พระกรุวัดพระแก้ว............ปลอมหรือ?

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ringside, 15 พฤศจิกายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ringside

ringside เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เป็นต้นฉบับในการสร้างพระพิมพ์ในยุคปลายของสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.3 KB
      เปิดดู:
      1,482
  2. ringside

พิมพ์นี้เป็นเนื้อผงชาดเบญจรงค์ ฺเป็นต้นฉบับในการสร้างพระพิมพ์หลวงปู่ทวดวัดช้างไห้ 2497
    ลำพัง ผู้สร้างพระพิมพ์และช่างแกะแม่พิมพ์ ปี 2497 สามารถจินตนาการพระพักตร์และเอกลักษณ์
    ของสมเด็จเจ้าพระโค๊ะ ได้ด้วยหรือ ถ้าช่างแกะยังมีชีวิตอยู่
    ช่วยมายืนยันด้วย

ขนาดไฟล์:
      65 KB
      เปิดดู:
      1,355
  3. ringside

เป็นต้นแบบในการสร้าง พระผงของขวัญวัดปากน้ำรุ่นแรก ขนาดของพระที่เห็นในภาพไล่เลี่ยกับวัดปากน้ำรุ่นแรก แต่ช่างแกะพิมพ์นำมาดัดแปลง นอกจากนี้ยังมีเนื้อผงชาดเบญจรงค์ แต่ขนาดจะใหญ่กว่า 4 เท่า

ขนาดไฟล์:
      80.8 KB
      เปิดดู:
      544
  4. ringside

เป็นต้นฉบับในการสร้าง พระสมเด็จจิตรลดา พิมพ์นี้ในหลวงทรงสร้าง ไม่วิจารณ์
    แต่เพียงอยากจะบอกให้รู้ว่า ถ้าปลอม ผู้ปลอมคงคิดอย่างแนบเนียน เพราะเมื่อถอดตลับมุกออก อุตส่าห์แถมแผ่นทองทองปิดด้านหลังองค์พระมาด้วย

ขนาดไฟล์:
      40.8 KB
      เปิดดู:
      1,148
  5. ringside

น้องนุชสุดท้องที่โด่งดังชั่วข้ามปี จะมีใครที่ไหนอีก
    ท้าวจตุคามรามเทพ พิมพ์โคตรเศรษฐี ปี 49
    พิมพ์นี้ เนื้อผงสีครีมอมชมภู ส่องกล้องจะเห็นจุดระยิระยับ เป็นต้นฉบับให้เลียนแบบ พิมพ์โคตรเศรษฐี
    ศิลปอลังการแบบนี้ ไม่มีอยู่ในจินตนาการของผู้สร้างและผู้แกะพิมพ์แน่นอน
    ถ้าพิมพ์แบบนี้ปลอม ต้องยกย่องว่า เป็นศิลปการปลอมระดับเทพ
    ถ้าผู้แกะพิมพ์ยังมีชีวิตอยู่ ขอให้มายืนยันว่า จินตนการขึ้นเอง
    มิได้ลอกเลียนแบบใคร ringside จะขอยกย่องเป็นศิลปินชั้นเยี่ยม ดูด้านหลังของพิมพ์นี้ ถึงขนาดต้องลบพระเจดีย์ เพื่อวางแผ่นมุก

ขนาดไฟล์:
      42 KB
      เปิดดู:
      787
  6. ringside

พิมพ์นี้ เนื้อตะกั่วถ้ำชา ต้นฉบับของพิมพ์ปิดตาพังพะกาฬ

ขนาดไฟล์:
      91.6 KB
      เปิดดู:
      381
  7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ไม่เชื่อว่ามีจริงสักพิมพ์ ...

8. ringside

ท่านใด ที่สะสมพระกรุวัดพระแก้ว ก็ขอให้สะสมต่อไป เพีัยงขอให้รอบคอบมากขึ้น อย่าอายที่จะบอกกับใครว่า ตนเองแขวนพระกรุวัดพระแก้ว พระที่ปลุกเศก โดยสมเด็จพระพุฒาจารย์
    โต พรหมรังสี แถมยังอยู่ในวัดพระแก้วมากกว่าร้อยปี วัดพระแก้วมีพิธีปลุกเศกบ่อยครั้ง อานุภาพย่อมมิใช่ธรรมดา

ส่วนท่านที่ปฏิเสธ ก็ขอให้ปฏิเสธตลอดไป เพราะน้ำลายที่ท่านถ่มออกไปแล้วไม่สมควรที่ท่านจะกลับไปกลืนมัน
    เข้าไปในคออีก มีลูกสอนลูก มีหลานสอนหลาน อย่าสะสม อย่าแตะต้องพระกรุวัดพระแก้วเป็นอันขาด

9. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนาครับคุณringside ที่นำสิ่งดีๆมาเผยแพร่ หลายอย่างเป็นไปตามกุศลบารมีของแต่ละคน จากที่เห็นในภาพ คุณน่าจะเป็นผู้รู้และเห็นมามาก "พอสมควร" ขอบคุณที่ช่วยสืบทอดในงานพระศาสนา

10. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    เรียนท่านที่สงสัยเรื่องความงดงามของพิมพ์ สมัยก่อนไม่มีเทคโนโลยีเหมือนสมัยนี้ครับ แต่มากด้วยอภิญญา สมาบัติ กอปรด้วยอนาคตังสญาณพร้อมครับเป็นการสืบทอดและเผยแพร่พระศาสนาให้คนรุ่นหลังๆได้รู้ได้ศึกษา

11. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ใครที่อยากรู้ว่ามีจริงหรือไม่ ลองไปเดินสนามพระท่าพระจันทร์ดูนะครับ มีพระเก๊แปลกตาให้ชมเต็มไปหมด พระแบบที่เอามาลงให้ดูนี่ก็มีแทบจะทุกแผงที่วางตามทางเดิน คนที่เชื่อว่ามีจริงนั้น เคยไม๊ครับที่ลงมาเดินเปิดหูเปิดตาตามสนามพระเหล่านี้ อยู่กับบ้านมันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น ต้องออกมาเข้าสังคมกับเขาบ้าง เคยรู้ไม๊ว่ามีอาชีพทำพระเก๊แบบนี้อยู่ในประเทศไทย เคยรู้ไม๊ว่าพระพวกนี้เก๊มานานหลายสิบปีแล้ว คนทำพระเก๊มีเยอะแยะไปหมด มีทุกรูปแบบ คนที่เล่นหาพระกรุวังหน้าส่วนใหญ่จะดูพระไม่เป็น ไม่มีครู ห่างไกลสนาม ไม่รู้จักพระอื่นๆนอกจากพระกรุวังหน้าที่คนเขาเล่านิทานหลอกขายมานมนาน บรมสมกัลป์ อย่างที่บอกลองไปเดินดูตามซอกซอยแถวท่าพระจันทร์จะพบคำตอบเอง

12. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    ..มีแท้ ก็มีปลอม..การบูรณะวัดพระแก้ว ที่สมเด็จพระเทพฯ เป็นองค์อุปถัมภ์ ได้เกณฑ์ทหารที่เป็นช่าง รูปร่างเล็ก ขึ้นไปรื้อหลังคาโบสถ์ กระเบื้อง ๑ แผ่น จะมีพระติด ๖-๙ องค์ รวมทั้งที่วางบนฝ้า อีกจำนวนมาก คติคนโบราณ ถ้าหลังคารั่ว ก็ต้องซ่อม เมื่อรื้อก็จะเจอ จะได้มีเงินมาซ่อมไง เช่นเดียวกับที่วัดไชโย อ่างทอง สมัยหลวงตาเชื่อมเป็นเจ้าอาวาส ท่านได้เปลี่ยนหลังคาวิหารพระมหาพุทธพิมพ์ใหม่(ก่อนปี ๒๑) ยังพบสมเด็จวัดไชโยจำนวนมาก ท่านจัดผ่าป่า ๑ กอง ๑๐๐บาท มอบสมเด็จ ๑ องค์ ให้คนละองค์ ผมกับภรรยาทำ ๒ กอง ได้รับ ๒ องค์ เป็นพิมพ์นิยมทั้ง ๒ องค์ ครับ..

13. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    ..ขอต่อ..กระเบื้องที่รื้อออกมานั้น ท่านให้ป่น แล้วนำมาสร้างพระ เนื้อกระเบื้อง ปี ๒๑ งาน ชาตะ ๑๙๐ ปี( ๒๓๓๑- ๒๕๒๑) สมเด็จโต องค์ ละ ๑ บาท เป็นเบื้อกระเบื้องล้วน๐ ไม่ปนเรซิ่นครับ สมัยนี้น่าจะยังพอหาได้ครับ

14. ringside

ใครที่อยากรู้ว่ามีจริงหรือไม่ ลองไปเดินสนามพระท่าพระจันทร์ดูนะครับ มีพระเก๊แปลกตาให้ชมเต็มไปหมด พระแบบที่เอามาลงให้ดูนี่ก็มีแทบจะทุกแผงที่วางตามทางเดิน คนที่เชื่อว่ามีจริงนั้น เคยไม๊ครับที่ลงมาเดินเปิดหูเปิดตาตามสนามพระเหล่านี้ อยู่กับบ้านมันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น ต้องออกมาเข้าสังคมกับเขาบ้าง เคยรู้ไม๊ว่ามีอาชีพทำพระเก๊แบบนี้อยู่ในประเทศไทย เคยรู้ไม๊ว่าพระพวกนี้เก๊มานานหลายสิบปีแล้ว คนทำพระเก๊มีเยอะแยะไปหมด มีทุกรูปแบบ คนที่เล่นหาพระกรุวังหน้าส่วนใหญ่จะดูพระไม่เป็น ไม่มีครู ห่างไกลสนาม ไม่รู้จักพระอื่นๆนอกจากพระกรุวังหน้าที่คนเขาเล่านิทานหลอกขายมานมนาน บรมสมกัลป์ อย่างที่บอกลองไปเดินดูตามซอกซอยแถวท่าพระจันทร์จะพบคำตอบเอง

คุณเคยหยิบขึ้นมาส่องหรือไม่
    เคยซื้อไปชำแหละหรือไม่
    ที่ว่าปลอมคุณรู้เองหรือไม่
    ถามว่าปลอมที่ไหน ใครปลอม ข้อนี้ยังไม่เคยมีใครกล้าตอบ ไม่มีจริงๆ

พระริมทางเท้า สมัยที่วางขายโคนต้นมะขามรอบสนามหลวง
    พระริมทางเท้า สมัยที่วางขายหน้าศาลอาญา

ปัจจุบันพัฒนาเป็น
    อยู่ในบูธ ด้านในท่าพระจันทร์
    อยู่ในบูธ ตามห้างสรรพสินค้า
    ตอนนี้กลายเป็นของแท้ไปหมดแล้ว

15. MR.HYONG

MR.HYONG Active Member

พยายามเข้านะ ซักวันอาจจะแท้ พิมพ์แบบนี้เมื่อ10ปีก่อน ไม่มีจตุคาม ด้วยบารมีองค์พ่อ เลยย้อนเวลาหาอดีต ได้ หุหุหุ

16. watana_21

watana_21 Active Member

เห็นด้วยอย่าวยิ่งกับคุณ ringside ผมก็ศึกษามาบ้าง, พวกที่หาว่าปลอม และต้มคนไม่รู้ ผมก็เข้าใจครับ แต่ท่านรู้ได้อย่างไรว่า เป็นของปลอม ไม่ใช่ของเก่า สงสัยว่าท่านเห็นเขาทำมากับตา หรือว่าท่านเกิดทันใน พ.ศ.23.. - 2411 ครับ

17. pon98

pon98 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    ของจริงมีของปลอมก็มากแล้วแต่จะเชื่อทางไหน วันนี้นำรูปสมเด็จวัดพระแก้วพิมพ์นาคปรกมาให้ชมกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2008
  18. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมนะองค์อื่นๆยังพอว่านะครับ แต่องค์จตุคามนี่ สุดยอดครับ
    ยังไงผมก็ไม่เชื่อว่าแท้ครับ เพราะว่า
    1. ถ้าแท้จริง ทำไมก่อนหน้านี้ไม่มีออกมา อย่าบอกว่าเก็บกันหมดนะครับ
    ถ้าเก็บกันหมด ทำไมตอนนี้ปล่อยออกมาล่ะ หวงนักไม่ใช่หรือครับ
    2. ทำไมไม่มีพิมพ์อื่นบ้างล่ะครับ หรือจะบอกว่าสร้างครั้งเดียวครับ หรือต้องรอให้มีพิมพ์อื่นที่ดังๆแบบพิมพ์นี้ก่อนถึงจะมีครับ หรือว่ามีแล้วแต่ไม่ขลังเท่าครับ
    3. ถ้ามีที่วัดพระแก้ว แล้วที่วัดพระธาตุ นครศรีธรรมราช ทำไมไม่มีบรรจุไว้บ้างล่ะครับ หรือว่ามีแต่เก็บหมดครับ เก็บจนหายหรือเปล่าครับ
    4. ทำไมไม่มีประวัติการสร้างที่ชัดเจนล่ะครับ ถ้าสมเด็จโตท่านเสกจริง ทำไมท่านไม่เข้าฝันบอกชาวบ้านให้เอาจตุคามมาแช่น้ำมนต์กินแก้โรคห่าบ้างล่ะครับ
    แล้วทำไมเซียนพระรุ่นเก่าๆอย่างท่านตรียัมปวาย ไม่เห็นท่านบันทึกไว้บ้างละครับ
    5. จะดูเนื้อองค์จตุคามแล้วบอกว่าเห็นระยิบระยับ แล้วสมัยนี้ทำไม่ได้หรือครับ
    6. จะบอกว่าศิลปะต้นแบบ สมัยนี้คิดกันไม่ได้ แต่ผมว่าจตุคามรุ่นหลังๆมานี่ สวยกว่านะครับ
    7. ถ้าจะบอกว่ารู้ได้ไงว่าปลอม เกิดทันหรือ แล้วท่านรู้ได้อย่างไรว่าแท้ครับ เกิดทันหรือครับ
    ผมตอบข้อสงสัยนี้ให้ตัวเองไม่ได้ และก็ไม่มีข้อมูลที่ไหนที่เชื่อถือได้ให้ค้นคว้า
    แล้วจะให้เชื่อได้อย่างไรล่ะครับ

19. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ช่ายคับ ผมก็ว่ามีจริงของจริงมีเยอะแต่มีปัญหาทีจตุคามคับ และปลอมก็ออกมาเยอะเช่นกัน

20. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    .

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดที่วัดยังมีพระรุ่นนี้นะครับ รู้สึกจะมีสี่พิมพ์(มั้ง?) ลองไปดูที่ซุ้มวัตถุมงคลของทางวัดนะครับ ราคาองค์ละ ๕๐ บาทครับ แต่องค์สวยๆ หายากหน่อยครับ เพราะมีคนมาเก็บไปเยอะแล้ว ผมก็ไปเก็บทีละองค์สององค์ครับ พอดีบ้านอยู่ไม่ไกลวัดเท่าไหร่ครับ อิอิ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
    http://www.gmwebsite.com/Webboard/Topic.asp?TopicID=Topic-070911213119870

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้