พระกรุวังหน้ามีการสร้างในยุคพ.ศ. 2411 จริงหรือไม่จริง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kongpak, 15 มิถุนายน 2016.

1. K.wis

K.wis สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2017
  2. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    โปรดสังเกตในเอกสารว่า การบูรณะเจดีย์ทองนั้น.. ทำแต่ภายนอกเจดีย์เท่านั้น ไม่มีบันทึกหรือรายงานการทำงานขุดค้นในเจดีย์ ไม่มีรายงานการแตกกรุของพระเครื่อง... ขอเอวัง..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2018
  3. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

เป็นเรื่องของนักนิยมพระเครื่องครับ ... ไม่ใช่การศึกษาหรือรายงานทางวิชาการจากสถาบันที่เชื่อถือได้หรือทางราชการรับรอง...ผมคงไม่นับเป็นหลักฐานอะไรได้
    หลังๆ พระสไตล์นี้เริ่มขายไม่ได้ครับ.. ต้อง Build แผนการตลาดกันหน่อย

หากกรุหลวงวิจารณ์มีจริง.. กรมศิลปฯ ต้องวิ่งเข้าศึกษาแล้วครับ นักศึกษาโบราณคดีที่จะทำปริญญาโทหรือเอกมีเยอะแยะ หรืออาจารย์ในกรมศิลปฯ จะทำงานวิชาการเพื่อขยับตำแหน่ง เรื่องนี้จะน่าสนใจที่สุด และถ้าหากกรมศิลปากรรับรองว่าพระในคลิปเป็นของเก่าเป็นของจริงของแท้... ผมก็จะยอมลบกระทู้นี้ออกไปครับ และจะเขียนกระทู้ใหม่สนับสนุนด้วย

ท่านใดยังศรัทธาและเชื่อถือจริงๆ จัง ๆ ก็แล้วแต่ครับ ผมไม่ได้ห้ามท่านหรือขัดขวาง
    ผมเพียงแต่ค้นคว้าสิ่งที่ผมสงสัยครับ และอยากให้คนรุ่นใหม่อย่าได้เสียเงินและเวลาแบบผม (เสียความรู้สึกดีๆ กับคนที่เรานับถือด้วย)

พระตระกูลนี้ เริ่มทำมาตั้งแต่ปี 2511 แล้วครับ มาถึงปัจจุบันนี้ก็ 50 ปี มีความเก่าให้เห็นแน่นอน มีคนเก็บกันเยอะเพราะนิทานแนบเนียนและไม่มีใครพยายามหาหลักฐานค้นคว้าความจริง เพราะสมัยก่อนนั้นมันทำยาก แม้แต่ปัจจุบันในอินเตอร์เน็ตก็ลอกๆ ข้อความกันมาแล้วก็เชื่อกันเป็นตุเป็นตะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2018
  4. K.wis

K.wis สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2017

เห็นทางพิพิธพันธ์ เขากำลังสร้าง
    มีหลักฐานเอกสารต่างๆมาให้ชม
    กำลังจะเปิด ให้ชม
    ไม่รู้จริงหรือไม่ เพราะก็ยังไม่เคยดู ดูแต่ในยูทุบ

ว่างๆมีโอกาสลองไปดูหลักฐานเขา ที่เอามาให้ชมดูครับ
    มีโอกาสจะไปชมเหมือนกัน

5. kongpak

เคยดูแล้วครับ .. ผมจบเรื่องพระกรุวัดพระแก้ว กับพระกรุวังหน้า ไปแล้วครับ เพราะเอกสารกรมศิลปฯแสดงให้เห็นว่า "ไม่เคยพบ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2018
  6. kongpak

ผมต้องเห็นเอกสารทางราชการแท้ๆ ครับ ผมถึงจะยอมรับ
    สมัยก่อนผมโง่มากครับ เห็นคนแนะนำพระกรุนี้เป็นผู้หลักผู้ใหญ่ ผมขาดการพิจารณาตามจริง (เพราะผมเพิ่งเริ่มศึกษาพระเครื่อง ปี 2553) ก็เลยเสียเงินและเวลาและความรู้สึกเคารพไปหมดแล้ว

7. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2014
    มีเหตุผลดีครับ จริงที่การบูรณะสถานที่สำคัญขนาดนี้ การควบคุมต้องเข้มงวดพอสมควร ใครจะขนอะไรออกไปขนาดนั้นมันต้องมีบัญชีมีการควบคุม แถวท่าพระจันทร์ผมว่าแท้ก็มีเทียมก็เยอะมากๆ ประมาณก็อปเกรดเอ..แต่ผมไปส่องดูบ่อยๆ มันไม่เนียนเอาซะเลยก็ไม่รู้คนที่หลงเช่าไปเขาคิดอะไร จับดูแบบไม่ต้องส่องอะไรก็รู้แล้ว

8. kongpak

หลายท่านมักส่งยูทูปคลิปกรุสมบัติหลวงวิจารณ์ฯ มาให้ชมว่านี่คือหลักฐาน แต่ผมไม่นับว่าเป็นหลักฐานที่เชื่อถือได้ครับ เพราะ
    1. เป็นวิดีโอที่สร้างโดยนักนิยมพระเครื่อง
    2. ถ้าเป็นของแท้ ทางกรมศิลปฯ หรือนักศึกษาป.โท หรือ ป.เอก ต้องวิ่งเข้าหาเพื่อทำวิทยานิพนธ์หรืองานวิจัยเพิ่มตำแหน่งตนเองแล้ว ขนาดโบราณสถานหรือโบราณวัตถุอยู่ใต้ดิน ใต้น้ำ ทางราชการยังต้องระดมคนและงบประมาณเพื่อศึกษากันเลย ส่วนกรุสมบัติฯ ที่ว่าอยู่บนบก เดินทางสะดวกสบายไม่ต้องขุด ไม่ต้องดำน้ำ ก็ศึกษาได้ง่ายๆ

หรืออาจจะมีคนทำการศึกษาอยู่ หรือเจ้าของไม่ให้ศึกษา ซึ่งก็ต้องรอว่าถ้ามีคนศึกษาอยู่เมื่อศึกษาเรียบร้อยแล้ว ยังไงก็ต้องมีเอกสารออกมาให้ดูกัน แต่ถ้าเจ้าของอ้างเหตุผลต่างๆ นานา ไม่ให้ศึกษา ก็นับว่าเป็นเรื่องผิดวิสัยครับ เพราะว่าถ้าผลการศึกษาออกมาว่าเป็นของจริง เจ้าของรวยไม่รู้เรื่อง

ถ้าผมเป็นเจ้าของและเชื่อมั่นว่าของที่มีอยู่เป็นของจริง ผมยอมให้ศึกษาแน่นอนครับ ซึ่งถ้าผลออกมาว่า "เป็นของจริง" วงการพระเครื่องสั่นสะเทือนแน่นอน สะเทือนมากๆ ด้วยครับ

9. kongpak

กระทู้นี้เป็นกระทู้สาธารณะ ท่านสามารถแสดงความคิดเห็นได้ครับ ขอให้เป็นความคิดเห็นเชิงสร้างสรรค์ ไม่ท้าตี ท้าต่อย ท้าหักพระทิ้งแม่น้ำ หรือสาบานสาลี่อะไรกัน นำเหตุผลและหลักฐานที่เป็นรูปธรรมชัดเจนมาแสดงกัน ถ้าพระกรุวัดพระแก้วเป็นเรื่องจริง ก็เป็นที่น่ายินดีอย่างยิ่งครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องกุขึ้นมาเพื่อขายของ ก็เป็นเรื่องน่าเสียใจสำหรับผู้ที่ยังหลงเชื่ออยู่ครับ

ขออย่านำเอกสาร หรือวิดีโอที่ทำโดยนักนิยมพระเครื่อง เซียนพระ หรือบุคคลที่ไม่ใช่เอกสารราชการมาอ้างเป็นหลักฐาน เพราะของแบบนั้นขาดการค้นคว้าและศึกษาอย่างถูกต้อง

10. kongpak

โอกาสต่อไป ผมจะไปหาข้อมูลพระกรุวังสีทา ซึ่งผมไปเจอหนังสือการขุดค้นโบราณวัตถุวังสีทาของกรมศิลปฯ แล้ว และการขุดค้นก็ไม่พบอะไรที่แสดงว่าเจอพระกรุนั้นเลย... แต่ผมไม่ได้ถ่ายรูปในหนังสือมา เพราะอยากจะจบเรื่องพระกรุวัดพระแก้วก่อน
    ผมไม่ใช่พวกแอนตี้พระสกุลวัง แต่เพียงสงสัยและอยากหาความจริง โดยไม่ใช่เชื่อๆ ต่อๆ กันมาหรือคนแนะนำเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ที่เรานับถือ (เพราะผมโดนมาเรียบร้อยแล้ว)

11. kongpak

ผมเคยสงสัยเรื่องพลอยที่ติดพระสกุลนี้ ซึ่งได้พบจากการส่องกล้องว่ามีการเคลือบปรอทด้านล่างของพลอยเพื่อให้สะท้อนแสงแวววาว .. สิ่งที่สงสัยในตอนนั้นก็คือ อ้างว่าพระสร้างปี 2411 อาจจะก่อนหรือหลังปีนั้นเล็กน้อย เทคนิคการเคลือบปรอทหลังพลอยหรือหลังกระจกนั้นมีมาแล้วหรือยัง ถ้ายังไม่มีเทคนิคนี้ในยุคนั้น ก็สรุปได้ว่า "เป็นเรื่องเท็จ"

12. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2014
    ส่วนตัวผมเองตัดปัญหา เดี๋ยวนี้หาห้อยพระหลักร้อยหลักพัน มีที่มาที่ไปชัวร์ๆ สบายใจกว่า ยกตัวอย่างเช่นพระคำข้าว พระหางหมาก พุทธคุณดีเหมือนกัน

13. kongpak

ถูกต้องเลยครับ ... พระสกุลวังเหล่านั้น ... ยังไม่มีความชัดเจนในการสร้างและการเสก แต่ถ้าใครมี แล้วนำไปให้พระอริยเจ้าอธิษฐานจิตหรือเข้าพิธีพุทธาภิเษก ก็พอที่จะติดตัวได้เหมือนกันครับ แต่ผมขอห้อยองค์ที่ชัวร์ๆ ดีกว่า
    ปัจจุบันผมก็ห้อยพระสร้างใหม่ปี 2554 ครับ และเกิดประสบการณ์ดีๆ กับชีวิตมากมายครับ

14. kongpak

มีเพื่อนในเฟซบุ๊คอย่างน้อย 7 คน เลิกเป็นเพื่อนผมไปแล้วเนื่องจากการพบความจริงของผมที่ว่า "พระกรุวัดพระแก้วนั้นไม่มี" และคงจะรับไม่ได้เนื่องจากมีเก็บไว้เยอะเหมือนกัน (ไม่แปลกใจบ้างเลยหรือว่า ทำไมมีกันเยอะแยะ และไม่มีที่ท่าว่าจะหมดไปจากตลาดพระ)
    .
    โลกที่เจริญมาได้ในยุคนี้เพราะความเห็นต่างและเปิดใจยอมศึกษา รวมถึงยอมรับผลที่เกิดขึ้นตามจริง
    .
    ในใจลึกๆ แล้ว ผมก็อยากให้มีจริงทั้งพระวังหน้า และพระวังหลวง แต่พิจารณาและสืบหาหลักฐานก็พบแล้วว่า "ไม่มีจริง"
    .
    แต่ถ้าใครมีหลักฐานว่า "มีจริง" ซึ่งเป็นหลักฐานที่เป็นรูปธรรมชัดเจน และเป็นที่น่าเชื่อถือ (หลักฐานจากหน่วยงานรัฐ) นั่นแหละ ผมก็จะยอมรับและก็จะยินดีด้วย เพราะผมเองก็มีเก็บไว้เหมือนกันในตอนสมัยที่ยังศึกษาพระด้วยหูอย่างเดียว

15. HMMAmulet296

HMMAmulet296 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

13 กันยายน 2010
    ขอเป็นความรู้นะครับ กรุวัดกัลยาละครับ มีจริงหรือไม่ เพราะน้องชายผมเหมือนจะเข้าขั้นแบบว่าบ้าพระกรุนี้เอามากๆครับ

16. kongpak

ผมยังไม่เคยศึกษาและยังไม่เคยเห็นหลักฐานทางเอกสารครับ ผมเคยเห็นและเคยได้ยินพระกรุนี้เหมือนกันว่า มีการนิมนต์หลวงปู่โตไปเสกพระ
    .
    ถ้าคิดจะนำพระมาห้อยติดตัวเพื่อหวังพุทธคุณ เราหาพระที่มีประวัติการสร้างและการเสกที่ชัดเจนดีกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2019
  17. HMMAmulet296

HMMAmulet296 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

13 กันยายน 2010

ใช่ครับ ผมเห็นด้วยกับท่านครับ

18. kongpak

รูปตัวแทนท่านในกระทู้คือพระโพธิจักร เป็นพระที่ดีมากๆ ครับ ถ้าเคยอ่านพิธีสร้าง พิธีเสกพระโพธิจักร์ท่านจะเห็นว่าไม่ธรรมดาจริงๆ
    อย่าไปเสียเงิน เสียเวลาหาพระที่เราไม่ทราบประวัติอะไรแน่นอนเลยครับ

ส่วนใครยังศรัทธาเหนียวแน่นกันพระชุดวังอะไรเนี่ย ก็ตามสบายครับ ผมเองก็มีไม่น้อย.. ก็เพราะศรัทธานี่แหละเลยต้องหาความจริง และความจริงก็ปรากฎออกมาแล้วว่า พระสกุลวังที่เห็นกันเกลื่อนกลาด และที่เล่นหาซื้อขายกันทั้งหลายนั้น "ไม่มีจริง" สิ่งที่จะพอทำได้ตอนนี้ก็คือ "ทำใจ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2019
  19. kongpak

นิยายหลอกขายพระที่ผมตามไปอ่านมีดังนี้ครับ ขอบคุณท่าน pmorn3339 ที่ให้ข้อมูลไว้ว่า .... "นิยาย(หลอกขายพระ) ที่ผมใช้ในการค้นคว้า ทางประวัติศาสตร์ .....นิยาย ตอน กรุสมเด็จวัดพระแก้ว แตก
    พ.ศ.๒๕๒๓ ก่อนครบรอบ ๒๐๐ ปีรัตนโกสินทร์พระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระบรมราชโองการแต่งตั้งให้สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาทรงเป็นประธานในการบูรณะพระบรมมหาราชวัง และ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม และพิพิธภัณฑ์เพื่อจัดฉลองให้ยิ่งใหญ่ ปี ๒๕๒๕ จึงระดมช่างสิบหมู่จากจังหวัดนครศรีอยุธยา อ่างทองสุพรรณ กาญจนบุรี ราชบุรี และเพชรบุรีมาทำการรื้อและบูรณะสิ่งก่อสร้างที่ทรุดโทรมให้สวยงามเหมือนเดิม
    การจะบูรณะก็ต้องมีการรื้อถอนบางส่วนที่เสียทรวดทรงซึ่งเจดีย์สร้างมานานอาจจะเอนเอียงไป ก็ต้องปรับให้ตรง ก็ต้องรื้อเกือบทั้งหมดแล้วทำให้เหมือนเดิม เมื่อ รื้อเจดีย์ทอง ก็พบเป็นโพรงลงไปข้างในโพรงนั้นเต็มไปด้วยพระเครื่องมากมาย

....................................................
    จากนิยายด้านบนจะเห็นคำว่ามีการ "รื้อเจดีย์ทอง" แต่ในความเป็นจริงจากหนังสือของกรมศิลปฯ เรื่องรายงานสมเด็จพระเทพฯ ทรงตรวจเยี่ยมการบูรณะวัดพระศรีรัตนศาสดารามทั้ง 28 ครั้ง ไม่ปรากฎการรื้อเจดีย์ทองแต่อย่างใด มีแต่เพียงการบูรณะเจดีย์ภายนอกเท่านั้น....

ชัดเจนเลยว่า หนังสือหลักฐานทางราชการบันทึกได้ไว้แน่นหนา (ตามที่ผมได้ถ่ายภาพข้อความในหนังสือนั้นไว้) จะแตกต่างจากนิยายหลอกขายพระโดยสิ้นเชิง แล้วฝั่งไหนน่าเชื่อถือว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2018
  20. kongpak

ปัจจุบัน..ยังไม่มีหลักฐานทางเอกสารที่น่าเชื่อถือได้เลยว่า มีการค้นพบพระกรุวัดพระแก้วจริงๆ มีแต่บทความที่เหมือนๆ กัน ลอกกันต่อๆ ไปในเว็บต่างๆ แล้วสุดท้ายก็ลงเอยที่ "ขายพระกิน" ...ก็เท่านั้น
    .
    แม้แต่พระวังหน้าก็ตาม... ยังไม่มีหลักฐานทางเอกสารที่น่าเชื่อถือได้เลยว่า มีการค้นพบพระวังหน้าจริงๆ นอกจากพระโคนสมอที่มีกาารบันทึกไว้ในเอกสารของกรมศิลปฯ ในโพสหน้าที่ 3 ของกระทู้นี้