พระกริ่ง กึ กุศลโล ท่านเจ้าโค๊ะ.........หล่อสำเร็จ ณ ศูนย์กลางอาณาจักรศรีวิชัย

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jummaiford, 29 สิงหาคม 2013.

1. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    พระกริ่ง ท่านเจ้าโค๊ะ เนื้อนวโลหะสัมฤทธิ์ หล่อสำเร็จในวันมหามงคล ขึ้น9ค่ำเดือน9 ทำการหล่อครบ108องค์ที่ หน้าพระอุโบสถเเละพระมหาเจดีย์ วัดพระบรมธาตุวรมหาวิหาร นครศรีธรรมราช ศูนย์กลางอาณาจักรศรีวิชัย โดยพ่อท่านหวาน วัดสะบ้าย้อย สงขลา ศิษย์องค์สุดท้ายของพ่อท่านสีพุฒิ วัดมะเดื่อทอง เททองเดี่ยว เสกเดี่ยว ทำพิธีต่อหน้าพ่อท่านหวานทุกองค์ ไม่มีการเทลับหลังที่โรงงานหล่อพระ นี่คือพระกริ่งที่ตั้งใจสร้างเพื่อเป็นที่ระฤก ถึงสมเด็จเจ้าพะโค๊ะ หลวงพ่อทวดพระในดวงใจ

พระทั้งหมดนำไปขอความเมตตาพ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ ปัตตานี เสกเดี่ยว อีกครั้งที่วัดช้างให้ ที่บริเวณ สถูปบรรจุอัฐิธาตุของหลวงพ่อทวด ที่หน้ารางรถไฟ

นี่คือสุดยอดของพระที่ตั้งใจสร้างขึ้น พระทั้งหมดมีคนจองหมดเเล้ว
    หากใครรู้ว่าจองเอาไว้กรุณาโอนให้เสร็จสิ้นในเดือนตุลาคมนะครับไม่เช่นนั้นถือว่าสละสิทธิ์

2. jummaiford

เนื่องด้วย
    ผมเองกดพระยอดขุนพลขึ้นมาด้วยเบ้าเดิมๆของพระสมัยทวารวดีที่ขุดพบที่นครปฐม เป็นพระที่ผมชอบมาก ผมเลยนำมวลลสารที่สำคัญในสายที่ผมนับถือผสมเข้าด้วยกันประสานด้วยดินกากยายักษ์ที่ผ่านการเสกจากอาจารย์ทิมเเละอาจารย์นองในสมัยก่อนเเล้ว มาผสมน้ำมันตั๊งอิ๊วกดมือทีละองค์

โดยพระยอดขุนพลดังกล่าวเป็นพระที่ไม่มีการเสกใดๆเพราะมวลสารต่างเป็นมวลสารสำคัญเเละผ่านพิธีสำคัญมานับไม่ถ้วนเรียกว่ากดเสร็จรอเเห้งก็ห้อยได้เลย

พระยอดขุนพลทั้งหมดที่กดได้ประมาณครกละเพียง15องค์เท่านั้นซึ่งน้อยมากเเละกดพระไม่ได้ทุกวันเพราะอยู่ที่ดินฟาอากาศเเละฤกษ์ผานาที เป็นการทำกดมือเเบบโบราณ

มวลสารที่ผสมนี้ส่วนหนึ่งจะนำอุดใต้ฐานพระกริ่ง
    มวลสารที่ผสมเป็นพระยอดขุนพลประกอบด้วย
    1มวลสารผงตะไบสังฆวานร วัดพระเเก้ว วังหลวง
    2มวลสารผงพระชำรุดในถ้ำฉัตรทันต์เเละผงดินในถ้ำฐานพระอาจารย์ทองเเละดินในถ้ำของเขาอ้อ พัทลุง ที่ผ่านพิธีกรรมมานับร้อยนับพันปี
    3มวลสารผงว่านหลวงพ่อทวด ปี2497เเละปี2505อาจารย์ทิม เสก
    4ผงดินในพระเศียรพระประธานวัดปากคลองมะขามเฒ่า ตอนบูรณะ
    5ผงพระพุทธคุณหลวงพ่อศุข วัดมะขามเฒ่า
    6ผงดินกากยายักษ์
    7ผงพระเจดีย์ วัดดีหลวง สทิงพระ สงขลา
    8ผงดินอาถรรพ์
    9น้ำมันงาเสก

พระทุกองค์โรยผงตะไบชินราชอินโดจีน

ไว้จะเเจ้งให้ทราบอีกครั้งหลังจากผมเอาเข้าพิธีสำคัญ

3. jummaiford

อยากจะบอกว่าพระยอดขุนพล หลังกดเสร็จราขึ้น พอราเเห้งพระยังกับของโบราณเลยครับ ไม่สวยเเต่ซึ้งเหมือนพระเก่าสมัยโบราณที่กดด้วยผงถ้าดูเฉพาะเนื้อพระยังกับหลวงพ่อทวดปี2497เลยครับกระเเสเนื้อออกสีเทาๆเพราะว่าจริงๆเเล้วผมใส่ผงชนวนพระไปหลายอย่างของดีๆตกทอดมาทั้งนั้นครับ

4. jummaiford

อย่าลืมนะครับ ใครที่จองเอาไว้ ให้รีบโอนเงินเลยนะครับสิ้นเดือนตุลาปิดบัญชีเเล้วละครับ

อนุโมทนาสำหรับทุกท่านที่ร่วมบุญนะครับ

5. sudpob

sudpob เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมเงียบจังครับคุณหมอ ไม่เข้ามาเล่าให้ฟังเลย