 1500
    3.เนื้อทองทิพย์ สร้าง 915 องค์ 900
    1.เหรียญเงิน สร้าง 108 เหรียญ 2500
    2.เหรียญนวะ สร้าง 227 เหรียญ 800
    3.เหรียญ ทองทิพย์ สร้าง 915 องค์ 259
    ซิมรวยไม่เลิก สร้าง 1,250 ซิม 199
    ค่าใช่จ่ายทำของเสริมแจกพระเหรียญและพระกริ่ง
    *****สมเด็จรวยไม่เลิก สร้าง 2,000 องค์ 6,000 บาท****
    *****ผ้ายันต์รวยไม่เลิก สีน้ำเงิน สร้าง 3,000 ผืน 9,000 บาท*****
    ผ้ายันต์สีเหลือง(มีผู้สร้างถวาย) อาจารย์ วิทยา เชียงใหม่( มีแจกบางส่วนติดในพิธีบางส่วน )
    หมายเหตุ มีคนบอกว่า ยอดขายทั้งหมดเป็นเงิน 7ล้านบาท
    ท่านลองเอาตัวเลขทั้งหมดคูณดูว่าขายหมดได้เท่าไร
    ค่าใช่จ่ายในการดำเนินงานจัดสร้าง
    1.ค่าแกะบล็อคเหรียญรวยไม่เลิก 7,500 บาท
    2.ค่าปั้นแบบพระกริ่งฉินโท 7,000 บาท
    3. ค่าแกะแบบตัวปั้มซิมรวยไม่เลิก 900 บาท
    1.กริ่งเนื้อเงิน สร้าง 108 องค์ราคา 1,100 เป็นเงิน 118,800 บาท
    2.กริ่งเนื้อนวะ สร้าง 227 องค์ราคา 130 เป็นเงิน 29,510 บาท
    3.เนื้อทองทิพย์ สร้าง 915 องค์ราคา 60 เป็นเงิน 54,900 บาท
    4เหรียญเงิน สร้าง 108 เหรียญราคา 900 เป็นเงิน 972,00 บาท
    5.เหรียญนวะ สร้าง 227 เหรียญราคา 80 เป็นเงิน 18,160 บาท
    6.เหรียญ ทองทิพย์ สร้าง 915 เหรียญราคา 15 เป็นเงิน 13,725 บาท
    7. ค่ายิงเลเซอร์นัมเบอร์ทุกองค์ 2,500 องค์ 3 เป็นเงิน 7,500 บาท
    8.กล่องกัมหยี่ทั้งสองแบบ 700 กล่อง 20 เป็นเงิน 14,000 บาท
    9.กล่องธรรมดาจำนวน 2,000 กล่อง 3 เป็นเงิน 6,000 บาท
    10.ก้นกริ่งเปล่าถวายหลวงปู่ 5,000 ก้น(ทองแดง) 3 เป็นเงิน 15,000 บาท

หักค่าใช่จ่ายภายในงานเกี่ยวกับพิธี
    1.ถวายหลวงพ่อสิริ สิริวัฒฑโน 10,000 บาท พร้อมค่ารถ
    2.ค่าอาหารกับข้าวในงานพิธีหลายอย่างน้ำเปล่า*น้ำอัดลม*น้ำแข็ง เป็นเงิน10,000 บาท
    3.เต้นท์กลางในงาน 1,600 บาท
    4.เครื่องเสียงในงาน 1,000 บาท
    รวมเคล้า ๆ 431,195 ( สี่แสนสามหมื่นหนึ่งพันหนึ่งร้อยเก้าสิบห้าบาท )
    รายการของใบอนุโมทนาบุญของวัด
    ใบที่ 1 ***** เป็นเงิน 50,000 บาท ใบที่ 2 ***** เป็นเงิน 30,000 บาท
    ใบที่ 3 ***** เป็นเงิน 50,200 บาท ใบที่ 4 ***** เป็นเงิน 80,000 บาท
    ใบที่ 5 ***** เป็นเงิน 22,700 บาท ใบที่ 6***** เป็นเงิน 40,000 บาท
    รวมเงิน 272,900 บาท ( สองแสนเจ็ดหมื่นสองพันเก้าร้อยบาทถ้วน )
    ยังไม่ได้เกี่ยวกับยอดที่ส่งพระให้วัดและวัดดำเนินการเขียนเพื่อนำรายได้ตามเจตนาดังกล่าว
    เพราะวัดดำเนินการจำหน่ายวัดก็เอาปัจจัยเก็บไปผ ทางเราก็รับใบอนุโมทนาบุญตามที่วัดจำหน่ายเท่านั้น( ขาดเหลือสิ่งใดก็นำมาให้วัดตามความสะดวกของตัวเอง)
    หมายเหตุ เหตุการณ์เช่นนี้วัดอาจจะไม่รู้เรื่องแต่โดนติงมาก็ปวดกระบาล***แต่คนที่ท้วงติงหวังประสงค์อะไรหรือผลไปขว้างผลประโยชน์ของท่านครับ
    ผมเป็นข้าราชการทหารมา ตั้งแตปี 2522 .....ไม่ได้ซื้อมานะครับ**** ยศผมเป็นยศพระราชทาน*ว่ามาพูดลอย *พูดตามสบายผมศิษย์มีครูบาอาจารย์มีประเทศชาติเป็นที่พักพิง มีองค์พระบาทสมเด็ พระเจ้าอยู่หัว เป็นพ่อแห่งแผ่นดิน อยู่เหนือเกล้าเหนือกระหม่อม กรรมนะมันมีอยู่จริงมันจะช้าเร็วเท่านั้นแหละ*****
    แล้วจะมาชี้แจงไปเรื่อย ๆ ว่าทำอะไรไปบ้าง ในกิจกรรมของบุญทำด้วยแรงใจทำด้วยแรงบุญทำด้วยแรงศรัทธาแต่คนที่มันพูดไม่เห็นจะทำเลย พูดแล้วต้องทำ ทำดีก็ทำไป ทำให้เจริญ ก็ช่วยกันไป**
    บอกไว้ตรงนี้เลยนะครับว่าคุณหนูนอร์เวย์ไม่ผิดเป็นคนดีที่เปิดกระทู้บุญกับผมและทำให้ปู่มาตั้งแต่เดือน วันที่ 20-21-22-23 มีนาคม 2557 ที่มากราบหลวงปู่ วันทัวร์บุญเก้าวัดกับคุณหนูนอร์เวย์*
    และก็ทำให้วัดอื่น ๆด้วย โปรดเข้าใจ(เขาคือคนดีแห่งพลังจิต)
    ผมทำบุญนอกวงการมา 28 ปี ครับตั้งแต่พ.ศ. 2530 ลองคิดเอาครับ

8. ChinTop

ChinTop เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2013
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ให้กำลังใจครับ
    งานบุญทุกงานผมติดตาม มีใบอนุโมทนาบัตร
    ภาพการทำงานบุญ และที่สำคัญเห็นถึงความตั้งใจ
    ของอาจารย์และคณะยิ่งทำให้ผมศรัทธาเพิ่ม

9. บุญเก่า

;9804783]ให้กำลังใจครับ
    งานบุญทุกงานผมติดตาม มีใบอนุโมทนาบัตร
    ภาพการทำงานบุญ และที่สำคัญเห็นถึงความตั้งใจ
    ของอาจารย์และคณะยิ่งทำให้ผมศรัทธาเพิ่ม[/QUOTE]
    ขอบคุณและขอบใจครับผมยังลงไม่หมดเพราะใบอนุโมทนาบุญส่วนนี้คือส่งแรกยังมีส่วนที่ที่วัดหลังหกใบนี้เพราะผมขน(พระธรรมวัตถุมงคล)คือการเรียกที่ถูกต้องพระไม่ใช่วัตถุเพราะเกิดจากบทสวดมนต์คือพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ )ให้บูชาที่วัดพร้อมตู้กระจกครั้งใหม่ และผมก็ะรับเฉพาะใบอนุโมทนาบุญ(ไม่รับปัจจัย)**และรายการซื้อของทำกล่องพระ (นำพระต่างมิใช่ในรายการที่ทำถวายนะครับ) **โครงการทำถวายกับคุณหนูแยกประเด็นกันคุณหนูเป็นผู้เปิดบุญคนส่งบุญให้กับคนอยากร่วมบุญเป็นคนยอดคน(หญิงเหล็กครับ) รายการที่ทำเราก็ให้ไปคนละส่วน ๆ ของขาดเหลือหรือทำไปก็จัดการไป เช่นกล่องพระทุกชนิดที่ทำไป*รายได้จากจำหน่ายและชักจูงทำบุญเป็นการส่วนตัวไม่ได้เกี่ยวกับวัด ***ทำขึ้นมากมาย เหรียญเหิรฟ้าล่าสุดสี ออกนาค ชุบทองเหรียญเหิรฟ้ายิงโค๊ตเลอเซอร์กันไว้ตามคำบอกของหลวงปู่ เพื่อมิให้ยุ่งยากและพร้อมทำกล่อง*ค่าบล็อคและหาเจ้าภาพทำล็อคเก็ตให้หลวงปู่พร้อมสายสร้อยและใส่กรอบทุกคนพร้อมใส่คอได้เลยก็มีเจ้าภาพหาให้เพื่อช่วยแบ่งเบาภาระของวัดผู้เป็นครูบาอาจารย์ที่ข้าพเจ้าเคารพอย่างสูงยิ่งและเคารพสูงสุด จนห่าค่ามิได้
    ***ผมเป็นคนไม่มีกำลังทรัพย์มากมายแต่อาศัยกำลังใจและกำลังบารมีของครูบาอาจารย์ดวงธรรมที่พร่ำสอนให้เป็นคนดีปฏิบัติปฏิบัติชอบให้เป็นคนดีในสังคม ครับ**** มีกำลังทรัพย์ มากมายหามีสุข มีแต่ทุกข์ร่ำไปอย่างแน่นอน ตายไปแล้วก็เอาไปไม่ได้ เหลือเพียงไว้ 2 คำ ดีกับชั่วเท่านั้นเอง
    ขอบคุณ Wuttichai Torrid ที่ให้กำลังใจครับ
    ขอให้มีความสุขกับบุญที่คุณ ทำ จงสำเร็จดังปรารถนาครับ
    ความตั้งใจเต็มร้อย ความศรัทธาเป็นล้าน โดนประมาณตัวเองต่ำ
    ***ต่ำแล้วย่อมมีต่ำกว่า*** สูงแล้วย่อมมีสูงกว่า***
    กราบผู้ให้ชื่อ นามเหรียญรวยไม่เลิก หลวงปู่มีชัยกามฉินโท(อยู่ในใจทุกวัน)
    จริงแล้วของดีทีน้อยสร้างน้อยพิธีดี เจตนาดี ผู้ใช้นำไปบูชาบังเกิดผลทันตากันหลายคน) คณะผมไม่มีอะไรแอบแฝง ครับหมายเหตุ
    หมายเหตุ บุคคลใดที่เคารพปู่มากแต่ก็ไม่มากไปกว่าผมเพราะท่านสอนผมเก็บทั้งวิชชาความรู้ พระคาถาต่าง ๆ ที่ท่านให้ รักษาคนได้อย่างไร ผมคิดว่าผมได้มาเยอะและเอาไปใช้ช่วยคนมากมากพอควรในระยะช่วงแค่ 1 ปี 6 เดือน ที่ต้องเสียท่านไปแต่ก็ยังส่งผลบุญให้กับท่านทุกวันมิได้ขาดเพราะท่านสอนไว้ก่อนนอนจะทำอย่างไรส่งผลบุญให้กับผุ้มีพระคุณ กับเราอย่างไร เช่น เทพเทวดาที่มองไม่เห็น และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย แม้แต่จะให้ครูบาอาจารย์ พอใจและจริงใจ รักศรัทธาท่านเหลือจะประมาณ บุญใดที่ได้สร้างสมมาจบจนถึงทุกวันนี่ที่กระทำแล้วขอให้ผลของบุญที่กระทำส่งผลถึงหลวงปู่ มีชัย กามฉินโท ( ตรงเที่ยง) จงส่งท่าน สู่นิพพานพลันเทอญ ผมได้ของจริงจากท่านครับ คิดว่าคนอื่นคงไม่ๆได้เหมือนผม ( ไม่เสียเงิน ไม่เสียทอง ไม่ได้เงิน ไม่ได้ทอง ไม่ได้จับจ่ายซื้อขายนะครับของดีสิ่งนี้ )

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ตุลาคม 2015
  10. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    ผมอนุโมทนาบุญ กับ อาจารย์จเร ด้วยครับ เป็นกำลังใจให้ครับเคยร่วมบุญกับอาจารย์มาหลายครั้งครับ อาจารย์มีแต่ให้ มีน้ำใจทำบุญแบบจริงใจ

11. บุญเก่า

บุญของผู้เปิดกระทู้คืดบุญที่เปิดทางบุญด้วยใจที่บริสุทธิ์ ( บุญยิ่งใหญ่มหาศาลทุกเรื่อง
    ผู้ใจบุญเป็นผู้เป็นประตู้บุญทุกเรื่อง ผมก็ใช้บารมีหรือคนรอบข้างช่วยกันทำบุญทุกเรื่องขอบคุณผู้เปิดประตูบุญเป็นอย่างมาก
    แต่ผู้รู้ไม่แจ้งหรือไม่เข้าใจอย่าเสียใจต้องพิจารณาให้ดีผมไม่เคยโกรธใคร
    ****ผมเป็นคนศรัทธาอะไรแล้วห้ามไม่อยู่แต่ถ้าเลิกคิดศรัทธาหยุดเลย****
    ครูบาอาจารย์ที่เคารพก็คือสิ่งที่ต้องเคารพห้ามนำมาล้อเล่นเชื่อได้ว่าทุกคนมีครูบาอาจารย์ทุกคนผมตอบได้เลยไม่มีครูบาอาจารย์ก็ไม่ใช่คน ๆ มีการสั่งสอนเรียนรู้จากพ่อแม่ บิดามารดาครูบาอาจารย์ทุกคน เกิดมาก็มีครูบาอาจารย์แล้ว
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกส่วยทุกบุญที่ท่านได้เจตนาบุญและแนะนำมาทุกเรื่อง กราบขอบพระคุณครับ
    แจ้งให้ทราบเจตนาและความมุ่งมั่นครับ
    ที่มาของการเคารพบูชาและความศรัทธา

ข้าพเจ้า อาจารย์ จเร ดวงธรรม ได้กราบหลวงปู่มีชัย กามฉินโท ตั้งแต่ยังรู้จักแม้กระทั้งชื่อของท่านในขณะที่อยู่ ที่สุรินทร์ วันที่ไปกราบ หลวงปู่หงษ์วันทัวร์ 9 วัดกับสาวผู้ใจบุญ เริ่มต้นที่ วัดหลวงปู่หงษ์มีงานและได้เชิญไปกวนสีผึ่ง 1 เตาที่วัดหลวงปู่หงษ์แต่ก็ต้องไม่ได้กวนต้องมากราบหลวงปู่มีชัย กามฉินโท เพราะมีลูกศิษย์บอกและก็ถามชาวบ้านก็เลยได้ไปกราบ
    ( เป็นที่มาของการได้กราบพระอริยะ )
    จากที่ได้กราบท่าน พบกับความใจดี มีเมตตาปราณีจากท่านเป็นอย่างมาก เมื่อได้กราบท่านและก่อนกลับเข้ากทม.ก็ได้ไปกราบท่านก่อนลากลับ
    ระหว่างขึ้นรถก็ได้คุยกับขณะและได้ปรึกษากันเพราะนึกถึงท่านเวลาจากพระท่านไม่มีการเสียดาย ( ถ้าใครได้กราบท่านท่านจะมีแต่คำพูดว่า ได้ ดี ได้ลูก ดีลูก)
    และกลับมาได้ไม่ถึงเดือนก็ได้ดำเนินการกับหนูนอร์เวย์ โดยการสร้างพระอุปคุตเนื้อผงและ
    ผ้ายันตและรูป*ส่วนนี้คือส่วของผมที่เริ่มต้นจากคณะสายบุญของผมและคุณหนูนอร์เวย์*
    สิ่งต่อไปนี้คือได้รับคำพูดจากหลวงปู่บอกให้ติดต่อกับเจ้าภาพกฐินที่ไม่ยอมติดต่อมาเพราะเขาก็เป็นเจ้าภาพแต่ก็เกิดปัญหาเจ้าภาพเก่าไม่มีเป็นเจ้าภาพกฐิน
    เหมือนบุญล่นทับ ทั้งหลวงปู่และสมศักดิ์ก็ติดต่อเจ้าภาพเก่าไม่ได้ จึงมีการเลื่อนกฐินจึงได้เป็นเจ้าภาพกฐินในปี 2557 ( และได้ทำพระกฐินถวายขึ้นอีก 1 รายการ ) พระกฐิน นานาชาติตามหลวงปู่ท่านตั้งชื่อ ฟังดูแล้วดีมาก ๆ ไม่ทราบว่าใครตีความหมายได้ตามที่ลูกปู่ท่านบอกกับผมบ้างมันดีมาก และได้รับความรู้และอะไรต่าง ๆ นานามากมายหลายเรื่องเรื่องอยู่ที่ มาเลย์ อินโดฯท่านเล่าให้ฟังหมดแม้กระทั้งเรื่องลูกของท่านที่บวชอยู่หลายเรื่องหลายราวเป็นเรื่องดีทั้งนั้นและเชื่อมั่นหลวงปู่เป็นอย่างมากคือความศรัทธาของคณะศิษย์ ( สิริ- มีชัย ) ชื่อนี้มีความหมายสำหรับคณะ
    นี้มาก ที่พวกเรารับใช้พระอริยะทั้งสอง ที่ปฏิบัติตามแนวทางของพระพุทธองค์ คณะศิษย์ก็มีแต่ความปิติในใจทั้งนั้น
    จากงานกฐินเริ่มต้นก็ได้มีการหาเจ้าภาพชุดกฐิน (เรื่องอัฐบริขาร) จนครบชุด เปิดกระทู้โดยหนูนอร์เวย์ ( และยังเปิดกระทู้บริจาคที่นอน และเบาะผู้ปฏิบัติธรรมอีก 1 รายการ )
    กฐินปีสามัคคี 2557 ได้ยอดตัวกลม ๆ ครับ 600,000 บาท
    มีเศษ คือยอดกฐินประจำปี 2557 ( เพื่อซื้อที่ดิน )
    ครั้งที่ 2 ผ้าป่าสามัคคี ยอดตัวกลม ๆ ครับ 600,000 บาท มีเศษ
    รวมตัวเลขตัวกลม ๆ ครับคือยอดกฐินและผ้าป่าสามัคคี ประจำปี
    2557 - 2558 รวม 1,200,000 บาท วันที่ 28 มีนาคม 2558 เงินผ้าป่า
    ครั้งนี้มีปัญจัยสบทบ จาก พระอาจารย์ สมชายวัดประดู่ที่ผมได้บอกบุญกับท่านให้ลูกศิษย์ท่านนำรายได้และชุดซื้อที่ดินที่ลูกศิษย์พระอาจารย์สมชาย เป็นคนบอกบุญกับลุกศิษย์ที่วัด ( ใบอนุโมทนาบุญ) ลูกศิษย์พระอาจารย์เป็นผู้เขียนและออกให้ทุกใบที่วัดประดู่เพื่อเป็นรายได้สบทบซื้อที่ดินในการจัดชุดพระหลวงปู่มีชัย และมีการจำหน่ายที่วัด ประดู่และชุดซื้อที่ดินและวันนั้นเป็นวันที่ หลวงปู่เซ็นต์ให้จัดสร้างวัตถุมงคลรุ่นเงินไหล และมีพิธี ( ขออขมากับหลวงปู่มีชัย หลวงพี่ ครู กมล คุณสมศักดิ์ รวมทั้งกระผมด้วยในเรื่องการสร้างพระรุ่นเงินไหล )
    หมายหตุ เรื่องพระผงหลวงปู่ไม่มีการขอนะครับ*สัจจะคือสัจจะพระอาจารย์สมชายบอกให้อาจารย์จเร ผม ไม่ใช่เป็นคนบ้าพระนะครับ
    ให้ผมๆ ก็เอาไว้แจกๆ ( พระสมศักดิ์ตอนบวชได้ไลน์มาบอกขอพระผงหลวงปู่ ๆ เสียแล้วไม่มีใครเสกพระขอโยม จเร บิณฑบาตรพระผง เรื่องพระผมบอกว่าหลวงพี่ บอกพระสมชายได้เลย ) เรื่องพระของผมที่บ้านแจกอีก 3 ปีไม่ทราบว่าจะหมดหรือเปล่า ก็ยังไม่รู้ เยอะมากๆพระของหลวงพ่อสิริ อยู่กับผมมากมาย( และปีนี้ก็จัดนำถวายแจกตามวัดจำนวน 10,000 องค์ ) เป็นอย่างน้อย
    ชักชวนผู้มาร่วมบุญ
    คุณ ทนงศักดิ์ ปัตตานี * หลวงพี่นิพนธ์ ( ตอนนี้บวชอยู่)
    คุณ ทนงศักดิ์ ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพพระหลวงปู่สร้างพระเหรียญเหิรฟ้าไทยแลนด์เนื้อสีนาค พร้อมค่าบล็อคจำนวน 5,000 เหรียญ
    หลวงพี่นิพนธ์ที่ท่านเป็นผู้ร่วมบุญหลายอย่าง ค่าทำล็อคเก๊ตสามสี
    สีฟ้า สีเขียว สีเหลืองและสายสร้อย พร้อมเลี่ยมสแตนเลททั้งหมด 1,000 องค์ และสายสร้อยสแตนเลทอีก1,000 เส้นงานนี้ได้นำไปใช้ตามเวลาพอดี
    หลวงปู่ได้นำล็อคเก๊ตไปต่อยอดถึง มาเลเซียกับคณะศิษย์ที่มาเลเซีย ได้ปัจจัยมาเข้าวัดหลายอยู่ไม่มีการเปิดเผยตัวเลขครับเพราะเป็นการส่วนตัวของหลวงปู่ให้รู้ไว้ให้เข้าใจ
    การหาปัจจัยชักชวนผู้ร่วมบุญไม่ได้มีแต่นี้เรื่องการทำบุญของหลวงพี่นิพนธ์ไป
    ****ได้เอารูปหล่อ ขนาด 1 นิ้วไปจำนวน 200 องค์ เพื่อรวมกฐินในวันที่ 8 พฤศจิกายน 2558 ท่านจะมาถวายร่วมเอง ที่ได้เอารูปหล่อไปเพื่อร่วมบุญ 200 องค์ บุคคลที่ควรอนุโมทนาบุญหลักก็คือท่านทั้งสองที่พวกควรตบมือให้และอีกหลายคนที่บูชาวัตถุมงคลไปและท่านทั้งหลายได้มีส่วนในการบุญทุกอย่างที่เกี่ยวกับวัดปราการชัย จำนวนพระที่เหลือ พร้อมกล่องพระทั้งหมดของวัดได้นำส่งมาจำหน่ายที่วัดเพื่อต่อยอดบุญนำรายได้ซื้อที่ดิน เงินรายได้ที่จำหน่ายที่วัดพระท่านเป็นผู้จำหน่ายและดูแลวัตถุมงคลนั้นผมเชื่อในเจตนาที่บริสุทธิ์ใจทุกครั้งที่จำหน่ายได้ก็นำไปหยอดลงตู้และให้กับสมศักดิ์โดยตรงผมเชื่อในสิ่งที่ผมเห็นมาตลอดทุกครั้งที่มาวัดตั้งแต่มีตู้จำหน่ายวัตถุมงคล*******

12. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนไปรับพระผงแจกกฐินปี 58 อาจารย์จเร นำรูปเหมือนหลวงปู่มาให้ชม ที่ฐานบรรจุของดีไว้เพียบเลย รูปหล่อก็งดงาม น่าเสียดายที่ไม่ได้สร้างต่อ