พระกำแพงทุ่งเศรษฐี

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 4 มกราคม 2010.

1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ตามกระทู้ที่คุณคนพนัส เคยโพสต์มีพระกำแพงทุ่งเศรษฐีมาถาม ผมก็ไม่กล้าจะฟันธงว่าอย่างไร เลยต้องยกยอดมากระทู้ใหม่ เอาพระของผมมาโพสต์ เพื่อเปรียบเทียบพิมพ์ดูว่าจะเป็นอย่างไร มีจุดไหนคล้ายหรือต่างจากพระที่มีอยู่บ้าง เอาเป็นว่าดูเลยละกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2010
  2. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

คม ชัด ลึก ดีจริงๆ สวยระดับเทพ

3. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีปีใหม่ครับ สององค์นี้คนละพิมพ์กันครับองค์ซ้ายแท้แน่ องค์ขวาผมไม่มีความรู้พิมพ์นี้ครับ

4. คนพนัส

คนพนัส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ wasabi san ครับที่นำรูปมาเปรียบให้ดูครับ ขอบคุณพี่ทอดาวด้วยครับที่ให้เกียรติและก็พี่a-ho-si ด้วยครับ ส่วนเรื่องแท้-เก๊ ผมยอมรับว่าไม่มีความสามารถครับเป็นมรดกตกทอดมาก็เลยเก็บไว้ ก่อนพ่อตาเสียก็สั่งให้เก็บให้ดีๆแค่นั้นเองครับ

ผมไปเจอคาถาอยู่ในหนังสือเล่มนึงเลยเอามาฝากครับ วิธีบูชาพระกำแพงเม็ดขนุน
    ตั้งนะโม 3 จบ แล้วว่าคาถาครับ

พุทธธังอาราธนานัง ธัมมังอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง
    พุทธธังประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเม

คาถานี้ผมใช้เป็นประจำครับเวลาห้อยพระท่าน แต่ปัจจุบันไม่ได้ห้อยแล้วครับ เป็นของขวัญปีใหม่ให้ภรรยาครับ ขอบคุณครับ

5. wasabi san

เห็นเนื้อดินกันแล้ว มาดูเนื้อชินกันบ้าง พระกำแพงทุ่งเศรษฐี พิมพ์เล็ก เนื้อชิน ส่วนองค์เนื้อดินพิมพ์เล็ก ผมยังไม่ได้ถ่ายภาพ เลยไม่มีมาเทียบพิมพ์

ไฟล์ที่แนบมา:

6. khumsup

khumsup เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    คาถานี้ใช้บูชา อาราธนาพระเครื่องก่อนแขวนครับ...ใช้ได้กับพระเครื่องทุกองค์ครับ...สวดด้วย สติ...จิตเป็นสมาธิ....
    ดีครับ...สาธุ

7. wasabi san

สวัสดีปีใหม่อีกครั้งทุกคน

ขอบคุณ A-Ho-Si,ทอดาว,คนพนัส,khumsup ที่แสดงความคิดเห็น

หากกระทู้หรือข้อความไม่ถูกต้อง ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

คุณkhumsup มีข้อชี้แนะเพิ่มเติมดีๆ ผมน้อมรับทุกประการ ส่วนท่านอื่นก็เช่นกันนะครับ

ปีใหม่แล้ว ข้อสิ่งดีๆ ให้มีกับชีวิตทุกท่านนะครับ