พระกริ่งธิเบตใหญ่ทรงเครื่องฯครูบาชุ่มรุ่นนี้มีที่มาที่ไปยังงัยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย papex, 16 กรกฎาคม 2018.

1. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

คือสนใจ ในพุทธศิลป์ ของพระกริ่งธิเบตใหญ่ ทรงเครื่อง ของครูบาชุ่มครับ
    แต่ ไม่ทราบข้อมูลรายละเอียดการจัดสร้าง
    เสริชดู ก็เจอแต่ว่าสร้างน้อย แจกแต่คนใกล้ชิด
    บ้างก็ว่าครูบา ท่านตั้งใจ นำเนื้อทองระฆังเก่า มาเป็นส่วนผสม
    แล้ว มีแบบแช่น้ำมนต์ด้วย
    เลย อยากสอบถามท่านใดที่พอมี ข้อมูล หรือที่มาที่ไปในการสร้างพระกริ่ง
    รุ่นนี้ อยากขอความรู้นะครับ
    ขอบคุณมากครับ